[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Cụ nói rất có lý.
Đầu năm nay tình hình trong ngành của em tương đối khả quan, công thêm là e kinh doanh ngành hàng thiết yếu nên em quyết định mở thêm chi nhánh để đón đầu. Ai ngờ chỉ trong vài tháng tình hình đột ngột diễn biến bất lợi (chiến tranh, dịch bùng phát mạnh tại địa phường...) nên chi nhánh 2 làm ăn khá bết bát. E dự kiến sẽ đóng cửa trong thời gian gần để cắt lỗ, tránh gây ảnh hưởng tới cơ sở chính.
Chắc phải nghe ngóng một vài năm xem tình hình thế nào cụ ạ. Có lẽ em hơi lạc quan nhưng em cho là sang 2023 hoặc 2024 tình hình sẽ khởi sắc hơn.
Em đã chứng kiến nhiều cty trong lĩnh vực em, có đồng nào là mở rộng cty tới đó, đầu vào ko đều nên sau 20 năm cổ đông vẫn chả có đồng nào ạ :(
Bạn em cũng có mấy case như thế.
Em thì kinh doanh căn cơ, kiểu làm có lãi mới làm ko là giải tán ngay, em cũng giải tán đc 2 phát rồi. Mỗi cty này okie có lãi ổn là còn chạy cụ ạ.

prado2012

Xe điện
Cụ dạy phải ạ, đợt rồi em máu quá mua cố tí đất, giờ tự nhiên bị nợ mấy tỉ, kêu hết tiền tiêu bị thằng bé lớp 4 nó mắng cho, nó bảo ai bảo tại mẹ mua đất làm gì.
Mà giờ thì đất để ngắm or cho thuê thôi, ko bán đc ạ. Nên lại còng lưng cày tiền trả nợ với cả chuẩn bị cho con đi du học nếu nó đi đc, thế nên đầu tắt mặt tối cụ ạ.
Ôi lâu không vào thớt đọc cái comment của mợ về vụ đu đất lại ôm mồm cười. Nếu mua đất phố thì không ngại, kiểu gì cũng ăn ra. Nhà em đợt rồi làm cái nhà cho thuê mà bị vượt dự toán, cũng hết tiền xông xênh ;))

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Ôi lâu không vào thớt đọc cái comment của mợ về vụ đu đất lại ôm mồm cười. Nếu mua đất phố thì không ngại, kiểu gì cũng ăn ra. Nhà em đợt rồi làm cái nhà cho thuê mà bị vượt dự toán, cũng hết tiền xông xênh ;))
Đất nhà em là đất khu đô thị ạ, trong vành đai 3.5 chứ ko phải giữa phố cụ ạ.
Để lâu dài cũng ko ngại nhưng mà khổ cái là giờ ko có xiền mà xông xênh thôi. Lại nhiều khoản to sắp phải lo tí.

prado2012

Xe điện
Đất nhà em là đất khu đô thị ạ, trong vành đai 3.5 chứ ko phải giữa phố cụ ạ.
Để lâu dài cũng ko ngại nhưng mà khổ cái là giờ ko có xiền mà xông xênh thôi. Lại nhiều khoản to sắp phải lo tí.
Nghe thế là biết mợ mua đoạn nào rồi, vẫn có cầu thật và đẹp lên theo thời gian thì không ngại. Tháng này là tháng đóng tiền học cả năm cho trẻ con thêm tiền bảo hiểm nếu có, ai cũng phải vươn một tí ;)) Chính cứ nhét vào đấy lại không tiêu, không lại quần áo túi ví thì còn không tích được.

Smile1102

Xe container
Nghe thế là biết mợ mua đoạn nào rồi, vẫn có cầu thật và đẹp lên theo thời gian thì không ngại. Tháng này là tháng đóng tiền học cả năm cho trẻ con thêm tiền bảo hiểm nếu có, ai cũng phải vươn một tí ;)) Chính cứ nhét vào đấy lại không tiêu, không lại quần áo túi ví thì còn không tích được.
Haha cụ nói chuẩn đấy, dù em đang nợ nần đây nhưng trong 2 tháng vừa rồi đã kịp quất 2 con túi (1 LV, 1 Channel) và tháng 5 đã mua 1 đôi hoa tai (CAO) và 1 mặt dây ngọc trai (Longbeach Pearl), còn lặt vặt giầy dép quần áo thù ko tính ạ.
Vậy nên đôi khi cũng phải có tí nợ nần cho nó điều chỉnh hành vi :D

prado2012

Xe điện
Haha cụ nói chuẩn đấy, dù em đang nợ nần đây nhưng trong 2 tháng vừa rồi đã kịp quất 2 con túi (1 LV, 1 Channel) và tháng 5 đã mua 1 đôi hoa tai (CAO) và 1 mặt dây ngọc trai (Longbeach Pearl), còn lặt vặt giầy dép quần áo thù ko tính ạ.
Mua giờ trang sức cứ kim cương mà quất tiện chống lạm phát tốt, lv và chanel chống lạm phát cũng tốt đấy ;))

Smile1102

Xe container
Mua giờ trang sức cứ kim cương mà quất tiện chống lạm phát tốt, lv và chanel chống lạm phát cũng tốt đấy ;))
Năm nay em xác định là hết quota mua sắm rồi cụ ạ.
Chắc để kim cương cho năm sau :D, kiểu nhân dịp kỷ niệm thoát nợ chẳng hạn hihi.

BonnieBlue

Xe buýt
Em hỏi tí, mấy em LV với Channel mợ có chỗ nào uy tín ko, giới thiệu em với ;))

Smile1102

Xe container
Em hỏi tí, mấy em LV với Channel mợ có chỗ nào uy tín ko, giới thiệu em với ;))
Bạn em mua cho em bên Nhật cụ ạ. Còn em mua tặng thì cứ lên Ngô Quyền, LV với Dior nó có cửa hàng chính hãng to oạch ở đấy, cứ vào đó mà mua thôi ạ.

