Không nên dùng bơm mini?

login

Xe tải
Chào các cụ,

E có mua cái bơm mini loại cắm ổ tẩu thuốc và thỉnh thoảng lại bổ sung hơi cho bánh xe. Hôm nọ sờ tay vào đầu bơm thì thấy cái hơi nó xịt ra có nhiều hơi nước, không phải là khí khô như máy nén khí ngoài hàng. Có phải như thế là sẽ k tốt cho bánh xe, khí có nước sẽ làm cho lốp bị nóng hơn??? E thấy người ta còn bơm Nitơ để loại bỏ hơi nước trong khí. Các cụ có ý kiến ntn? Vẫn dùng được vì hàm lượng ít, hay là k nên dùng bơm mini nữa, chỉ nên bơm = khí nén ở ngoài hàng?

dungslayer

Xe tăng
Cơ bản thì bơm mini theo cháu chỉ để dùng trong trường hợp cần kíp thôi.

anhtho

Xe ngựa
Chào các cụ,

E có mua cái bơm mini loại cắm ổ tẩu thuốc và thỉnh thoảng lại bổ sung hơi cho bánh xe. Hôm nọ sờ tay vào đầu bơm thì thấy cái hơi nó xịt ra có nhiều hơi nước, không phải là khí khô như máy nén khí ngoài hàng. Có phải như thế là sẽ k tốt cho bánh xe, khí có nước sẽ làm cho lốp bị nóng hơn??? E thấy người ta còn bơm Nitơ để loại bỏ hơi nước trong khí. Các cụ có ý kiến ntn? Vẫn dùng được vì hàm lượng ít, hay là k nên dùng bơm mini nữa, chỉ nên bơm = khí nén ở ngoài hàng?
Chính xác là như vậy. Trước có mấy thớt em cũng cảnh báo rồi. Bơm mini dù điện hay đạp chân đều có khá nhiều hơi nước bởi vì loại bơm nhỏ này không có bầu chứa khí bên ngoài. Cụ nào đã động chạm tới cái bơm nén khí to ở cửa hàng sửa xe đều biết: thi thoảng tháo ốc xả ở đáy bình chứa ra là thấy ra khá nhiều nước. Với bơm mini thì toàn bộ nước đó theo vào đường ống và vào lốp xe, gây rỉ vành, gây thay đổi áp suất v.v ..
Bơm mini chỉ dùng khi thật cần thiết, bắt buộc phải dùng.

ltrphuc

Xe tăng
Chính xác là như vậy. Trước có mấy thớt em cũng cảnh báo rồi. Bơm mini dù điện hay đạp chân đều có khá nhiều hơi nước bởi vì loại bơm nhỏ này không có bầu chứa khí bên ngoài. Cụ nào đã động chạm tới cái bơm nén khí to ở cửa hàng sửa xe đều biết: thi thoảng tháo ốc xả ở đáy bình chứa ra là thấy ra khá nhiều nước. Với bơm mini thì toàn bộ nước đó theo vào đường ống và vào lốp xe, gây rỉ vành, gây thay đổi áp suất v.v ..
Bơm mini chỉ dùng khi thật cần thiết, bắt buộc phải dùng.
trời, vậy mà em toàn dùng để bơm bằng bơm mini đạp chân mua ở Metro cho cả 2B và 4B nhà em cho tiện. thế này thì phải cẩn thận ạ

Nguyen Van Ngoa

Xe hơi
Em cũng đang định mua bơm mini để thỉnh thoảng đi xa, vidu duong mòn HCM, chắc lúc cần dùng tạm cũng được phải ko các cụ

"Ngoài hàng" thì cũng có nước như thường, nó chỉ đỡ hơn thôi vì đã ngưng ở bình trong quá trình máy nén làm việc, hiếm khi một cửa hàng lốp có trang bị thiết bị ngưng nước trong khí nén, chỉ có những cái "tủ" mà họ kêu là tạo ra N2 thì khí này khô thật thôi. Nhưng mà trừ khi V2 nhà các cụ là siêu xe, và hay chạy tốc độ rất cao thì mới cần phải care đến vấn đề này, theo em thì nó chả ảnh hưởng bao nhiêu đến cái gì cả.

thichxeFord

Xe tăng
Nếu cụ đi xa nhất là ở đường mòn HCM thì nên làm cái bơm điện. Trời nắng nóng bên ngoài mà dùng bằng cơm thì oải lắm cụ ah.

