Kiểm tra lốp xe (điều cần thiết)

Carrmax

Xe máy
Kiểm tra lốp xe Lý do phải kiểm tra lốp
Việc kiểm tra lốp (kể cả lốp dự phòng) là khâu nên làm trước mỗi một chuyến đi. Lốp xe của bạn có thể thiếu áp suất sau một thời gian sử dụng hoặc thừa áp suất do quá trình bảo dưỡng hay sửa chữa mà được bơm không đúng tiêu chuẩn. Áp suất thiếu hay thừa đều làm ảnh hưởng đến tính năng vận hành của xe, mức tiêu thụ nhiên liệu, tính năng phanh và quan trọng là làm cho lốp bị mòn không đều.
Đối với các dòng xe hiện đại, cao cấp và được trang bị hệ thống kiểm soát áp suất lốp thì công việc trở nên đơn giản. Nhưng với các dòng xe bình dân và không được trang bị hệ thống này thì mỗi lái xe cần là một chuyên gia thực thụ trong việc nhìn nhận và đánh giá áp suất lốp xe.
Các tình huống cụ thể

• Lốp thiếu áp suất: Trước tiên, lốp bị thiếu áp suất sẽ làm tăng lực ma sát do bề mặt tiếp xúc với mặt đường tăng lên, gây tiêu hao nhiên liệu và ồn hơn. Bên cạnh đó, sức nặng của xe sẽ đè xuống chủ yếu hai bên thành lốp. Chính vì vậy, nếu lốp xe thường xuyên bị thiếu áp suất thì hai bên thành lốp sẽ có xu hướng mòn nhanh hơn phần giữa lốp (xem ảnh chi tiết).
  • Lốp thừa áp suất: Điều đầu tiên mà mỗi lái xe có thể cảm nhận được khi lốp bị thừa áp suất là xe bị xóc hơn khi vận hành trên đường xấu. Hơn nữa, khi lốp thừa áp suất thì có xu hướng căng tròn khiến độ ma sát bị giảm do diện tích vệt bánh xe giảm đi (ảnh hưởng ít nhiều đến tính năng của phanh) và lòng lốp sẽ có xu hướng mòn nhiều hơn hai bên thành lốp. Tuy nhiên, lốp thừa áp suất cũng có ưu điểm là giúp tiết kiệm nhiên liệu (xem ảnh chi tiết).

Khi lốp xe đạt áp suất chuẩn, trọng lượng xe sẽ nén đều trên cả lòng lốp và thành lốp. Chiếc xe sẽ vận hành êm ái nhất, đảm bảo lực ma sát tối ưu trong khi vẫn đạt hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu và quan trọng là lốp mòn đều trong quá trình sử dụng. Việc kiểm tra lốp dự phòng sẽ chắc chắn rằng khi lốp xe của bạn bị thủng hay nổ dọc đường thì bạn đã có sẵn để thay thế.

Phương hướng giải quyết
Mỗi lái xe cần tự sắm cho mình một thiết bị đo áp suất lốp để sử dụng khi cần thiết. Một chiếc đồng hồ đo áp suất lốp chất lượng khá tốt thường có giá khoảng 100.000VNĐ. Và điều cần lưu ý là mỗi lái xe cần biết chỉ số áp suất lốp xe của mình là bao nhiêu, đặc biệt là trên các dòng xe không trang bị hệ thống cảnh báo áp suất lốp.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Những bài như kiểu này có một lô xích xỏng ngay trên phần thớt dính phía trên kìa bác, copy ở báo làm gi, toàn là báo nó vào OF copy ra đấy bác ạ :D

bacnv

Xe buýt
Em chưa được đọc bao giờ, thấy cũng hay:))

BátSách

Xe hơi
Ồ.....giờ em mới biết lốp non hay căng nó mòn như thế nào đấy.

