[Funland] Không môn đăng hộ đối thì có cưới nhau được không các cụ các mợ nhỉ ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cháu biết có kụ con trưởng làm sếp công ty nhà nước lương không thấp 40 củ. Cuốn theo vợ giàu bỏ cả chức Sếp, bán cả từ đường đi làm xà ích với sai nha cho gấu. Haizzzz! Nghĩ ló chán! 😅

Bobbo

Xe điện
Chạn vương đang là mốt đó cụ. Em cụ chả lo thì thôi cụ lo làm gì

Chả là giá đình nhà cháu vừa mấy hôm cuối tuần ra Đà Nẵng thăm nhà người yêu của em trai cháu, trước khi ra chỉ biết sơ sơ là nhà đằng kia giàu có, ra đến nơi thì ngã ngửa, nhà họ giàu, quá giàu so
với em trai cháu và nhà cháu các cụ ạ, thế là tự nhiên cả nhà cháu đâm ra lò về cuộc hôn nhân sắp tới của thằng em trai cháu.
Em cháu sinh năm 95 học hết đại học thì làm it thôi, nói chung chẳng tài gì cả, cũng chẳng đẹp trai chẳng hiểu sao lại tán được sếp nó, sinh năm 92( nhà cháu thì chẳng quan tâm tuổi tác gì đâu) mà lại đẹp nữa chứ đã thế lại giàu, ăn học trời tây thế mà tự nhiên lại đâm đầu vào thằng em cháu, quá nhiều câu hỏi được đặt giá, bố mẹ cháu thì lo nên chưa cho cưới, rõ khổ cccm ạ, mà cưới nhau về trả biết có sống đc với nhau không khi khoảng cách nó lớn quá, cụ nào đã vào hoàn cảnh này thì chia sẻ cho cháu có thêm cái nhìn khách quan ạ
Em quan niệm cũ nên vẫn thấy các cụ dạy cấm có sai. Môn đăng hộ đối vẫn tốt nhất.
Nhưng bh ko thể cấm đc thì tâm sự với em cụ thôi(95 vẫn non chưa đủ trải nghiệm)
Em chỉ chia sẻ 1 case em biết ntn, chú này lấy vợ có đk hơn (ko nhiều) nhà vợ cho tiền làm ăn nhưng 2 vc ko may mắn vỡ, từ đó cô vợ chì chiết ck, bảo đi trái cấm đi phải, xong điều khiển ck tách dần với nhà ck, ông ck sểnh chân nên mất tiếng nói.
Nhưng nếu kiên định ngay từ đầu ko quá phụ thuộc nhà vợ thì em nghĩ sẽ đỡ hơn

wanderersg

Xe tăng
Nhà gái 92 chắc cũng sợ ế mót cưới rồi.cứ làm tới đi co sao dâu. Tự túc thì hạnh phúc chả ai bắt bẻ mình phải làm cái này cái nọ dược.
Còn phụ thuộc kinh tế thì fai liệu cơm gắp mắm thôi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Chả là giá đình nhà cháu vừa mấy hôm cuối tuần ra Đà Nẵng thăm nhà người yêu của em trai cháu, trước khi ra chỉ biết sơ sơ là nhà đằng kia giàu có, ra đến nơi thì ngã ngửa, nhà họ giàu, quá giàu so
với em trai cháu và nhà cháu các cụ ạ, thế là tự nhiên cả nhà cháu đâm ra lò về cuộc hôn nhân sắp tới của thằng em trai cháu.
Em cháu sinh năm 95 học hết đại học thì làm it thôi, nói chung chẳng tài gì cả, cũng chẳng đẹp trai chẳng hiểu sao lại tán được sếp nó, sinh năm 92( nhà cháu thì chẳng quan tâm tuổi tác gì đâu) mà lại đẹp nữa chứ đã thế lại giàu, ăn học trời tây thế mà tự nhiên lại đâm đầu vào thằng em cháu, quá nhiều câu hỏi được đặt giá, bố mẹ cháu thì lo nên chưa cho cưới, rõ khổ cccm ạ, mà cưới nhau về trả biết có sống đc với nhau không khi khoảng cách nó lớn quá, cụ nào đã vào hoàn cảnh này thì chia sẻ cho cháu có thêm cái nhìn khách quan ạ
Mấy ông tuổi Hợi là hay được quý nhân nâng đỡ lắm có thể do tính cách có thể do bản mệnh. E cụ như thế là số tốt số rồi. Cứ triển thôi,

