[Funland] Kiếm tiền ở Việt Nam là dễ nhất

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Mợ dị ứng là việc của mợ!
Còn bạn em chơi không dính dáng đến quan chức là cách em chọn.
Có những người được chọn là do trong những nhóm cùng sở thích, nhưng không ít người là do kinh doanh. Phần lớn họ trông rất bình thường!
Vào cái diễn đàn này fun thôi cụ. Nói thật ko fun, chỉ nhận gạch đá.
Cụ nên thuận theo bản năng chung, dù kiếm ntn thì câu cửa miệng là "dạo này đói lắm" "làm ăn càng ngày càng khó" "dạo này chạy xe grab kiếm thêm". Ko nên để các cụ tiêu cực buồn, tị nạnh sinh giận dữ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nên thuận theo bản năng chung, dù kiếm ntn thì câu cửa miệng là "dạo này đói lắm" "làm ăn càng ngày càng khó" "dạo này chạy xe grab kiếm thêm". Ko nên để các cụ tiêu cực buồn, tị nạnh sinh giận dữ.
Thực ra năm ngoái tụi em gần như không có doanh thu, trong khi mọi thứ khác vẫn phải hoạt động.
Lĩnh vực cho thuê văn phòng - nhà xưởng mọi khi hỗ trợ cho sản xuất lúc thị trường không thuận lợi thì không chỉ giảm mà còn phải miễn luôn cho người thuê.
XN lớn nhất 2 tháng liền không thể tiếp cận, cứ vừa ra khỏi HN bước vào đất của họ là bị bắt quay đầu. Có những lần em vòng quanh đi thử rất nhiều cửa khẩu đều không lọt!

Chỉnh sửa cuối:

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra năm ngoái tụi em gần như không có doanh thu, trong khi mọi thứ khác vẫn phải hoạt động.
Lĩnh vực cho thuê văn phòng - nhà xưởng mọi khi hỗ trợ cho sản xuất lúc thị trường không thuận lợi thì không chỉ giảm mà còn phải miễn luôn cho người thuê.
XN lớn nhất 2 tháng liền không thể tiếp cận, cứ vừa ra khỏi HN bước vào đất của họ là bị bắt quay đầu. Có những lần em vòng quanh đi thử rất nhiều cửa khẩu đều không lọt!
Kinh doanh là vậy, cảm giác đưa được doanh nghiệp ra khỏi giai đoạn khó khăn đó nó thật Yomost.
May mắn, bọn em vẫn mạnh khỏe khi dịch đi qua. Giờ lại mạnh mẽ hơn bao giờ hết.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Mợ dị ứng là việc của mợ!
Còn bạn em chơi không dính dáng đến quan chức là cách em chọn.
Có những người được chọn là do trong những nhóm cùng sở thích, nhưng không ít người là do kinh doanh. Phần lớn họ trông rất bình thường.
Trong Ọp này cũng có vài ông đấy.
Nhưng mợ bảo em giỏi thích chắc là không!
Nhất là Nhà nước và xã hội lại không ủng hộ người có tư tưởng như em.
Chỉ trừ thời gian ở Đức cắm đầu, hục mặt để kiếm tiền mà tiêu cũng rất dè xẻn.
Còn từ khi về VN, kể cả thời gian đầu vừa mua Cty này thì em luôn là cái phanh, nhất là những lúc bà xã khi thấy tiền ào ào vào nhà đội bạn. Chơi với mấy ông anh lớn tuổi hơn luôn bị gọi là con rùa rụt cổ!
Khu nhà tôi ai cũng có nhà ít nhất 15 tỷ, cũng xe oto cả. Nghĩa là ai cũng trên dưới 1tr usd trở nên hết. Nhưng đâu có nghĩa cả nước đều có 1tr usd, các cụ hiểu chứ? :))

Tôi có thằng con trong đội tuyển HS giỏi, bạn bè nó cũng toàn HS giỏi cả. Nhưng nó khẳng định trường nó 90% học sinh khá-trung bình.