Vtec

Xe buýt
E 39 làm thuê cho nc ngoài cv bình bình mỗi lương + chưa lên q ly cảm thấy sống mòn, cv ko có mới nâng cao bản thân thấy tâm tư quá

hưvô

Xe lăn
Tình hình thấy thời gian tới khéo là khó khăn, các cụ đang làm ở đâu thì cứ ở nguyên đó, em thấy bắt đầu có làn sóng dừng tuyển hoặc sa thải bớt rồi đó ạ.
Các cụ đầu cơ thì giờ phải đảm bảo an toàn vốn, gom tiền vàng lại, khéo để tầm đôi ba năm tới bắt đầu chu kì mới thì bắt đáy chứng coin.
Các cụ chuyên bđs thì khéo nên tập trung chỗ nào nhu cầu thật như nội đô, còn cho thuê được, chứ đất nền ở quê hoặc ven đô khéo là căng đấy ạ.
Các cụ làm ăn kinh doanh thì nên để ý chi phí, thận trọng mở rộng.
Thời kì này đúng là không biết thế nào mà lần, lại lo phết các cụ mợ ạ.
Em chuyên doanh trà đá, xin cụ cho vài lời khuyên ạ :-??

Smile1102

Xe container
Chào các cụ mợ, đã lâu em không update thông tin.
Giờ em lại ngoi lên báo cáo với các cụ mợ là em đã qua 6 tháng làm ở cty mới, đã tham gia vào việc deliver 2 dự án, và đang làm 1 cái to bổ chảng.
Sau vài tháng đầu sấp mặt thì giờ em đã rảnh hơn khá nhiều khi 2 dự án kia đã hoàn thành.
Hnay em vừa gặp sếp để bẩu sếp là em đang nhàn quá, có lẽ nên cho em tham gia thêm vào 1 dự án nữa để em túc tắc làm cho vui.
Cviec cũng đã quen hơn, team cũng có vài bạn, thu nhập cũng tương đối ổn định. Có sếp hỗ trợ nên hi vọng em sẽ có thể gắn bó lâu hơn với cty vì dù sao với tình hình tài chính và kế hoạch hiện tại, em cũng cần 1 dòng tiền ổn định.
Về mặt tâm lý, em cũng đã okie hơn thời điểm lập thớt dù năm nay công ty của em có gặp chút khó khăn do thay đổi cấp cao ở KH, nhưng em vẫn hi vọng vào 1 ngày mai tươi sáng.

Mr. Bonjames

Xe tải
Giờ em lại ngoi lên báo cáo với các cụ mợ là em đã qua 6 tháng làm ở cty mới, đã tham gia vào việc deliver 2 dự án, và đang làm 1 cái to bổ chảng.
Sau vài tháng đầu sấp mặt thì giờ em đã rảnh hơn khá nhiều khi 2 dự án kia đã hoàn thành.
Hnay em vừa gặp sếp để bẩu sếp là em đang nhàn quá, có lẽ nên cho em tham gia thêm vào 1 dự án nữa để em túc tắc làm cho vui.
Cviec cũng đã quen hơn, team cũng có vài bạn, thu nhập cũng tương đối ổn định. Có sếp hỗ trợ nên hi vọng em sẽ có thể gắn bó lâu hơn với cty vì dù sao với tình hình tài chính và kế hoạch hiện tại, em cũng cần 1 dòng tiền ổn định.
Về mặt tâm lý, em cũng đã okie hơn thời điểm lập thớt dù năm nay công ty của em có gặp chút khó khăn do thay đổi cấp cao ở KH, nhưng em vẫn hi vọng vào 1 ngày mai tươi sáng.
Vẫn nhớ mợ này 2 vc lương hơn 200 củ tỏi, mợ giỏi vãi.

Giodong2

Xe buýt
Mợ thuộc thành phần làm thuê cấp cao rồi nên đi đâu cũng dư sức sống tốt.
Cty riêng vẫn còn mà mợ vẫn thấy rảnh tài thật.

linhmr3

Xe tải
Bình thường thôi cụ ơi, làm công ăn lương ko bao giờ giàu. Mức lương đó cũng ko là gì so với nhiều cụ ở đây ạ.
Với mợ là bình thường nhưng lại là ước mơ của bao nhiêu cụ mợ trên này, trong đó có em ạ.
Chúc mợ và gia đình mạnh khoẻ và ngày 1 phát triển hơn nữa.

Dream Thai

Xe điện
Bình thường thôi cụ ơi, làm công ăn lương ko bao giờ giàu. Mức lương đó cũng ko là gì so với nhiều cụ ở đây ạ.
Nếu so với đội hàng tháng đợi tinh tinh thì mợ cao rồi, còn đúng là so với giới chủ thì chả là gì. Ong a trai e làm bsy năm nay về hưu, bảo Vin mời làm lương >200tr tháng mà ông ấy bảo ko care, ông ấy bảo làm thêm 10 năm nữa thì cũng dc thêm 1 cái BT, mà giờ ông ấy có vài cái rồi, thêm nữa cũng chả làm gì =)) =)), giờ đi chơi & nghỉ ngơi thôi

Smile1102

Xe container
Mợ thuộc thành phần làm thuê cấp cao rồi nên đi đâu cũng dư sức sống tốt.
Cty riêng vẫn còn mà mợ vẫn thấy rảnh tài thật.
Cty riêng có thuê người vận hành mà mợ, em chạy vòng ngoài thôi ạ. Vậy nên cũng ko quá bận.