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nhà gái người ta chưa chê thì thôi, đây ông anh chồng với bố mẹ chồng tương lai lao vào cấm cản là sao ta?
Đúng rồi, con chim nằm lên đĩa rồi vẫn sợ nó tung cánh bay lên trời. Lo nghĩ vớ vẩn, với toàn giả thiết ko đâu. Thằng cu con nó tán được cả sếp thì nó là đứa rất tâm lí và có bản lĩnh đấy, nhiều ông nhìn thấy sếp nữ chỉ biết thèm còn chả dám mở miệng

VB2016

Xe hơi
Cũng tùy vợ. Trước khi cưới cứ chăm rủ nó về quê xem thế nào. Xem con dâu ăn nói, lo lắng, giao tiếp như nào là biết sơ sơ.
lúc đầu thì đứa nào chả ngoan. Nhưng khi lấy nhau, va chạm về tiền nong, nội ngoại nó mới sinh ra lắm vấn đề hơn.

Chạn vương đang là mốt đó các cụ ;)

QDV2012

Xe tăng
Bên đó còn dư slot nào không cụ :)

cadilac30

Xe tăng
Nhiều cụ cứ bàn lùi là sao nhỉ
Triển ngay và luôn, sau này không hợp thì thôi, chả mất mát gì, sao phải xoắn 🤣😂

manhcsic

Xe tăng
Các Cụ thời xửa đã dạy rồi: "Nồi nào úp vung đó". Tính Cách, Phong Cách, Môi Trường cuộc sống khác nhau nên khó mà trơn chu được.
Trẻ tin vào T/y, tiếng sét đầu tiên. Dưng ở với nhau vài bữa là thấy nó không khớp ngay, chửa kể khi gđ nội ngoại có vấn đề, cần đến chi phí thì ít nhiều cũng dễ xảy ra khúc mắc.
Sức chịu đựng về mặt tâm lý cuộc sống của lũ trẻ bây giờ kém lắm, giao tiếp với nhau cũng không còn được Tế Nhị như thời xửa.
Nói nồi nào úp vung đó vậy chim làm xiếc được, uốn dẻo được, quay xe được thì úp nồi nào thì phù hợp.

Hangvi

Xe tải
Trai thẳng gái mà cũng không cong thì cứ kệ chúng nó cưới nhau thôi cụ

Dan du an

Xe cút kít
Cứ cho bụng phưỡn ra thì còn cao với thấp, môn với đăng cái gì nữa. Cụ bảo em cụ làm việc cần làm trước đi ạ. Giờ hình như khi cưới mà thấy cô dâu có bầu thì người ta đều khen cả

