Không rủa 2B không xứng OFer ?!

Nấm mỡ

Xe điện
Nhân bức xúc với tiêu chí đưa ra bình chọn & kết quả bình chọn ở thớt này, và nhân chủ đề phân làn cứng hót hòn họt trên OF mấy hôm nay, em đem vấn đề ra Quán để các bác tiện ném đá b-(

Chủ đề em nêu ở đây có chút liên quan đến thớt xin xỏ em đã đưa bên ATGT, chính là việc em không hiểu vì sao một số bác (khá nhiều) thường xuyên bộc lộ thái độ MIỆT THỊ những người đi 2B theo kiểu vơ đũa cả nắm, bất chấp cả lý lẫn tình :-/ Em xin lấy ví dụ bằng chính chủ đề hót hòn họt em nêu ở trên để minh họa cho điều thắc mắc của em.

VỀ LÝ (theo quy định của luật pháp):

1. Giao thông VN là kiểu giao thông HỖN HỢP: Cho đến hiện tại, cả Luật GTĐB và các quy định dưới luật đều chỉ sử dụng sự phân biệt CƠ GIỚI - THÔ SƠ để điều chỉnh hành vi của người tham gia giao thông. Nếu không có chỉ định rõ ràng bằng các báo hiệu CẤM thì hai loại phương tiện 2B (xe máy) & 4B (ô tô) là bình đẳng trên đường khi tham gia giao thông.

Các sự bất bình đẳng chỉ xảy ra do xxx (CSGT) thiếu nghiêm khắc và minh bạch khi điều hành giao thông - thường chú ý vịn 4B & bỏ qua 2B, chắc do dễ kiếm ăn & "vừa miếng" hơn.

@Các bác hay dùng từ "vô ý thức" để phê phán 2B: Nếu tin chắc là không có xxx hoặc có nhưng xxx không thể vịn (trong giờ cao điểm hoặc trong điểm đang ùn tắc), nhiều người điều khiển 4B cũng chẳng tỏ ra có ý thức hơn gì nhiều người điều khiển 2B - hở là len, là lấn ~X( Và cũng có khá nhiều 2B am hiểu luật và tham gia GT rất ý thức, chả kém 4B.
    .
  2. Việc phân làn cứng hiện nay trái với quy định của pháp luật: Bác nào quan tâm, có thể nghiên cứu Điều 21, Điều lệ Báo hiệu đường bộ. Không đề cập đến các ý thiếu rõ ràng về không chiếm dụng phần đường xe chạy ở Khoản B, riêng Khoản A đã cho thấy việc cắm biển là sai - không đảm bảo cho người tham gia giao thông quan sát thấy biển từ cự ly 50 mét (bao gồm cả bị khuất lấp bởi các chướng ngại tĩnh & động trên đường, lẫn sự khó quan sát khi thiếu ánh sáng).

Vậy nguyên nhân chính gây nhiều tai nạn trong thời gian vừa qua là do sự vô trách nhiệm và vi phạm pháp luật của xxx (Sở GTVT). Người đủ năng lực điều khiển 2B theo luật định không phải là ai cũng có đủ khả năng phản ứng tránh chướng ngại vật một cách an toàn khi chỉ phát hiện chúng ở cự ly thấp hơn cự ly an toàn đã được quy định.

@Các bác phán 2B đi thiếu quan sát: Không phải ngẫu nhiên có quy định về khoảng cách tối thiểu cần đảm bảo người tham gia giao thông quan sát thấy biển báo - số liệu đưa ra đã phải dựa trên nghiên cứu về năng lực phản ứng tối thiểu của người tham gia giao thông. Tại sao ít thanh niên bị táng phải biển báo mà đa số là người già & phụ nữ chắc các bác tự hiểu.
VỀ TÌNH (quan hệ giữa người với người):

1. Vơ đũa cả nắm là không phù hợp: Đành rằng rất nhiều 2B tham gia giao thông bất chấp quy định của luật pháp, bất chấp sự bức xúc của người xung quanh (không chỉ 4B, kể cả 2B khác). Dù thế nào đi nữa, không phải tất cả 2B đều hành xử như nhau - nhiều người hiểu biết & tôn trọng luật pháp, cũng nhiều người dù không nắm vững luật pháp cũng cư xử khá đúng mực do có văn hóa.

