[Funland] Không hiểu sao ở quê loa của xã họ bật sớm thế

Trạng thái
Thớt đang đóng

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Bỏ loa phường đi, nhà nước đỡ tốn tiền, dân đỡ phải mua bông bịt tai.
Loa Phường thì bỏ, chứ loa Xã bỏ sao được bác.
Dân quê người ta sống theo cộng đồng, biết nhau cả, một nhà có tang cả xóm tới làm đám tang, có sự cố hỏa hoạn hay gì, cả xóm tới cứu, có người chết đuối cả xã ra bờ sông đi tìm....
Không áp dụng được cái thành phố về quê thời điểm hiện tại được đâu :D

jazzzzz

Xe lăn
Dân quê không cần cụ nhé.
Vấn đề là khi phát thì loa nó làm phiền người khác, chứ không phải là "chỉ phát..."
Cái dân họ cần là bỏ cái hình thức mọi rợ này đi.
Chứ quê em vẫn cần, loa hỏng nấy hôm k phát là ý kiến ngay.

SesameStreet

Xe điện
Loa Phường thì bỏ, chứ loa Xã bỏ sao được bác.
Dân quê người ta sống theo cộng đồng, biết nhau cả, một nhà có tang cả xóm tới làm đám tang, có sự cố hỏa hoạn hay gì, cả xóm tới cứu, có người chết đuối cả xã ra bờ sông đi tìm....
Không áp dụng được cái thành phố về quê thời điểm hiện tại được đâu :D
Cụ nghĩ nhà nào có tang cũng được loa xã thông báo à?
Ở quê không có điện thoại à, mà phải nhờ loa xã?
Cụ yên tâm là với văn hoá làng xã thì mấy vụ cháy nhà, chết người không cần loa xã thông báo một chút nào.

alceste

Xe điện
Cụ đọc trên rồi hãy phát biểu ,ý e là nó bất lúc 7h sáng đi ,lúc đó người dân họ dậy hết rồi, nó ngu cái 5h bật nhà có trẻ con thì sao
Lúc đấy người ta đi làm hết rồi ạ. 7h là công nhân vào nhà máy rồi. Cụ cứ dân trí cao có smartphone, về nhà là ghếch chân lên ghế có thời gian lướt mạng. Quê (như quê em) đâu có nhiều người có smartphone đâu, lại toàn người già ở nhà đi ra đi vào quanh quẩn, điện thoại chỉ có 1100 con gọi mà có khi còn ko nghe, chỉ có xem tivi và loa truyền thanh thôi.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Nếp quê, ngày xưa em ở quê thì cứ đài nói là dậy như vậy thành thói quen đối với các cụ có tuổi. Già rồi cũng không ngủ được nhiều, cứ chờ đài nói là dậy thôi. Nhiều năm như vậy thành thói quen, không có sẽ thấy thiếu thiếu. Mà ở quê thì giờ chủ yếu là người già chứ trẻ đi làm ăn xa hết rồi. Các cụ lên thành phố thì cũng khó ngủ thôi.

lanhpham

Xe điện
Họ đã quen với nếp sinh hoạt đó rồi. Dưới nông thôn mọi người ngủ sớm 21-22h00 là hầu như không có ai đi lại ngoài đường, và cũng rất ít nhà sáng điện. Sáng mọi người (công nhân là số đông) cũng dậy sớm chuẩn bị cho con cái ăn uống và đi làm. Nếu 7 giờ mới bật thì chẳng ai nghe được cả. Cụ thức khuya dậy muộn thì sao yêu cầu cả một cộng đồng theo cụ được?
Với em thì tiếng loa xã rất quen thuộc, từ đầu những năm 90 khi không có đồng hồ thì chủ yếu nghe mấy chương trình trên loa để dậy đi học, về nấu cơm.... Giờ em thi thoảng về quê vẫn thấy vui khi nghe tiếng loa thông báo :D :D :D
Thế e hỏi ngược
Em chả hiểu. Đồng Tháp, An Giang năng suất lúa cao nhất cả nước mà sao dân họ không cần loa phường vậy cụ?
chuẩn đấy cụ cái gì cổ hủ thì nên bỏ, cái loa xã e thấy nó chẳng có tý lợi ích nào, giờ các cụ ở quê mạng điện thoại vào đọc tin tức cái là ra ngay, nhiều cụ vẫn bảo do từ xưa đến nay nó thế rồi, cũ thì bỏ tiếp xúc cái mới, thế mới phát triển được