Và các cụ đây, là chủ doanh nghiệp với 20 năm kinh nghiệm, chắc sẽ không dốt nát đến mức nghĩ rằng "bạn bè tôi đều giàu" => "cả nước Việt Nam đều giàu" đâu nhỉ? [-(

• Vodka
Reactions: UFA

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
VN mình tăng trưởng nhờ 2 nguồn: vốn đầu tư nước ngòai và vốn do chính người Việt mình làm ra tích lũy đầu tư lại.
Người Việt trong nước làm ra tiền là điều mà rất nhiều người không thích. Nhưng việc họ có thích hay không cũng không ảnh hưởng tới xã hội VN đang thay đổi rất nhanh.
Lòng ghen tỵ của quần chúng lao động là tài sản quý giá cho những cuộc cách mạng của giai cấp cần lao 😂😂😂

datinh

Xe container
em có mạng nhện ở ... thế mới rầu !

trọng_nhân

Xe điện
tính ra cũng dễ sống còn em ko dám nói dễ kiếm tiền , có vốn sẵn đá qua đá lại vài mảnh tất kiếm tiền tỷ ngon ơ , nhưng phải có vốn .Còn mưu sinh thì ở đâu chả vất vả

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà tôi ai cũng có nhà ít nhất 15 tỷ, cũng xe oto cả. Nghĩa là ai cũng trên dưới 1tr usd trở nên hết. Nhưng đâu có nghĩa cả nước đều có 1tr usd, các cụ hiểu chứ? :))

Tôi có thằng con trong đội tuyển HS giỏi, bạn bè nó cũng toàn HS giỏi cả. Nhưng nó khẳng định trường nó 90% học sinh khá-trung bình.

Và các cụ đây, là chủ doanh nghiệp với 20 năm kinh nghiệm, chắc sẽ không dốt nát đến mức nghĩ rằng "bạn bè tôi đều giàu" => "cả nước Việt Nam đều giàu" đâu nhỉ? [-(
Vâng cụ nói đúng. Cuộc sống rất khó khăn và rất khó kiếm tiền ở cái dải đất Việt nam này. Thật bất công khi số lượng người nghèo nhiều hơn người giàu. Nên chăng cần 1 cuộc thay đổi để tất cả về cùng 1 vạch xuất phát

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ nói đúng. Cuộc sống rất khó khăn và rất khó kiếm tiền ở cái dải đất Việt nam này. Thật bất công khi số lượng người nghèo nhiều hơn người giàu. Nên chăng cần 1 cuộc thay đổi để tất cả về cùng 1 vạch xuất phát
Hỏi tí không phải giờ thay cụm từ "kiếm tiền dễ" bằng "té giếng",
Thì các cụ có khoe "em, bạn bè em đều té giếng" để kết luận "té giếng ở Việt Nam là dễ nhất" không? :x

Tiểungưnhi88

Xe điện
Các so sánh thường hay khập khễnh.
Khi nào lá cây thành tiền thì dễ kiếm
Còn lại ở đâu cũng phải lao động. Mỹ. Hay tây. Tàu gì. Ở ta cũng vậy....
Thôi em đi shipper. Lao động là vinh quang.
Cuộc sống biết thế nào là đủ. Có sao tiêu vậy. Cố gắng lao động tiếp

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi tí không phải giờ thay cụm từ "kiếm tiền dễ" bằng "té giếng",
Thì các cụ có khoe "em, bạn bè em đều té giếng" để kết luận "té giếng ở Việt Nam là dễ nhất" không? :x
Fun mãi dồi thì em xin phép nghiêm túc với cụ/mợ nhé.
Bỏ qua các yếu tố cá nhân mang nặng cảm tính, một người được gọi là kiếm được tiền khi họ có được thu nhập ở hiện tại nhiều hơn trong quá khứ. Một người cứ đều đều mỗi tháng có 5tr thì ko được gọi là kiếm được tiền nhưng nếu tháng trước 5 triệu, tháng này được 5.5 tr, tháng sau được 6tr... thì được gọi là kiếm được tiền. Với người giàu cũng vậy. Như thế, khái niệm "kiếm được tiền có ý nghĩa tương đối.
Trên bình diện vĩ mô, "kiếm được tiền" hay không phụ thuộc vào tăng trưởng GDP. Rõ ràng Việt nam có tăng trưởng GDP thuộc nhóm hàng đầu thế giới.
Trên bình diện vi mô, " Kiếm được tiền" còn phụ thuộc vào mức độ bất bình đẳng xã hội. Thước đo mức độ này là hệ số Gini. VN có chỉ số GINI ở mức 35,7, tương đối thấp so với nhiều quốc gia trên thế giới. Điều đó đồng nghĩa người nghèo cũng có cơ hội "kiếm được tiền" như người giàu. Cụ có thể tham khảo gini của VN so với TG ntn
Xét cả trên bình diện vĩ mô và vi mô, nhận xét "Kiếm tiền ở VN là dễ nhất" tuy hơi quá nhưng không hẳn là sai.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ nhận xét chuẩn rồi, 8x thì nó thuộc kiểu lỡ cỡ, sinh ra vào đúng cái lúc giao thời, mọi thứ đều thay đổi nhanh chóng mặt nên lại chẳng thích nghi đc. Ví dụ đơn giản về mảng công nghệ thì như ngày xưa triển khai làm mấy cái bốt điện thoại thẻ, đc đâu vài năm rồi thì dẹp hết, internet thì từ dial-up rồi adsl, rồi cáp quang... Bao nhiêu các web đình đám tên tuổi phải đóng cửa vì ko theo kịp với xu thế.
Chứ ko nhứ lứa 7x, khổ thì khổ chung lúc đấy, sau này thì có gia đình nội ngoại 2 bên hỗ trợ nên làm ăn cũng dễ. Hoặc như lứa 9x thì đc thừa hưởng sự tiến bộ của nền khoa học công nghệ, kinh tế... nên học hành phát triển cũng nhanh hơn.
10 năm trước hội em cũng tị với hội 6x, giờ thì hội 8x lại tị với hội em :)