CuongDKH

Xe buýt
Từ trước tới giờ cháu cứ chủ quan,áp suất thừa cũng rất nguy hiểm cụ nhỉ

anhtho

Xe ngựa
Cụ congthanhmichel cho hỏi giá thành mỗi quả lốp Michelin cho Getz 1.1 là bao nhiêu vây?

paperplane

Xe máy
em thấy bảo thừa áp suất lốp thường xuyên sẽ dễ làm cho lốp bị rách, hôm rồi vào metro làm 1 cái đo ấp suất lốp có 60k, về thấy cũng chuẩn các bác ạ

ADN123

Xe máy
Website
www.facebook.com
các bác cho em hỏi làm thế nào để biết áp suất lốp xe của mình là bao nhiêu :-? sách hướng dẫn của em toàn tiếng Đài Loan với lại xem ở thành lốp chả hiểu nó tính như thế nào, ra hàng bơm xe nó bảo là lốp trước là 2 cân 3, lốp sau là 2 cân 4 :-|

anhtho

Xe ngựa
các bác cho em hỏi làm thế nào để biết áp suất lốp xe của mình là bao nhiêu :-? sách hướng dẫn của em toàn tiếng Đài Loan với lại xem ở thành lốp chả hiểu nó tính như thế nào, ra hàng bơm xe nó bảo là lốp trước là 2 cân 3, lốp sau là 2 cân 4 :-|
Bác kiểm tra xem ở chỗ mép cửa xe (của lái xe). Thường nó dán cái tem, ghi rõ áp suất lốp phù hợp với xe. Chú ý là áp suất ghi trên lốp có thể lớn hơn áp suất phù hợp với xe. Nên bơm đúng theo specs của xe là hợp lý nhất.

neverfg

Xe điện
thiết bị đo áp suất lốp nhãn hiệu gì và bán ở đâu hả cụ chủ?

HobbyDriver

Xe tăng
Áp suất phù hợp với xe được ghi trên mép khung cửa xe bên lái: đây là chỉ số do nhà sản xuất xe cung cấp với những tính toán cho phù hợp với xe nhất. Bác nên theo những chỉ số này
Áp suất ghi trên lốp là do nhà sx lốp cung cấp: áp suất mà lốp chịu được, do đó sẽ cao hơn các chỉ số ở khung cửa xe (bác anhtho đã nêu) và vì thế không nên áp dụng.

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nếu xe cụ là xe con - loại phổ thông - máy đặt đằng trước: cụ đang để áp suất bị "ngược" đấy ạ! Đằng trước có động cơ, nặng hơn, nên thông thường phải bơm áp suất lớn hơn đằng sau! Ví dụ: Trước 2.4 cân, thì sau là 2.3 thôi cụ ợ!

ADN123

Xe máy
Website
www.facebook.com
cám ơn các bác, để em test xem sao :D chỉ sợ lúc mua xe xong có cái tem nào là em xé hết rồi cho đỡ xấu xe í ;))

3_banh

Xe điện
Đo áp suất lốp có chỉ báo bằng số (dạng digital) như trong ảnh ở đâu các cụ, BigC có bán ko? e ko có thẻ của Metro, còn đo dạng kim thì em có rồi, nhưng e là ko chính xác./

30x-FUNX

Xe hơi
Hôm thứ 7 em cũng vào Metro TL tìm đồng hồ đo áp suất lốp thì thấy hết rồi. Ko biết ở BigC có bán ko các cụ nhỉ, và cụ nào dùng rồi thì cho e xin cái tên loại mà theo cụ đo chính xác (tương đối) nhất vì e thấy hình như có nhiều loại lắm.(b)(b)

GANHO

Xe buýt
Nếu xe cụ là xe con - loại phổ thông - máy đặt đằng trước: cụ đang để áp suất bị "ngược" đấy ạ! Đằng trước có động cơ, nặng hơn, nên thông thường phải bơm áp suất lớn hơn đằng sau! Ví dụ: Trước 2.4 cân, thì sau là 2.3 thôi cụ ợ!
Xe em toàn bơm có 2kg chạỵ cho đỡ hại giảm sóc và cái mông của em, Lốp thì nhà em chỉ cần chạy được 5 vạn thôi

MAST

Xe tải
ôh thanks bác nhé, như vậy là em đã hiểu thuốc phukaka diệt trừ sâu như thế nào? chăm sóc cho xe chính là chăm sóc cho bản thân. ==))

ADN123

Xe máy
Website
www.facebook.com
haizzz .... em xem ở xe chỗ bên tay lái chả còn cái tờ chỉ dẫn ở bên khung cửa như các bác bảo nữa, chắc hôm nhận xe về thấy ngứa mắt toàn chữ tàu nên xé đi mất dồi :))