Roseday

Xe hơi
vấn đề là kê kiểu gì cụ. Chồng có tài, phát triển sự nghiệp tốt để kê được như cụ nói thì đương nhiên là đỡ nhiều , nhưng nếu bình bình thì khó đấy, hoặc trên mức bình bình nhưng cái chạn lại cao quá thì kê lên kiểu gì. Em cứ ví dụ : nhà vợ có đến cả trăm tỷ, kiếm chục tỷ 1 năm, thì anh chồng có lương 100M cũng đâu được nhà vợ coi là giỏi. Cuộc sống hôn nhân, các cụ đã có gia đình đều biết là nó có trăm nghìn va chạm, đâu nói yêu là đủ. Thế nên em thấy vẫn là do thằng rể. Một là tài giỏi hẳn, hay là hèn hẳn, chứ bình bình, và có tý tự trọng cao là khó kèo lắm
Cũng chẳng biết thế nào đâu cụ: bạn bè em + bản thân em; cũng ở ngưỡng lập đã đình từ 8-10 năm rồi mà mỗi nhà mỗi cảnh. Có gia đình cũng NV yêu sếp. Gia đình sếp chê ko môn đăng hộ đối, ép con gái đi lấy chồng. Được mấy năm ko hạnh phúc rồi lại quay về lấy nhau. Có gia đình rõ cân xứng thì được vài năm vợ lại chê chồng ko bằng người ta. Cũng có đứa lấy dc nhà vợ giàu như ông Hạnh Nguyễn;nhà vợ to như lâu đài bên Mỹ. Bố vợ trao cả cty cho con rể quản; 2 vợ ck như đôi chim cu cầm tay nhau đi khắp thế giới. Cũng yêu nhau chán chê đến lúc cưới mới ngã ngửa ra là nhà vợ giàu quá do cả 2 đều đi du học; chưa dẫn về nhà nhau do xa cách địa lý. Chúng em cũng suốt ngày trêu nó là Chạn đế.

Như nhà em, nhà ck cũng không bằng nhà vợ. Ck cũng làm công ăn lương bình bình nhưng bố mẹ em cũng xác định đã là con mình thì phải vun vén cho con; gần 10 năm nay chưa nói 1 câu nặng lời; chưa bao giờ coi thường thông gia; luôn nhắc nhở em phải có trách nhiệm với nhà ck, hiếu kính ba mẹ ck. Mẹ em có nói 1 câu là: Con đừng có làm gì để nhà người ta nghĩ nhà mình vô học.

May mắn, bố mẹ ck em tuy chỉ học hết cấp 2 nhưng cũng cực kỳ tâm lý và tôn trọng con cái. Quan hệ giữa 2 bên gia đình cũng như giữa nhà vợ con rể đều cố gắng không dính dáng đến tiền bạc.

Em nghĩ ý nghĩa thực sự của môn đăng hộ đối không nằm ở phần kinh tế mà nằm ở cách đối nhân xử thế của 2 gia đình. Cả 2 cùng cố gắng vun đắp mối quan hệ thì lệch mấy cũng kê cho bằng thôi mà.

Cũng chẳng biết thế nào đâu cụ: bạn bè em + bản thân em; cũng ở ngưỡng lập đã đình từ 8-10 năm rồi mà mỗi nhà mỗi cảnh. Có gia đình cũng NV yêu sếp. Gia đình sếp chê ko môn đăng hộ đối, ép con gái đi lấy chồng. Được mấy năm ko hạnh phúc rồi lại quay về lấy nhau. Có gia đình rõ cân xứng thì được vài năm vợ lại chê chồng ko bằng người ta. Cũng có đứa lấy dc nhà vợ giàu như ông Hạnh Nguyễn;nhà vợ to như lâu đài bên Mỹ. Bố vợ trao cả cty cho con rể quản; 2 vợ ck như đôi chim cu cầm tay nhau đi khắp thế giới. Cũng yêu nhau chán chê đến lúc cưới mới ngã ngửa ra là nhà vợ giàu quá do cả 2 đều đi du học; chưa dẫn về nhà nhau do xa cách địa lý. Chúng em cũng suốt ngày trêu nó là Chạn đế.

Như nhà em, nhà ck cũng không bằng nhà vợ. Ck cũng làm công ăn lương bình bình nhưng bố mẹ em cũng xác định đã là con mình thì phải vun vén cho con; gần 10 năm nay chưa nói 1 câu nặng lời; chưa bao giờ coi thường thông gia; luôn nhắc nhở em phải có trách nhiệm với nhà ck, hiếu kính ba mẹ ck. Mẹ em có nói 1 câu là: Con đừng có làm gì để nhà người ta nghĩ nhà mình vô học.

