[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Em cũng nghĩ Việt Đức là nhất về xương khớp rồi nhưng nghĩ nó đông đúc lại ngại.
Có khám dịch vụ đó cụ. Mà có bệnh thì cứ vào nơi tốt nhất cho yên tâm, ko có lại chữa lợn lành thành lợn què thì toi.
Ps: hồi dịch thì vắng lắm, giờ ko biết đông lại chưa cụ ạ

meotamthe

Xe cút kít
Nhà em cũng đầu 4 đít chơi vơi rồi, qua năm nay thấy cái đầu gồi yếu hẳn. Ngồi làm việc vài tiếng lúc đứng lên là loạng choạng cứ như không phải chân của mình. Mất vài phút mới bt được. Cc bảo có nên phải đi khám không? Nếu khám thì nên khám ở đâu?
Em nghĩ do tư thế ngồi của cụ chèn mạch máu hoặc dây thần kinh dẫn đến tê, cụ thay đổi tư thế ngồi và tránh ngồi bất động lâu đi, cũng năng đi lại trong chỗ làm, nếu chỗ làm có thang bộ thì nên đi thang bộ, sẽ ổn hơn cụ ạ.

namelis

Xe hơi
Em có business vẫn sống đc nhưng lại ko tự tin như cụ nói.
Dạo này đi làm mới đc tầm 4 tháng mà cũng mệt và stress quá.
Em đợt này hay phải làm với đội nc ngoài chán ko thể tả, thấy ng VN nhiều người giỏi hơn và dễ chịu hơn.
Em ko biết là do vấn đề tuổi tác với hormon có ảnh hưởng gì ko mà tự nhiên thấy mình dễ cáu dễ nổi nóng vì những chuyện ko đâu.
Suốt ngày cãi nhau với bọn nc ngoài trong cty và hơi tí là em cáu đc.

Em ko rõ là do vde tuổi tác hay là em stress nên trở nên như vậy. Bthuong em là người khá kiên nhẫn và bình tĩnh.
Có cụ nào bị như em ko?
Em nghĩ là do stress đấy mợ, business của em là làm dịch vụ nên em cũng rất hay stress và cũng hay cáu, nhất là với khách hàng. Cách của em là chia nhỏ các công việc, giao bớt cho cấp dưới, đặc biệt là các việc nhỏ nhặt không quan trọng. Đối với đối tác/khách hàng thì có tiêu chí sơ bộ, ai được thì làm, không được thì next luôn cho nhanh. Một thời gian thấy thoải mái hẳn mợ ạ, mặc dù lâu lâu xấu trời vẫn cáu kkkk.
Em nghĩ mợ nên tìm cách giảm stress chứ về lâu về dài thì nó ảnh hưởng ko chỉ tới tâm lý bản thân mà còn tới gia đình, công việc. Chữa càng sớm càng tốt mợ ạ.
Chúc mợ sức khỏe.

chuotdong

Xe điện
Em có business vẫn sống đc nhưng lại ko tự tin như cụ nói.
Dạo này đi làm mới đc tầm 4 tháng mà cũng mệt và stress quá.
Em đợt này hay phải làm với đội nc ngoài chán ko thể tả, thấy ng VN nhiều người giỏi hơn và dễ chịu hơn.
Em ko biết là do vấn đề tuổi tác với hormon có ảnh hưởng gì ko mà tự nhiên thấy mình dễ cáu dễ nổi nóng vì những chuyện ko đâu.
Suốt ngày cãi nhau với bọn nc ngoài trong cty và hơi tí là em cáu đc.

Em ko rõ là do vde tuổi tác hay là em stress nên trở nên như vậy. Bthuong em là người khá kiên nhẫn và bình tĩnh.
Có cụ nào bị như em ko?
Stress gì đó rồi, cụ tự xem lại

Smile1102

Xe container
Em nghĩ là do stress đấy mợ, business của em là làm dịch vụ nên em cũng rất hay stress và cũng hay cáu, nhất là với khách hàng. Cách của em là chia nhỏ các công việc, giao bớt cho cấp dưới, đặc biệt là các việc nhỏ nhặt không quan trọng. Đối với đối tác/khách hàng thì có tiêu chí sơ bộ, ai được thì làm, không được thì next luôn cho nhanh. Một thời gian thấy thoải mái hẳn mợ ạ, mặc dù lâu lâu xấu trời vẫn cáu kkkk.
Em nghĩ mợ nên tìm cách giảm stress chứ về lâu về dài thì nó ảnh hưởng ko chỉ tới tâm lý bản thân mà còn tới gia đình, công việc. Chữa càng sớm càng tốt mợ ạ.
Chúc mợ sức khỏe.
Cảm ơn cụ.
Em có cty bé bé với bạn nhưng vẫn đi làm thuê Fulltime.
Và em cáu bên đi làm thuê cơ ạ.
Em làm cho cty tư vấn (cty Global), thì team thường phải mix giữa VN và nc ngoài. Làm team VN thì okie, mà làm team với đội nc ngoài thì chán lắm, nên hay cãi nhau cụ ạ.
Có thể do em đang làm nhiều dự án 1 lúc, mà em vừa join cty tầm 4 tháng, chưa làm quen gì mà đã xông pha trận mạc lại oánh nhiều mặt trận nên hơi mệt thành ra dễ cáu.
Đang suy nghĩ quá chưa biết làm kiểu gì đây. Ở thì mệt mà nghỉ thì cũng chưa đc, vẫn đang có cục nợ to to treo trên đầu ạ.