Cuongnh5256

Xe điện
Do tập tính nơi sinh sống thôi, VD 6h bà con ra đồng hết thì mở loa ai nghe nên phải mở từ 5h. Gần mấy doanh trại qđ thì loa kêu định kỳ ấy chứ :D :D :D

phamhungbs

Xe điện
Ối giời... Nó đọc nguyên si cái đó còn đỡ. Có hôm em ở Hàng Vải, hôm đó là ngày mùng 3/01/2022. Thế mà loa phường nó lại nói: Tình hình covid tại Hà Nội hôm nay, ngày 23 tháng 12, như sau:.... Đấy! Loa phường nó có tác dụng giúp cho con người ta có cảm giác "thời gian như ngừng trôi" cụ nhá =))

PS: Các cụ ở đây phần lớn là xuất thân từ nông thôn, giờ có quay về nông thôn ở vài hôm thì có sao đâu? Nên hiểu câu "nhập gia tùy tục". Bức xúc làm gì cho mệt!
Cụ nói em mới để ý, có buổi chiều đạp xe qua, nghe họ đọc nơi này nơi kia mấy ca, em mang máng số liệu cũ rỗi, cơ mà nghe đọc cũng vui tai.

Supercub_90

Xe điện
Em chả hiểu. Đồng Tháp, An Giang năng suất lúa cao nhất cả nước mà sao dân họ không cần loa phường vậy cụ?
Đấy là việc của Đồng Tháp với An Giang cụ nhé. Với như em thấy thì năng suất lúa trong đó/trên diện tích đất cao hơn không đáng kể so với ngoài bắc, chỉ 1-3 tạ/ha thôi. Hiệu quả sử dụng đất thì chắc không cao bằng vì ngoài này còn trồng màu.
Mà các cụ bày vẽ quá, làm cứ như mình trên giời xuống, kiểu " vài người thường ăn hải sản rồi lại chê bai mùi cá ao". Nhà các cụ ở đâu em không biết, có thể phủ chủ tịch hay phủ TT thì em chưa ở, chứ em ở thành phố ồn bỏ mợ, suốt đêm ồn ào xe cộ, tàu, thi thoảng lại mấy thằng ngáo nẹt bô như dởi hơi, chả hiểu các cụ chê cái phải gió gì. Em về quê ngủ 4-5 tiếng dậy là sảng khoái rồi.
Nhiều khi cứ chê bai không phải lối, vẽ chuyện.
Cụ sống ở chỗ nào thế?
Thế e hỏi ngược

chuẩn đấy cụ cái gì cổ hủ thì nên bỏ, cái loa xã e thấy nó chẳng có tý lợi ích nào, giờ các cụ ở quê mạng điện thoại vào đọc tin tức cái là ra ngay, nhiều cụ vẫn bảo do từ xưa đến nay nó thế rồi, cũ thì bỏ tiếp xúc cái mới, thế mới phát triển được