May mắn, bố mẹ ck em tuy chỉ học hết cấp 2 nhưng cũng cực kỳ tâm lý và tôn trọng con cái. Quan hệ giữa 2 bên gia đình cũng như giữa nhà vợ con rể đều cố gắng không dính dáng đến tiền bạc.

Em nghĩ ý nghĩa thực sự của môn đăng hộ đối không nằm ở phần kinh tế mà nằm ở cách đối nhân xử thế của 2 gia đình. Cả 2 cùng cố gắng vun đắp mối quan hệ thì lệch mấy cũng kê cho bằng thôi mà.
Túm váy lại là 2 bên gđ văn minh thì cao thấp, chênh lệch gì cũng kê được hết, phỏng ạ?
Nhưng tỉ lệ như nhà mợ nó ít, nên nhà thớt lo cũng phải. Đa phần nhà kém kém thì phải có vấn đề gì họ mới kém (như dây vào tệ nạn, ko chịu khó làm ăn hoặc học hỏi, xuề xoà quá..), lấy nhà như thế cũng lo. Còn nếu có xèng mà kiểu trọc phú, như vụ trẻ con đánh nhau trong trường quốc tế mấy tháng trc ấy, thì cũng chạy mất dép.

Mấy case mợ nói thì em thấy kết quả như vậy cũng k ngạc nhiên lắm. Case 1 thì ép cưới, tình cảm ít nên dễ toang. Case 2 ko đủ cơ sở để bàn luận, vì chỉ thấy bề nổi k rõ tình cảm có sâu sắc, bản thân 2 vc cùng tần số hay ko hay người trọng tình cảm người trọng tiền bạc, người muốn phấn đấu người muốn an phận. Case 3 nhà gái là lớp tinh hoa nên vừa giàu vừa văn hoá, nhà trai cũng học thức chứ ko phải kém hẳn.
Nói chung yếu tố quan trọng nhất vẫn là con người

Chỉnh sửa cuối:

Sắt Vụn

Xe buýt
Yêu nhau sòng phẳng. Không lừa dối, chém gió quá mức thì cứ yên tâm yêu nhau đến với nhau có gì đâu.

Con gái người ta cũng có suy nghĩ độc lập, có sự chọn lựa. Em cụ có người yêu danh giá (xinhd đẹp, giỏi giang) như thế thì nên trân quý giữ gìn. Và cũng chứng tỏ em cụ có những giá trị mà các đối tượng khác không có.

Em cụ và cô gái cũng 28, 30 cả rồi, trưởng thành, chính chắn rồi. Gia đình cụ đừng nên cấm cản cũng đừng tự ti, bàn lùi làm gì. Mình có thể không giàu có nhưng mình sống đàng hoàng thì cứ tự tin thôi có giì mà phải ngại.

Roseday

Xe hơi
Vâng, yếu tố con người quan trọng nhất nhưng nó lại thay đổi theo thời gian ạ😂

Thôi thì ta cứ không rượu chè, hút sách, đề đóm, gái gú... là ưng 1. Gia đình văn minh tôn trọng nhau là ưng 2.

Em không bàn đến kinh tế. Cái mà em nói chính là quan điểm sống, tư duy, nhận thức của em cụ lẫn em dâu tương lai có phù hợp không? Cái đó mới là cái lớn nhất quyết định được 2 em ấy có ở với nhau được không? Mà em gái kia sẽ là người rất cá tính, liệu em trai cụ có chịu nổi?

Mzc

Xe điện
Dân IT cơ bản cái đầu khá, thêm quả trym to nữa thì k lo chết đói. Nói thế thôi chứ chênh kiểu đó cũng bình thường mà. Em cụ tự tin là đc. Người ta bay từ nước ngoài về xem mặt tức cũng phải ok ít nhiều rồi.