raisomoon

Xe tăng
Ngành bọn em 2 năm covid lại ko bị mất doanh thu cơ(dù chẳng liên quan gì tới y tế hay chống dịch) - mặc dù cũng bị ảnh hưởng mạnh 1 2 tháng phong tỏa đợt đầu tiên năm 2020, nhưng sau đó cả KH và đối thủ đều thích nghi rất nhanh và lại gặp thuận lợi là 1 số hàng không đem từ TQ về được và cước tàu cao quá thì ae trong nước lại đẩy mạnh tự sxuat nên cũng bù đắp đc.

Nhưng về dài hạn em lại thấy khó khăn hơn vì sợ rằng tổng cầu từ EU hoặc Mỹ bị giảm do suy thoái, hoặc là Biden đơn phương dỡ bỏ thuế quan với TQ thì dĩ nhiên hàng TQ vào Mỹ sẽ cạnh tranh hơn rất nhiều so với khi có war-trade.

Nói chung ai làm cứ làm, ai chơi cứ chơi, còn bất kỳ đất nước nào cũng khó khăn với người lười và dễ thở hơn 1 chút với người chịu khó lao động. Còn thể chế hay cơ chế thì đối với em, khó người khó ta, cả nước 100 triệu dân cùng khó hay cùng thuận lợi. Cả nước vẫn giữ được tăng trưởng(dù thấp hơn trước dịch) thì có nghĩa chắc chắn vẫn có những khu vực có dòng tiền đang rất tốt.

tienlong

Xe buýt
Em thấy khó, cụ nào thấy dễ chỉ/ bảo em cách với…

poiuy

Xe cút kít
Buôn chổi đót xây biệt thự triệu đô.
Chạy xe ôm cũng xây biệt thự triệu đô.
Bán chân gà đủ tiền cho con học trg xịn nhất singapo.
Và dạo này rộ lên phong trào phá của bố mẹ nghìn tỷ rồi lấy lại trong vài ngày.
Đấy nếu nói theo mấy ông bà trên mạng thôi, chứ căn cứ vào số thuế thu nhập cá nhân đc nộp thì VN đang kiếm tiền khó nhất thế giới
NN mà xiết chặt được khoản thuế TNCN rồi đưa cái chỗ thu tăng thêm đó vào quỹ BHXH thì có khi phong trào rút BHXH 1 lần xẹp luôn ấy nhỉ?

poiuy

Xe cút kít
Dạo trước có lần em xem Kênh TV BBCEarth của UK, nó phát 1 chương trình em không nhớ chính xác tên, đại loại là " Tài xế Taxi London ra nước ngoài". Chương trình có 1 nhân vật trải nghiệm là 1 lái xe Taxi ở Thủ Đô London của Vương quốc Anh, anh này đi chu du các nước ĐNÁ để thử làm công việc mà anh ta làm ở TP quê nhà London, tài xế taxi ở TP London. Kết quả là anh ta không thể kiếm đủ tiền để sống ( cho bản thân anh ta ).

