KIA PrideB 2004, nhờ anh em tư vấn giúp !!

Lúc trước khi thay dầu cũ, em cũng bảo thợ cho dầu mới vào, lắc cho đã rồi xả bỏ dầu mới này, tiếp sau đó mới châm lại dầu 1 lần nữa.
À ra thế. Nếu bác thay dầu mới thì thế nào nó cũng hụt đi một tý. Bác châm thêm (đúng loại dầu đã thay) rồi theo dõi tiếp nhé. Hy vọng kg bị cái phớt thước lái.

ericnguyen133

Xe máy
Thêm 1 vài vấn đề sau:
1./ Xe chạy máy lạnh, có trớn tầm 10-20Km, vào số 3 bị rốc máy, nếu tắt máy lạnh thì giảm bớt chút đỉnh, vậy cần phải thay cái gì cho nó ngọt vậy các bác?
2./ Xe chạy chậm chậm hơi giật giật 1 tí, đã thay lọc xăng, lọc gió, lọc dầu cách đây 1 tháng lúc mới mua xe lại của chủ cũ e tự ra đi thay tất cả các lọc, 4 bu-gi mới denso.

Mahal

Xe máy
Thêm 1 vài vấn đề sau:
1./ Xe chạy máy lạnh, có trớn tầm 10-20Km, vào số 3 bị rốc máy, nếu tắt máy lạnh thì giảm bớt chút đỉnh, vậy cần phải thay cái gì cho nó ngọt vậy các bác?
Thế này không rốc, giật mới lạ chứ. giật rốc là chuyện thường. Bình thường chế độ cầm chừng là 800 rpm, số 3 chạy 20km/giờ rev chỉ khoảng 200rpm, không chết máy là xe khỏe rồi bác còn đòi không rốc nữa

bluestar2006

Xe container
Bác chạy ép số nên nó rốc máy, như bác Mahal nhận xét đấy.
Tầm tốc độ gần 20Km/h bác để số 2 thôi cho máy khỏe. Đi chậm ở số 1 bác đỡ côn xe sẽ đỡ cà giật.
Còn thì không phải thay gì nữa vì bác thay nhiều thứ rồi còn đâu.
Nếu không ép số mà vẫn rốc máy thì chỉnh điểm đánh lửa muộn lại một chút. Bác để thợ làm 1 lần, đứng xem là học được ngay (nới ốc và xoay lại bộ chia điện chút thôi)

Thêm 1 vài vấn đề sau:
2./ Xe chạy chậm chậm hơi giật giật 1 tí, đã thay lọc xăng, lọc gió, lọc dầu cách đây 1 tháng lúc mới mua xe lại của chủ cũ e tự ra đi thay tất cả các lọc, 4 bu-gi mới denso.

ericnguyen133

Xe máy
em thì cũng biết và chạy xe aramda (xe máy) hơn 10 năm, và cũng lái xe otô hơn 4 năm, qua nhiều xe đời cao rồi Innova, for escape, everest, nên biết được vòng tua và tốc độ và vào số thích hợp.
Do đó việc rốc máy của xe mình đang đi là bất thường, có vẽ nhão gì đó (dây coroa chẳng hạn) chẳng biết nữa, vì chỉ biết chạy xe, không rành về máy xe otô. Nên không biết có phải canh chỉnh dây coroa hay gì không thôi.

kuphuong

Xe buýt
Người OF
em nghe nói kia pờ rai đi hay lém hả bác chủ thớt , nghe nói con này nồi đồng cối đá mỗi tội khó thanh lý :21:

ericnguyen133

Xe máy
hahah, bác có xe còn cứng, đem ra thanh lý thử xem có khó không :))

bluestar2006

Xe container
Hì hì, sorry bác. Vậy thì tôi nghĩ do điện hơi sớm gây ra rồi. Chỉnh muộn lại một tý thì đạp ga tiếng máy sẽ mượt hơn (nhưng vẫn phải đảm bảo bugi màu gạch non nhé). Còn nữa là cái điều hòa của V2 tôi nó ăn tương đối nhiều công suất máy, nên bật điều hòa chạy chậm cũng không êm ái lắm đâu.

em thì cũng biết và chạy xe aramda (xe máy) hơn 10 năm, và cũng lái xe otô hơn 4 năm, qua nhiều xe đời cao rồi Innova, for escape, everest, nên biết được vòng tua và tốc độ và vào số thích hợp.
Do đó việc rốc máy của xe mình đang đi là bất thường, có vẽ nhão gì đó (dây coroa chẳng hạn) chẳng biết nữa, vì chỉ biết chạy xe, không rành về máy xe otô. Nên không biết có phải canh chỉnh dây coroa hay gì không thôi.