Vậy, khi bức xúc đến phải rủa sả, mong các bác đừng "vơ đũa cả nắm".Cũng đừng ném bừa theo kiểu "đứa nào chạm nọc, đứa ấy tức".
    .
  2. Liệu có ác khi cười với tai họa của người khác: Em thấy nhiều bác bức xúc rồi mạt sát những người gặp tai nạn táng phải cột biển báo là đi láo, là mù, là ngu thì chết chứ bệnh tật gì, v.v... Người ta đâu có táng phải các bác hay thân nhân nhà các bác? Người ta cũng đã phải chịu tai họa rồi, và không chắc người ta đã không quan sát - chẳng qua có thể không đủ năng lực lựa chọn phản ứng đúng khi đã quá gần (như đã nói trên). Vậy nặng lời như các bác đã phán kiểu thế liệu có quá không :(
    .
  3. Không phải vĩnh viễn tai họa chỉ đến với người dưng: Điều này em không nói với các bác ở hoàn cảnh cả bản thân lẫn thân bằng quyến hữu đều sinh ra trên 4B, cả đời chỉ dùng 4B :-ss

Chẳng phải ai cũng có thể cả đời không phạm lỗi lầm nào khi tham gia giao thông, cho dù hiểu biết luật pháp & có ý thức đến mấy đi nữa. Mấy ai nắm tay được từ sáng đến tối - chỉ một chút sơ sẩy, chỉ một chút lơ đãng vì bất kỳ nguyên nhân nào cũng có thể dẫn đến tai họa không ai mong muốn. Hôm nay có thể là chuyện của người dưng, ngày mai rất có thể là người mà ta quen biết. Đất này nhỏ lắm, quan hệ lòng vòng dây mơ rễ má rất nhiều, em tin chẳng bác nào dám mạnh miệng nói "không bao giờ có việc như thế xảy ra".
Túm váy lại, em chỉ cúi mong các bác cân nhắc khi mắng mỏ bất kỳ ai đó - sao cho đúng đối tượng, đúng tội danh & có chừng có mực.

Tất nhiên, nói là nói thế thôi, nhận định thế nào là chừng mực tùy từng hoàn cảnh, tâm trạng & thói quen của mỗi người, chẳng ai áp đặt suy nghĩ của mình cho ai được :o)

Đã quá nhiều lời, em xin hết ở đây. Em đek có MBH. Bác nào đọc bực mình táng vỡ đầu em cũng chỉ tại em ngu, em xin tự chịu không oán thán gì b-(

starex

Xe tăng
Cái này hay à nhà :) em là em đi cả hai lẫn 4, nhưng cứ chởi là em éo thích, cụ chủ thớt nhỉ

Getz5324

Xe điện
anh dạo này già thật rồi :-? em thấy anh đợt này bức xúc quá, nghỉ ngơi đi anh ơi,chuyện xã hội mà nghĩ làm giề cho đau đầu :bz

FujiS5200

Xe điện
Về Miệt thị: Em thấy đa phần là với những người đi 2B ẩu, không phải là với tất cả. Tất nhiên là vẫn có những người tóm tuốt tuột vào nhưng con số đó không nhiều.
Các vấn đề khác: Em đồng ý tuốt tuột.

Leopon

Xe tăng
Tự hỏi rằng trước khi mình đi 4 bánh thì mình đi 2 bánh như thế nào nhỉ ???

em chưa bg miệt thị, thậm chí vẫn chạy 2b. thậm chí sáng ra đi đ Nguyễn Thái Học thấy 5 làn ô tô xếp hàng kín đ, 2b lên hết vỉa hè thấy cũng hơi lăn tăn

otoben

Xe tải
Nói tóm lại là người VN tham gia giao thông vô ý thức, khỏi phải túm ông nào vì đó là thực tế. Sáng nào em cũng đi làm qua đường Vạn Bảo, đường thì bé mà mấy ông ô tô dàn hàng 3, xe máy thì theo thói quen hở chỗ nào thì len chỗ đó ---> phi luôn sang làn bên trái---> tắc đường. Dường như chúng ta là một đất nước cực kỳ bận rộn, ai nấy đều tranh thủ bon chen, chỉ quan tâm mình len được còn kệ bố chúng mày. Có thể nói sự ích kỷ trong thời đại này khiến những câu tục ngữ, ca dao từ xa xưa của ông bà ta về truyền thống, đạo lý người Việt xem ra chỉ mang tính chất tham khảo!

khonghighe

Xe tải
các cụ ngồi chửi người đi 2b mà chắc gì vợ mình đã đi 4b đâu nhở? cụ chủ cứ thây kệ,nóng làm gì cho tóc nhanh bạc .>:P

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em vẫn đi cả 2b và 4b, nhưng nói thật em thấy đa số 2b đi lại rất vô ý thức. Em phê phán nhưng ko chửi rủa gì bác chủ thớt nhé!