Điều đó các cụ đủ hiểu kiếm tiền ở VN và cả các nước ĐNÁ nói chung ( kiếm tiền chân chính bằng sức lao động ) đối với 1 người lao động bình thường nó khó đến mức nào. Người lao động chân chính ở VN đi làm công, như lái xe Taxi chẳng hạn kiếm tiền nuôi bản thân họ đã khó, nuôi gia đình còn khó hơn. :D
Trong khi 1 lái xe Taxi ở TP London của UK có thể nuôi sống cả gia đình họ, và có tiền đi du lịch các nước ĐNÁ hàng năm. :D
Cụ so thế cũng chưa hẳn là đúng. Tại UK hay EU thì tiền công trả cho NLĐ là rất cao trong khi hàng hóa họ nhập về từ các nước như ĐNA lại rất rẻ. Nếu không có nguồn hàng giá rẻ này mà họ phải tự làm ra từ trong nội bộ UK/EU với cái phí nhân công cao như thế thì dám chắc với cụ anh tài xế kia cũng chẳng đủ sống y như khi anh ta ở ĐNA vậy.

kienvinh

Tháo bánh
Dạo trước có lần em xem Kênh TV BBCEarth của UK, nó phát 1 chương trình em không nhớ chính xác tên, đại loại là " Tài xế Taxi London ra nước ngoài". Chương trình có 1 nhân vật trải nghiệm là 1 lái xe Taxi ở Thủ Đô London của Vương quốc Anh, anh này đi chu du các nước ĐNÁ để thử làm công việc mà anh ta làm ở TP quê nhà London, tài xế taxi ở TP London. Kết quả là anh ta không thể kiếm đủ tiền để sống ( cho bản thân anh ta ).

Điều đó các cụ đủ hiểu kiếm tiền ở VN và cả các nước ĐNÁ nói chung ( kiếm tiền chân chính bằng sức lao động ) đối với 1 người lao động bình thường nó khó đến mức nào. Người lao động chân chính ở VN đi làm công, như lái xe Taxi chẳng hạn kiếm tiền nuôi bản thân họ đã khó, nuôi gia đình còn khó hơn. :D
Trong khi 1 lái xe Taxi ở TP London của UK có thể nuôi sống cả gia đình họ, và có tiền đi du lịch các nước ĐNÁ hàng năm. :D
Bọn Anh, Mỹ thì số liệu thống kê đủ mọi thứ của nó đầy trên mạng. Thu nhập của tài xế taxi ở London trung bình (median) là 24k bảng một năm, trước thuế. Chi phí cuộc sống cho một người là 900 bảng một tháng. Căn hộ một phòng ngủ ở ngoại ô giá thuê khoảng 1300 bảng. Kết luận: lái taxi ở đâu cũng khó khăn cả :D

coolpix8700

Xe ngựa
Bọn Anh, Mỹ thì số liệu thống kê đủ mọi thứ của nó đầy trên mạng. Thu nhập của tài xế taxi ở London trung bình (median) là 24k bảng một năm, trước thuế. Chi phí cuộc sống cho một người là 900 bảng một tháng. Căn hộ một phòng ngủ ở ngoại ô giá thuê khoảng 1300 bảng. Kết luận: lái taxi ở đâu cũng khó khăn cả :D
Chưa thèm kể lấy được cái bằng để được lái taxi trong London thì không biết tài xế Việt phải học bao nhiêu năm.
Chỉ ở 1 nơi thì vẫn là thợ hàn thôi, nhưng có đến 7 loại để nhận 7 mức lương khác hẳn nhau!!!

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em đang làm, cty tồn tại đã 2 chục năm!
Chẳng cần nhờ ai bợ đỡ (như đã mô tả). Còn tiền sạch với bẩn thế nào thì đã có các cơ quan quản lý nhà nước lo. Tụi em không lớn, nhưng đủ để các chế độ được để ý, thuế thường xuyên vào trực tiếp thanh - kiểm tra!
Cụ để ý xem ngành nghề cụ kdoanh có 1 hoặc nhiều thằng nó lớn nhanh như thổi, làm chả tử tế, thuế thì cũng k trong sạch vv doanh thu lợi nhuận gấp cụ nhiều nhiều lần mà nó vẫn tồn tại và khoẻ re thì đó là cái thằng e nói

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ để ý xem ngành nghề cụ kdoanh có 1 hoặc nhiều thằng nó lớn nhanh như thổi, làm chả tử tế, thuế thì cũng k trong sạch vv doanh thu lợi nhuận gấp cụ nhiều nhiều lần mà nó vẫn tồn tại và khoẻ re thì đó là cái thằng e nói
Ngành em không lớn nhanh như thổi được (em chưa thấy ai được thổi như vậy).
Chỉ có hiện nay đang có rất nhiều đại gia nhảy vào, họ đầu tư rất khủng, nhưng có vẻ là tiền được lấy từ chỗ khác!