Sophia2020

Xe hơi
Sau 2 năm dịch bệnh vừa rồi mà công ty hay business của cụ nào vẫn sống khỏe được thì có thể nghĩ đến việc mở rộng và ...nghỉ hưu sớm được rồi.
Giờ chuẩn bị đối mặt với lạm phát và nguy cơ suy thoái cụ ạ.
Dự là cố gắng trụ qua 2025 mới mong ổn định được tình hình kinh tế chung của thế giới và Việt Nam.

Smile1102

Xe container
Dự là cố gắng trụ qua 2025 mới mong ổn định được tình hình kinh tế chung của thế giới và Việt Nam.
Đúng rồi cụ ơi, giờ lại càng phải thận trọng hơn để qua 1-2 năm tới xem xu thế như nào mới nói hay đc

Sophia2020

Xe hơi
Đúng rồi cụ ơi, giờ lại càng phải thận trọng hơn để qua 1-2 năm tới xem xu thế như nào mới nói hay đc
Tình hình thấy thời gian tới khéo là khó khăn, các cụ đang làm ở đâu thì cứ ở nguyên đó, em thấy bắt đầu có làn sóng dừng tuyển hoặc sa thải bớt rồi đó ạ.
Các cụ đầu cơ thì giờ phải đảm bảo an toàn vốn, gom tiền vàng lại, khéo để tầm đôi ba năm tới bắt đầu chu kì mới thì bắt đáy chứng coin.
Các cụ chuyên bđs thì khéo nên tập trung chỗ nào nhu cầu thật như nội đô, còn cho thuê được, chứ đất nền ở quê hoặc ven đô khéo là căng đấy ạ.
Các cụ làm ăn kinh doanh thì nên để ý chi phí, thận trọng mở rộng.
Thời kì này đúng là không biết thế nào mà lần, lại lo phết các cụ mợ ạ.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Tình hình thấy thời gian tới khéo là khó khăn, các cụ đang làm ở đâu thì cứ ở nguyên đó, em thấy bắt đầu có làn sóng dừng tuyển hoặc sa thải bớt rồi đó ạ.
Các cụ đầu cơ thì giờ phải đảm bảo an toàn vốn, gom tiền vàng lại, khéo để tầm đôi ba năm tới bắt đầu chu kì mới thì bắt đáy chứng coin.
Các cụ chuyên bđs thì khéo nên tập trung chỗ nào nhu cầu thật như nội đô, còn cho thuê được, chứ đất nền ở quê hoặc ven đô khéo là căng đấy ạ.
Phải sống chung với lũ thôi, lo quá làm cho căng thẳng mệt mỏi cụ ạ, dẫu biết xăng tăng giá gạo nước cũng tăng theo nhưng cũng chả mua dự trữ xăng hay gạo nước xi măng được cụ ơi

Smile1102

Xe container
Cụ nói chuẩn ạ. Tuy nhiên em đang làm lương cao mà mệt quá nên thi thoảng lại có ý tưởng rã đám :(
Các kỳ lân công nghệ bắt đầu sa thải rồi, nhiều cty ngừng tuyển, mệt phết.

my.eb

Xe điện
Cụ nói chuẩn ạ. Tuy nhiên em đang làm lương cao mà mệt quá nên thi thoảng lại có ý tưởng rã đám :(
Các kỳ lân công nghệ bắt đầu sa thải rồi, nhiều cty ngừng tuyển, mệt phết.
Đây mới là khủng hoảng tuổi 50 đấy nàng ạ,

Tôi cũng có lúc chán làm, chỉ muốn đi lang thang chơi một mình :D

Smile1102

Xe container
Đây mới là khủng hoảng tuổi 50 đấy nàng ạ,

Tôi cũng có lúc chán làm, chỉ muốn đi lang thang chơi một mình :D
Em mới tuổi 4x nhé ạ, nói đến 50 lại rùng cả mình.
Thế hnao mợ thích lang thang thì báoem, em đi với :D