hat65

Xe điện
kia prider bật ac chạy bị rốc máy là chuyện bình thường mà bác , em nghĩ nó là dặc trưng của prider đấy , bác chịu khó về số thôi. cùng kiểu đi như vậy nhưng bác đi hầu hết xe khác đều không bị kể cả em matiz 0.8. nhưng em để ý có vẻ những loại xe hay bị rốc máy lại bền hơn xe khác đó ( prider, zace). các bác thợ gara lý giải giúp bọn em xem với, liệu có phải tỷ số nén của prider lớn không?

ericnguyen133

Xe máy
nghe các bác nói vậy thì cũng tạm yên tâm là xe mình còn ok, heheh.. mình chỉ sợ là bị nhão, hư hay gì đó thôi.

cocsku

Xe cút kít
Vì nghe thay trục láp 1 cặp gần 2 triệu, ngán quá, nên phục hồi, ai ngờ ra cớ sự này, xe bây giờ thì chạy ngọt, không bị cà giựt, và lục cục nữa, thôi thì cũng an ủi là vợ 2 bây giờ đã ok. Hix, hix....
Các cụ cho em hóng hớt tý. Trục lap là bộ phận gì vậy?

ericnguyen133

Xe máy
Bon chen up hình vợ 2 lên cho anh em bình loạn tại trang 1, anh em vào bình loạn phát :D

ericnguyen133

Xe máy
Hôm nay mới để ý, đi qua mấy ổ gà, nghe tiếng lục cục ở dưới gầm xe, là bị gì vậy các bác? rồi lúc nổ máy, nghe rè rè gì đó, 1 lát thì hết, thỉ thoảng chạy cũng nghe, bực cái mình, không biết lỏng cái gì luôn. Các bác nào có kinh nghiệm cho tí ý kiến nhé.

bluestar2006

Xe container
Xe Pride vỏ mỏng, cách âm kém nên gầm có tốt đi qua ổ gà vẫn thấy kêu lịch bịch. Tuy nhiên nếu cảm giác đi qua thẳng qua gờ giảm tốc mà thấy xe lỏng lẻo thì bác nên qua thợ kiểm tra gầm.
Cái vụ rè rè của bác nó có ở 1 tốc độ vòng quay cụ thể nào không? Xe em từng bị rung gây kêu ở ống dẫn khí xả ra pô, chỗ khớp nối dưới máy, nhưng ở một tốc độ nhất định thôi. Mấy cái tiếng kêu này nhiều khi xác định hơi mất thời gian đấy.

Hôm nay mới để ý, đi qua mấy ổ gà, nghe tiếng lục cục ở dưới gầm xe, là bị gì vậy các bác? rồi lúc nổ máy, nghe rè rè gì đó, 1 lát thì hết, thỉ thoảng chạy cũng nghe, bực cái mình, không biết lỏng cái gì luôn. Các bác nào có kinh nghiệm cho tí ý kiến nhé.

Qua ổ gà mà nghe lục cục là nhún đã cũ, khả năng giảm chấn kém.

Nghe rè rè lúc có lúc kg thì khả năng nhiều là bạc đạn, chổi than quạt gió bị mòn. Mở capô , tắt bật máy lạnh để quạt gió quay. Nghe thử xem đúng kg?

ericnguyen133

Xe máy
Thanks bác gấu và bác blue chia sẻ, để khi nào rảnh kiểm tra lại các ý kiến của mấy bác xem.

ericnguyen133

Xe máy
các bác help gấp giúp em, tình hình là trưa nay rảnh, mang chai xịt rửa máy ra, xịt xong lau chùi, sau khi hoàn tất thì quạt máy lạnh không hoạt động nữa, hix.hix... vị trí quạt hút nằm chổ nào vậy các bác ? em tìm hoà chẳng thấy nằm ở đâu, em nghĩ chắc do lúc lau chùi, chắt là đứt dây ngay chổ đó, máy lạnh thì có vẽ hoạt động (mở nút, tua máy thay đổi) nhưng quạt gió không thổi.

ericnguyen133

Xe máy
Ah, còn nữa, lúc dừng xe chờ đèn đỏ, về 0 rồi, đạp thắng chân thì nghe rung kêu lớn (đứng yên), nhả chân thắng ra thì lại hết kêu, bác nào có kinh nghiệm này chia sẻ với.

bluestar2006

Xe container
Bác kiểm tra các cầu chì chưa?