Em cũng đang định mua bơm mini để thỉnh thoảng đi xa, vidu duong mòn HCM, chắc lúc cần dùng tạm cũng được phải ko các cụ

anhtho

Xe ngựa
"Ngoài hàng" thì cũng có nước như thường, nó chỉ đỡ hơn thôi vì đã ngưng ở bình trong quá trình máy nén làm việc, hiếm khi một cửa hàng lốp có trang bị thiết bị ngưng nước trong khí nén, chỉ có những cái "tủ" mà họ kêu là tạo ra N2 thì khí này khô thật thôi. Nhưng mà trừ khi V2 nhà các cụ là siêu xe, và hay chạy tốc độ rất cao thì mới cần phải care đến vấn đề này, theo em thì nó chả ảnh hưởng bao nhiêu đến cái gì cả.
Chỉ cần có cái bình nén là nước tự tách ra (bản chất vật lý), bởi vậy lượng nước trong khí với máy nén có bình nén sẽ thấp hơn nhiều so với bơm mini.
Bơm mini cho các loại lốp có săm (ví dụ 2b) thì ko ngại lắm, còn loại không săm thì có lẽ không nên lạm dụng.

Nếu cụ đi xa nhất là ở đường mòn HCM thì nên làm cái bơm điện. Trời nắng nóng bên ngoài mà dùng bằng cơm thì oải lắm cụ ah.
Bơm điện thì cũng tốt, em chỉ sợ giữa đường HCM mà đứt cầu chì hoặc bơm có trục trặc gì đó thì lại thèm một cái bơm đạp chân lắm.

Chỉnh sửa cuối:

LongLH

Xe điện
Về lý thuyết thì như cụ chủ nói là đúng. Nhưng về thực tế sử dụng thì cái bơm mini thì chỉ dùng trong trường hợp sự cố, có nghĩa nó hữu ích khi sự cố. Thực ra các cụ đang quan tâm quá mức cần thiết cho cái vành xe ( cũng phải vì các cụ coi xe là vợ mà) để nó gỉ hỏng thì khi đó các phần khác hỏng lâu rồi- khí nén được làm khô chỉ thực sự hữu ích khi sử dụng cho các hệ thống điều khiển bằng khí nén...

mushroom

Xe hơi
Em thấy cụ chủ có vẻ như đang phức tạp hóa một điều rất bình thường. Hi hi.
Cụ cứ yên 100 cái tâm rằng nếu thật sự có hại (đáng kể) cho xe thì các hãng sản xuất xe đã tìm mọi cách để khuyến cáo cụ rồi.
Lại nhớ đến cái thời mà vào phòng máy tính dứt khoát phải cởi giầy :))

NKQA

Xe buýt
Cái vành xe bằng hợp kim gỉ sao được các cụ. Nhà em hơn 10 năm nay thường xuyên dùng bơm điện mini bơm lốp ( trừ khi đi vá hoặc thay lốp), vì trước đây cứ lần nào bơm lốp ngoài hàng là y như rằng lúc thì căng quá, lúc thì áp suất mỗi lốp 1 kiểu, về lại mất công chỉnh lại. Gần đây có mấy chỗ làm chuẩn thì lại xa, mất công đi lại, thế nên em vẫn chọn phương án tự bơm cho nhanh và chủ động. Em dùng tới cái bơm thứ tư rồi, hài lòng.

login

Xe tải
Xe dùng vành sắt, vẫn bị gỉ. E lại hay dùng bơm mini, 3-4 tuần đo thấy xuống hơi là e bổ sung, nên mới lăn tăn chứ.

Cái vành xe bằng hợp kim gỉ sao được các cụ. Nhà em hơn 10 năm nay thường xuyên dùng bơm điện mini bơm lốp ( trừ khi đi vá hoặc thay lốp), vì trước đây cứ lần nào bơm lốp ngoài hàng là y như rằng lúc thì căng quá, lúc thì áp suất mỗi lốp 1 kiểu, về lại mất công chỉnh lại. Gần đây có mấy chỗ làm chuẩn thì lại xa, mất công đi lại, thế nên em vẫn chọn phương án tự bơm cho nhanh và chủ động. Em dùng tới cái bơm thứ tư rồi, hài lòng.
Vâng, 20 năm tuổi nghề, em chưa thấy ai phải vứt bỏ vành vì gỉ cả, nhất lại là vành đúc hợp kim nhôm.......