Smile1102

Xe container
Phải sống chung với lũ thôi, lo quá làm cho căng thẳng mệt mỏi cụ ạ, dẫu biết xăng tăng giá gạo nước cũng tăng theo nhưng cũng chả mua dự trữ xăng hay gạo nước xi măng được cụ ơi
Khi nào nhìn thấy khủng hoảng là nhìn thấy cơ hội thì mới ko lo đc.
Em vượt qua covid khá ổn, mà hậu covid thì còn phải xem xét ạ.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Khi nào nhìn thấy khủng hoảng là nhìn thấy cơ hội thì mới ko lo đc.
Em vượt qua covid khá ổn, mà hậu covid thì còn phải xem xét ạ.
Khó thì ai cũng khó chung, trên OF này em tin ai cũng con cái đề huề rồi, giờ nhu cầu ăn ở tuổi trung niên thì nó cũng đơn giản ăn thì sợ béo sợ bệnh. Giờ chăm lo cho F1 học hành thành người là ưu tiên, đôi lúc cũng giật mình cau mày khi nhận thông báo tăng học phí của trường, của xe tuyến của…. Nhưng giá cả thị trường nó là cái mình ko cưỡng lại được thì cứ phải chấp nhận nó, em nghĩ vậy ạ. Chỉ đau đầu khi đã có vài ba bđs giắt lưng rồi mà cứ lo đi gom thêm vài mảnh vài căn nữa mới mệt thôi phỏng cụ

Smile1102

Xe container
Khó thì ai cũng khó chung, trên OF này em tin ai cũng con cái đề huề rồi, giờ nhu cầu ăn ở tuổi trung niên thì nó cũng đơn giản ăn thì sợ béo sợ bệnh. Giờ chăm lo cho F1 học hành thành người là ưu tiên, đôi lúc cũng giật mình cau mày khi nhận thông báo tăng học phí của trường, của xe tuyến của…. Nhưng giá cả thị trường nó là cái mình ko cưỡng lại được thì cứ phải chấp nhận nó, em nghĩ vậy ạ. Chỉ đau đầu khi đã có vài ba bđs giắt lưng rồi mà cứ lo đi gom thêm vài mảnh vài căn nữa mới mệt thôi phỏng cụ
Cụ dạy phải ạ, đợt rồi em máu quá mua cố tí đất, giờ tự nhiên bị nợ mấy tỉ, kêu hết tiền tiêu bị thằng bé lớp 4 nó mắng cho, nó bảo ai bảo tại mẹ mua đất làm gì.
Mà giờ thì đất để ngắm or cho thuê thôi, ko bán đc ạ. Nên lại còng lưng cày tiền trả nợ với cả chuẩn bị cho con đi du học nếu nó đi đc, thế nên đầu tắt mặt tối cụ ạ.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Cụ dạy phải ạ, đợt rồi em máu quá mua cố tí đất, giờ tự nhiên bị nợ mấy tỉ, kêu hết tiền tiêu bị thằng bé lớp 4 nó mắng cho, nó bảo ai bảo tại mẹ mua đất làm gì.
Mà giờ thì đất để ngắm or cho thuê thôi, ko bán đc ạ. Nên lại còng lưng cày tiền trả nợ với cả chuẩn bị cho con đi du học nếu nó đi đc, thế nên đầu tắt mặt tối cụ ạ.
Mợ mắng em quá em đâu đủ tuổi dạy mợ đâu, nghe qua em đoán mợ cũng cỡ Managing Partner hãng luật hay Professional Firm rồi, Mợ trí lớn làm to quá đáng nể nhưng thế cũng hơi vất và căng về thời gian, cảnh tài sản rất nhiều mà vẫn thiếu tiền tiêu thì đúng là tréo ngoe mà hình như nhiều cụ mợ giàu đang vướng phải hay sao ấy mợ ạ. Đất có khi chu kỳ sau nó x2, x3 cũng ko nói trước được nhưng phải có tiềm lực như mợ mới dám chơi chứ bọn em mèo nhỏ tìm chuột nhỏ ko dám mơ mộng nhiều đâu ạ

Smile1102

Xe container
Mợ mắng em quá em đâu đủ tuổi dạy mợ đâu, nghe qua em đoán mợ cũng cỡ Managing Partner hãng luật hay Professional Firm rồi, Mợ trí lớn làm to quá đáng nể nhưng thế cũng hơi vất và căng về thời gian, cảnh tài sản rất nhiều mà vẫn thiếu tiền tiêu thì đúng là tréo ngoe mà hình như nhiều cụ mợ giàu đang vướng phải hay sao ấy mợ ạ. Đất có khi chu kỳ sau nó x2, x3 cũng ko nói trước được nhưng phải có tiềm lực như mợ mới dám chơi chứ bọn em mèo nhỏ tìm chuột nhỏ ko dám mơ mộng nhiều đâu ạ
Dạ chưa tới Partner đâu cụ ơi, nhưng chắc do đang thiếu đội làm technology nên em đc trả lương cũng ổn. Em ko tới nỗi thiếu tiên tiêu vì vẫn có lương đều, nhưng đang cố trà nợ cho xong còn tk tiền cho con đi du học nữa.
E tính sai chút vì trc nhà em có nhiều coin nên nghĩ là cần thì bán bớt, ai dè nó sập luôn nên mới phài cày trâu cụ ạ.
May mắn là có nghề có qhe để vẫn đi làm thuê đc khi mình muốn.