betraihn

Xe buýt
2b đi ẩu cũng nhiều lý do của nó:
- Không bị xxx vịn nên đi ẩu
- Muộn giờ đến cơ quan sếp mắng (hầu hết 2b đều là lính) vội vàng vì phải làm nhiều việc sau giờ làm như đưa đón con, chợ búa....
- Lách mọi chỗ hở, cái này đi 2b chủ động và dễ nhìn thấy đường còn rộng bao nhiêu, có lọt 2 ghi đông không.
...
Mọi 2 b khác đều đi ẩu nên thấy hòa đồng ;))

Ryukenden

Xe tăng
Website
love-nxxx.myminicity.com
2b đa số các bác đi sai đã trở thành thói quen, do tính tập thể, bầy đàn, thằng kia nó đi đc thì mình cũng đi đc, nếu bị bắt thì bắt nó trước... :))
4b em thấy có điều kiện thì các bác cũng đi sai, cũng đi sai làn, cũng vượt đèn, cũng đi ngược chiều như 2b thôi ... nhưng dễ bị xxx vịn, do chiếm nhiều diện tích nên ít vi phạm hơn.
Hơn nữa, có bác nào chỉ đi 4b mà ko đi 2b ko ợ? :D có 1 điều em thấy, bác nào đã đi 4b rồi, thì khi đi 2b ý thức sẽ đc tốt hơn đấy ợ ... ;)
Em đi cả 2, em bức xúc, ko hài lòng với tình trạng tắc đường nhưng em có phê phán, miệt thị ai thì cũng ko giải quyết đc gì ... đành chấp nhận thôi. Chờ các bác ở trên thôi ợ.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
hôm qua em cũng điên cả ruột vói con vợ nhà em
bình thường nó lái xe cứ kêu là sao xe máy hay chạy cắt đầu này nọ
hôm qua em chở 2 mẹ con sang đừuong đi xe máy . nó thấy em ra giữa đừuong rồi dừng lại . nó gào lên sao không đi tiếp . Em bảo là em hay kêu xe máy chạy ngang cắt mặt bây h anh chờ xe kia đi qua rồi mới sang . nó mắng em bảo anh thừa thời gian nhỉ.
đấy tâm lý đàn bà nó thế đấy

quangduong

Xe đạp
Website
www.icars.vn
Theo ngu ý của e thì do số lượng 4b ít hơn khơ khớ so với 2b nên các cụ mới thấy là 4b có ý thưc hơn thôi ợ. Nếu xét theo tỷ lệ thì e nghĩ cũng same same.

Mà cũng phải nói thêm là phần lớn những người đi 4b là các cụ lớn tuổi (>30) và có học thức nên cách cư xử có phần hòa nhã hơn so với 2b ợ.

Latte

Xe tăng
Hai bánh hay bốn bánh gì thì cũng chỉ là nạn nhân đáng trách thôi, rủa là rủa cái lũ gây ra nông nỗi làm hai bánh và bốn bánh cắn xé lẫn nhau ây.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
"Bọn" đi 2B thì đi ẩu, sai làn, tạt đầu, chém cạnh...
"Bọn" đi 4B thì chiếm diện tích làn đường, cũng lấn làn của 'Bọn" 2B... thỉnh thoảng lại bị "bệnh điên".
2 "bọn" này tuyền đổ lỗi cho nhau, miệt thị nhau.
Có mỗi "bọn" đi bộ và "bọn" đi xe đạp chưa bị đem ra đấu tố.
Giải pháp: tiêu hủy hết 2B, 4B cho đi bộ hoặc xe đạp tất. keke

pingpoong

Xe tăng
em chẳng rủa ai, vi thi thoang em vẫn sai bỏ xừ, có bác nào chưa bao giờ đi sai chưa ạ. Điểm danh phát nhỉ
vậy đấy tứ tức thì thì các cụ rủa, ngẫm lại chắc không rủa còn hơn :D

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
các cụ ngồi chửi người đi 2b mà chắc gì vợ mình đã đi 4b đâu nhở? cụ chủ cứ thây kệ,nóng làm gì cho tóc nhanh bạc .>:P
Nick kụ là Không Hỉ Ghẹ hay Khó Nghĩ Ghê hay Khôn Ghi Ghê ?

khonghighe

Xe tải
cảm ơn cụ quan tâm,nhà cháu là Khó Nghĩ Ghê cụ ạ,tại lúc đăng kí không biết tên gì nghĩ mãi chẳng ra nên bực mình phọt luôn :">