SesameStreet

Xe điện
Lúc đấy người ta đi làm hết rồi ạ. 7h là công nhân vào nhà máy rồi. Cụ cứ dân trí cao có smartphone, về nhà là ghếch chân lên ghế có thời gian lướt mạng. Quê (như quê em) đâu có nhiều người có smartphone đâu, lại toàn người già ở nhà đi ra đi vào quanh quẩn, điện thoại chỉ có 1100 con gọi mà có khi còn ko nghe, chỉ có xem tivi và loa truyền thanh thôi.
Cụ đang phủ nhận thành tích của ngành thông tin truyền thông nước nhà à? Cái gì mà diện phủ sóng 3G, 4G tăng lên, chín mươi mấy phần trăm, sao giờ đến cái stupid phone cũng không có?.
Thế gọi điện cho con đang đi làm công nhân ở xa bằng cái gì?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ nghĩ nhà nào có tang cũng được loa xã thông báo à?
Ở quê không có điện thoại à, mà phải nhờ loa xã?
Cụ yên tâm là với văn hoá làng xã thì mấy vụ cháy nhà, chết người không cần loa xã thông báo một chút nào.
Em ở quê mà cụ cứ làm như em không ở quê ấy :D
Có người chết là có loa, chắc quê cụ hiện đại quá rồi :D

lanhpham

Xe điện
Thế quê cụ mãi mãi chỉ gắn bó với 1100 chứ quê e giờ đến các cụ cũng Sài điện thoại thông minh hết ,mạng nhà nào cũng có, quê e đấy là vùng nghèo nhất Nam định đaya

SesameStreet

Xe điện
Đấy là việc của Đồng Tháp với An Giang cụ nhé. Với như em thấy thì năng suất lúa trong đó/trên diện tích đất cao hơn không đáng kể so với ngoài bắc, chỉ 1-3 tạ/ha thôi. Hiệu quả sử dụng đất thì chắc không cao bằng vì ngoài này còn trồng màu.
Mà các cụ bày vẽ quá, làm cứ như mình trên giời xuống, kiểu " vài người thường ăn hải sản rồi lại chê bai mùi cá ao". Nhà các cụ ở đâu em không biết, có thể phủ chủ tịch hay phủ TT thì em chưa ở, chứ em ở thành phố ồn bỏ mợ, suốt đêm ồn ào xe cộ, tàu, thi thoảng lại mấy thằng ngáo nẹt bô như dởi hơi, chả hiểu các cụ chê cái phải gió gì. Em về quê ngủ 4-5 tiếng dậy là sảng khoái rồi.
Đồng Tháp với An Giang không phải nông thôn Việt Nam à?
Các cụ già có tuổi khó ngủ, trằn trọc cả đêm mới chợp mắt được vài phút thì loa phường ông ổng, chưa kể có cụ thì bệnh tật, cần tĩnh dưỡng.
Cái loại con cháu bất hiếu.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
chỗ e tầm 4h30 là chuông nhà thờ boong boong, 5h kém 15 là bắt đầu tiến quân ca, thể dục buổi sáng, e quen ở quê nên loa ông ổng vẫn ngủ tít, mặc dù e là người khó ngủ

giaconngu

Xe tăng
Vào đây mới thấy một số cụ chỉ thích áp đặt mong muốn cá nhân lên trên lợi ích cộng đồng. Điều các cụ đó cần làm là hoặc không về đó nữa hoặc cần thay đổi để thích nghi.

SesameStreet

Xe điện
chỗ e tầm 4h30 là chuông nhà thờ boong boong, 5h kém 15 là bắt đầu tiến quân ca, thể dục buổi sáng, e quen ở quê nên loa ông ổng vẫn ngủ tít, mặc dù e là người khó ngủ
Hồi em đi học bên mẫu quốc, họ cấm nhà thờ rung chuông gọi con chiên rồi cụ ạ.

lanhpham

Xe điện
Cụ sống ở chỗ nào thế?
Cụ vẫn cổ hủ thế thì mãi cũng chỉ thế thôi, cụ ko thể áp dụng cụ bắt người khác phải theo,cụ có biết là bật thế gây ô nhiễm tiếng ồn ko, đảm bảo chẳng ai nge cả, có người dậy sớm người dậy muộn, ko có kiểu tao dậy sớm khua cả nhà dậy

Trạng thái
Thớt đang đóng