[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

konghai1209

Xe tải
Chào cụ,
Bên mình không xay sẵn cà phê bao giờ, cà phê luôn trữ ở dạng hạt.
Khi nào khách hàng mua có nhu cầu xay thì các bạn nhân viên sẽ hỏi xem nhu cầu người dùng muốn xay size nào để pha dụng cụ gì, phù hợp với cách họ pha.
Với cách pha máy espresso thì nv luôn phải khuyến cáo trước là việc xay sẵn có thể làm dòng chảy esrepsso bị quá chậm hoặc quá nhanh, nên khách hàng phải cân nhắc. Nếu vẫn muốn xay luôn thì bên mình luôn xay hộ khách nhưng ở mức size hơn to hơn 1 chút so với đang dùng tại máy công nghiệp của Gấu coffee, vì nếu hạt hơi thô thì có thể điều chỉnh dòng chẩy bằng cách tăng lượng coffee sử dụng, chứ nếu xay mịn quá thì dễ làm tắc dòng chẩy, nếu không kịp thời tắt thì có thể làm áp suất văng nén tăng cao và bục, tuột ống, dây dẫn..ở những máy home/office, hỏng cả máy luôn.
Cụ có thể qua mua 1 túi loại 100g và nhờ nv xay hộ size 1.5 trước. Nếu ổn thì cụ dùng tiếp.
Size bột cố định của 1 túi coffee, nhưng pha đầu tháng và cuối tháng nếu cùng 1 định lượng như nhau thì có thể dòng chẩy có thay đổi rồi, em vẫn khuyên là các cụ điều chỉnh tăng hay giảm lượng coffee từ min - max có thể gài vào group của máy để điều chỉnh tốc độ dòng esrepsso. Nếu min - max rồi ko tìm được điểm nào oke thì hay nghĩ đến thay đổi size máy xay.
em cảm ơn anh nhé, chiều em qua làm 1 ít về dùng thử a

sirPollux

Xe hơi
Cơ quan cháu xài con Nespresso này
https://www.nespresso.com/pro/uk/en/pages/gemini-220-new
Có điều mấy viên capsule của Nespresso uống chán quá. Cụ nào biết chỗ mua viên cà phê nén kiểu capsule thì chỉ cho cháu đổi vị với. Chú ý là viên cápule nó mỏng tròn như cái BCS chưa bóc ấy :D, chứ không phải kiểu pod nhựa to cao ạ. Nếu không được chắc cháu sắm cái bình French Press mang đến công ty thôi, chứ bình Moka phải đun bếp bất tiện.

coLnauX

Đi bộ
Cụ ekichi04 có thể tư vấn cháu vài nơi bán cf hạt uy tín ở SG đc k ak. Cháu hay mua ở Shin coffee loại shin blend, uống ổn nhưng cảm giác hơi overpriced (1.5m/kg)

ekichi04

Xe tăng
Cụ ekichi04 có thể tư vấn cháu vài nơi bán cf hạt uy tín ở SG đc k ak. Cháu hay mua ở Shin coffee loại shin blend, uống ổn nhưng cảm giác hơi overpriced (1.5m/kg)
1.5 triệu/kg , cụ có thể đặt mua của hàng chục các coffee shop nổi tiếng trên tg về: Intelligensia coffee, The Barn, Five Elephant, Tim Wendelboe, SupremeRoastworks.... với hàng trăm mẫu coffee ngon.
Ở Sg cụ có thể thử qua Starbucks, Workshops, 96B Phan Ngữ, signature coffee house, 92 nguyễn hữu cảnh..... Uy tín hay không thì em không đảm bảo, cái đó cụ phải trải nghiệm và tìm hiểu thêm.

konghai1209

Xe tải
1.5 triệu/kg , cụ có thể đặt mua của hàng chục các coffee shop nổi tiếng trên tg về: Intelligensia coffee, The Barn, Five Elephant, Tim Wendelboe, SupremeRoastworks.... với hàng trăm mẫu coffee ngon.
Ở Sg cụ có thể thử qua Starbucks, Workshops, 96B Phan Ngữ, signature coffee house, 92 nguyễn hữu cảnh..... Uy tín hay không thì em không đảm bảo, cái đó cụ phải trải nghiệm và tìm hiểu thêm.
anh đánh giá ntn về Reng Reng ạ????

ekichi04

Xe tăng

nguahoangs

Xe buýt
Tuần vừa rồi em có tiếp 4 thằng bạn thực dân Pháp, nó uống thử cafe hòa tan thì bảo toàn hương liệu, cụ nào chuyên cafe thông tin cháu thức hư ra sao.

ekichi04

Xe tăng
về chất lượng hạt í bác. Còn chất lượng phục vụ thì tùy từng người thích hoặc ko bác à
Về chất lượng hạt thì em chịu, vì em cũng chưa từng thử uống coffee bên đó, hay chưa từng mua hạt bên đó.

konghai1209

Xe tải
Về chất lượng hạt thì em chịu, vì em cũng chưa từng thử uống coffee bên đó, hay chưa từng mua hạt bên đó.
nọ e vừa mua về mà thấy không thích như hàng của bác, chắc do khẩu vị của bên em hợp bên bác hơn. Mà bác cho em hỏi chút, hôm nọ xay cỡ 1,5 bây giờ e muốn nhờ bác xay cỡ nhỏ hơn có được ko