Mr. Bonjames

Xe tải
Vấn đề là thái độ với cv và cs thôi mợ ơi. Nếu mợ nghĩ đi làm vừa có tiền vừa vui chứ ngồi nhà chán ốm thì khác, chứ mợ lại nghĩ làm việc là còng lưng cày tiền thì lại thành ra mệt mỏi rồi. Nhà em hơi giống mợ tí đầu tư vào bđs nên cũng có 1 cục nợ. Mà cục nhà em to to phết, tính bằng chục chứ không bằng đơn vị. Em cũng đi làm trả nợ nhưng tinh thần thì thoải mái vì đối với em làm việc nó mới vui chứ ngồi nhà thì chán chết. Ngoài ra mấy cái bđs của em nó lên bố gấp 3 rồi nhưng dạo này hơi chững nên em cũng kệ, tính sau. Em làm MNC, phụ trách cả asean mà empower hết cho nhân viên nó làm. Hàng ngày ngó nghiêng tí email trả lời, phê duyệt. Hôm nào không họp hành gì thì ban lãnh đạo lại làm buổi golf, cứ tuần đôi lần golf cho nó khoẻ người mợ ạ 🤪

Smile1102

Xe container
Vấn đề là thái độ với cv và cs thôi mợ ơi. Nếu mợ nghĩ đi làm vừa có tiền vừa vui chứ ngồi nhà chán ốm thì khác, chứ mợ lại nghĩ làm việc là còng lưng cày tiền thì lại thành ra mệt mỏi rồi. Nhà em hơi giống mợ tí đầu tư vào bđs nên cũng có 1 cục nợ. Mà cục nhà em to to phết, tính bằng chục chứ không bằng đơn vị. Em cũng đi làm trả nợ nhưng tinh thần thì thoải mái vì đối với em làm việc nó mới vui chứ ngồi nhà thì chán chết. Ngoài ra mấy cái bđs của em nó lên bố gấp 3 rồi nhưng dạo này hơi chững nên em cũng kệ, tính sau. Em làm MNC, phụ trách cả asean mà empower hết cho nhân viên nó làm. Hàng ngày ngó nghiêng tí email trả lời, phê duyệt. Hôm nào không họp hành gì thì ban lãnh đạo lại làm buổi golf, cứ tuần đôi lần golf cho nó khoẻ người mợ ạ 🤪
Ôi cụ phụ trách cả Asean nó khác ạ. Em vẫn đang cày cục làm slide cụ ơi, ko thảnh thơi vậy đâu, dù cũng có mấy em hỗ trợ, kiểu mình gạch đầu dòng, định hướng, cái nào khó thì vẽ ra giấy cho các em ấy đưa vào slides.
Em cũng thich nghỉ ngơi thảnh thơi, hoặc làm việc ko quá quá mệt nhưng dạo này em làm bận quá nên mới thế đó cụ.
Em vốn ít gan bé nên nợ vẫn hàng đơn vị chứ ko dám nợ hàng chục. Một phần do em còn cần có saving cho bạn lớn đi học nữa nên chỉ vay trong tầm 1 năm trả đc thôi. Mà đây là lần đầu em vay ngân hàng cụ ạ, vẫn chưa quen :D

namelis

Xe hơi
Cụ nói rất có lý.
Đầu năm nay tình hình trong ngành của em tương đối khả quan, công thêm là e kinh doanh ngành hàng thiết yếu nên em quyết định mở thêm chi nhánh để đón đầu. Ai ngờ chỉ trong vài tháng tình hình đột ngột diễn biến bất lợi (chiến tranh, dịch bùng phát mạnh tại địa phường...) nên chi nhánh 2 làm ăn khá bết bát. E dự kiến sẽ đóng cửa trong thời gian gần để cắt lỗ, tránh gây ảnh hưởng tới cơ sở chính.
Chắc phải nghe ngóng một vài năm xem tình hình thế nào cụ ạ. Có lẽ em hơi lạc quan nhưng em cho là sang 2023 hoặc 2024 tình hình sẽ khởi sắc hơn.