Xe dùng vành sắt, vẫn bị gỉ. E lại hay dùng bơm mini, 3-4 tuần đo thấy xuống hơi là e bổ sung, nên mới lăn tăn chứ.
..... và ngay cả với vành sắt thì cũng thế vì vành này có một lớp sơn cực khủng, còn lốp thì nó bằng cao su, mành được che phủ bởi cao su, vậy nên nếu gỉ được thì hy vọng một nghìn năm mới phải vứt.
Túm cái váy lại là xe hơi cũng chỉ là xe máy có thêm hai cái bánh và mái che, không nên thần thánh hóa nó để rồi mình phải phục vụ nó.

Cụ cứ yên 100 cái tâm rằng nếu thật sự có hại (đáng kể) cho xe thì các hãng sản xuất xe đã tìm mọi cách để khuyến cáo cụ rồi.
Cụ phán chuẩn, nhiều hãng bây giờ bỏ luôn cả bánh dự phòng và thay vào đó là cái BƠM MINI và lọ keo tự vá, cụ nào có điều kiện mua Lamborghini thì nhớ đừng có đòi em cái bánh dự phòng đấy nhá!!!!

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
trời, vậy mà em toàn dùng để bơm bằng bơm mini đạp chân mua ở Metro cho cả 2B và 4B nhà em cho tiện. thế này thì phải cẩn thận ạ
cụ ra hàng quán sửa xe nhỏ thì nó cũng bơm cho cụ khí khác gì đâu, bình tích khí nó phải để qua đêm thì khí nén mới lắng nước còn dùng ngay lấy đâu ra khí khô, cửa hàng nhỏ thì không có khả năng trang bị máy sấy cỡ 20 củ đâu ợ

nhank14

Xe tải
Thích nhất phần bôi đỏ của cụ!

anhtho

Xe ngựa
cụ ra hàng quán sửa xe nhỏ thì nó cũng bơm cho cụ khí khác gì đâu, bình tích khí nó phải để qua đêm thì khí nén mới lắng nước còn dùng ngay lấy đâu ra khí khô, cửa hàng nhỏ thì không có khả năng trang bị máy sấy cỡ 20 củ đâu ợ
Thế thì cụ chưa biết. Ở áp suất cao (cỡ vài atm) thì nước bị tách ra phần lớn ở dạng lỏng chứ ko ở dạng hơi, do vậy kể cả để qua đêm thì khí trong bình nén vẫn khô hơn nhiều so với khí nén bằng bơm mini.
Nếu các cụ thi thoảng bơm thì cũng ko có vấn đề, nhưng nếu lốp dạng hay xuống hơi và phải dùng bơm mini nhiều, nhất là vào mùa nồm thì các cụ cũng nên kiểm tra vành lại xem. Không chỉ gỉ vành, nước cũng gây tác động ko tốt tới lốp.
Quan điểm của em: vẫn phải có bơm mini phòng khi bất ngờ, nhưng nếu lốp xuống hơi hoặc cần bơm thì cứ qua các cửa hàng. Em có cái đồng hồ áp suất, họ bơm quá là em tự xả.
Nếu ước lượng gần đúng, một quả lốp bơm bằng bơm mini ở điều kiện độ ẩm 80%, thì sẽ mang theo vào khoảng 5-7 cc nước.

Chỉnh sửa cuối:

login

Xe tải
Bơm mini đầy nước, e thò ngón tay ra đầu vòi 1 lúc là thấy hơi nước đầy ngón tay. Kết luận là bơm mini hay tay k nên dùng thường xuyên, chỉ trong TH cần gấp thôi. Còn lại lúc nào rửa xe thì bảo bọn nó bơm cho, 1-2 tuần lại rửa ấy mà.

kids0484

Xe hơi
em dùng bơm mini 3 năm nay ko vấn đề j các cụ nhà mình hơi bị lăn tăn nhỉ, đi quãng đường dài 1000km thì em ko biết chứ 500km thì ko phải nghĩ, còn rỉ vành thì trắc vành của em loại hịn 10 năm rồi vẫn sáng choang

ô tô 30

Xe tải
Khí nén muốn sạch và khô phải là loại tốt, khí trước khi nạp vào bình chứa phải qua két làm mát, qua hệ thống lọc tách nước và nhớt ( nhớt có thể sục từ máy nén lên) . Còn loại ở tiệm thì cũng sạch hơn bơm trực tiếp tý, không may vớ phải máy kém nó còn tương lẫn cả nhớt vào lốp của các cụ ấy chứ, mà cao su chịu nhớt chắc là kém hơn chịu nước rồi. Em tuyền dùng bơm trực tiếp ( trừ khi đi vá) bao năm nay chẳng thấy vấn đề gì với vành và lốp cả.