Vũ Quỳnh Nga

Xe hơi
Website
rotex.vn
trước e cũng bị nghiện cafe, đi làm mà k đc cốc là lòng dạ bất an. Nhưng giờ e cứ ngửi là bị say mới lạ các bác ạ

ekichi04

Xe tăng
nọ e vừa mua về mà thấy không thích như hàng của bác, chắc do khẩu vị của bên em hợp bên bác hơn. Mà bác cho em hỏi chút, hôm nọ xay cỡ 1,5 bây giờ e muốn nhờ bác xay cỡ nhỏ hơn có được ko
Với máy pha gia đình, công suất nhỏ như Delongi thì ko nên xay mịn hơn size đó, cụ điều chỉnh tăng thêm lượng cà phê cho vào cối để dòng chẩy chậm hơn đến mức vừa ý là oke.

ekichi04

Xe tăng

QUANG1970

Xe lăn
Cụ có tìm hiểu về cà phê, nhưng kiến thức chưa chính xác. Hầu hết các bạn đang tự nhận mình là Barista hành nghề ở VN cũng đều có kiến thức chưa chính xác như cụ.
- Lỗi Channeling ( không phải là chanelling) không phải chỉ do phân bố - distribute - coffee đồng đều trong filter, mà còn do lượng cà phê có phù hợp hay không phù hợp với thể tích, thiết kế loại filter đó hay không.
- Nếu dùng từ nguyên tắc, thì mọi Barista chuyên nghiệp đều phải hiểu, nguyên tắc cơ bản khi thay đổi loại coffee, muốn điều chỉnh tốc độ dòng chẩy espresso thì việc đầu tiên là nên thử thay đổi định lượng coffee trước tiên. Sau đó mới điều chỉnh thay đổi độ mịn. Rồi điều chỉnh thay đổi nhiệt độ nước. Cuối cùng là đến áp suất.
- Nguyên tắc mới thô cũ mịn, đậm thô nhạt mịn ... là không chính xác, nó chỉ đúng trong "1 thời điểm degas - sử dụng " của 1 loại hạt cà phê thôi, thay đổi thời điểm degas - sử dụng thì lý thuyết cụ nói sai, không hề chính xác.

Hoàn toàn nhất trí và đồng ý với thông tin bác đưa ra! Đây có thể là kim chí nam cho tất cà những ai bước đầu cùng nhưtrong suốt quá trình bước vào "nghề pha nghiệp phách":

"Hầu hết các bạn đang tự nhận mình là Barista hành nghề ở VN cũng đều có kiến thức chưa chính xác như cụ.
- Lỗi Channeling ( không phải là chanelling) không phải chỉ do phân bố - distribute - coffee đồng đều trong filter, mà còn do lượng cà phê có phù hợp hay không phù hợp với thể tích, thiết kế loại filter đó hay không.
- Nếu dùng từ nguyên tắc, thì mọi Barista chuyên nghiệp đều phải hiểu, nguyên tắc cơ bản khi thay đổi loại coffee, muốn điều chỉnh tốc độ dòng chẩy espresso thì việc đầu tiên là nên thử thay đổi định lượng coffee trước tiên. Sau đó mới điều chỉnh thay đổi độ mịn. Rồi điều chỉnh thay đổi nhiệt độ nước. Cuối cùng là đến áp suất.
- Nguyên tắc mới thô cũ mịn, đậm thô nhạt mịn ... là không chính xác, nó chỉ đúng trong "1 thời điểm degas - sử dụng " của 1 loại hạt cà phê thôi, thay đổi thời điểm degas
"

QUANG1970

Xe lăn
híc híc, topic này bổ ích quá. Anh ekichi04 ơi, anh cho em hỏi là nhà em có máy cùi Delonghi EC 156B, em muốn mua cafe đã xay sẵn ở bên mình để về pha uống nhưng em đọc thì thấy bên mình ko bán cafe xay sẵn cho máy pha epresso, anh tư vấn giúp em mua loại nào thì hợp lý được ko ạ?
Với máy pha gia đình, công suất nhỏ như Delongi thì ko nên xay mịn hơn size đó, cụ điều chỉnh tăng thêm lượng cà phê cho vào cối để dòng chẩy chậm hơn đến mức vừa ý là oke.

Đây là một bài học về "lỗ hà ra lỗ hổng"! :((

Mua một cái máy pha cafe loai phổ thông cỡ Delonghi EC 156B cũng tầm 100USD. Thay vì mua cái nay mua một cái khác tốt hơn tầm 300USD nghĩa là mắc hơn 200USD!

Lượng cafe tiết kiệm mỗi shoot lối 1,5gram, ngày uống 2 lần,mỗi lần 2 shoot nghĩa là tốn thêm 6gram. Chỉ chưa đến nửa năm là tốn thêm 1kg cafe nếu ngon là cũng tầm 500 - 600K! Đấy là mới nói cafe ngon chưa bàn thượng hạng giá hay cao cấp giá trên 1 triệu/Kg hay 3 triệu/Kg !!! :P

Tóm lai sau 4 năm là coi như mất trắng một cái máy tốt và suốt 4 năm đó, ngày ngày phải uống những ly cafe "tàm tạm" trong khi chấp nhận "vốn đấu tư ban đầu" nhiều hơn một chút nhưng bù lại luợng cafe tiết kiệm được và chất lương một ly cafe hoàn hảo uống mỗi ngày thì ....... :))

Đời người có là bao, mà minh thay vì, ngày ngày được thưởng thức những ly cafe ngon đạt chuẩn mà mình lại phải uống một ly cafe "tàm tạm" ??? :-?