[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

cuongpc126

Xe buýt
Cũng không hẳn là như vậy bác. Việc chiết xuất cafein thì do mức độ kích cỡ cafe khi pha, độ nóng của nước, độ nén khi ủ cafe. Pha phin có lắng cặn thì do cafe xay không chuẩn dẫn đến lắng đọng. Còn pha Drip thì thường sẽ mất khoảng 3'30-5p chứ sao 2p được ạ. ( Em mới vào nghề nên nếu sai bác sửa giúp em ạ)
Em pha v60 thường khoảng ~4p. Dưới tầm này e là xay hơi to và nhạt, ko thể hiện được phẩm của cafe

realstate

Xe đạp
Tiện thể đợt này em tính sắm con này về thử có bác nào sử dụng con
Breville Smart Grinder™ Pro 820
chưa cho em ý kiến với ạ

https://www.brevilleusa.com/products/the-smart-grinder-pro?variant=33176701585

Em tính cuối năm làm quán nên tính sắm 1 con tự xay ở quán cho tiện và chất lượng cũng sẽ ổn định hơn.

Bác nào có cao kiến gì cho em với nhé

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Tiện thể đợt này em tính sắm con này về thử có bác nào sử dụng con
Breville Smart Grinder™ Pro 820
chưa cho em ý kiến với ạ

https://www.brevilleusa.com/products/the-smart-grinder-pro?variant=33176701585

Em tính cuối năm làm quán nên tính sắm 1 con tự xay ở quán cho tiện và chất lượng cũng sẽ ổn định hơn.

Bác nào có cao kiến gì cho em với nhé
Cái này là máy xay chứ không pha phải không cụ? Chắc cụ có máy pha rồi ạ

Patriots

Xe lăn
Em thì biết như này:cafe pha máy thì bán lời hơn cafe pha phin nhé, đều là nguyên chất hết. Em đang mơ có máy pha cafe đây.... các cụ sành cafe quá ạ. Riêng em thì em không chơi dòng cafe hoà tan, cũng không uống cafe của nước ngoài, cứ cafe nhà mình làm ra cho chắc... thường thì gia cafe 500k/kg thì cũng không ngon lắm, giá trị thật tầm khoảng 300-400k, em khoái uống cafe giá 1tr hoặc hơn, vì nguyên liệu chắc hẳn là phải ngon và ổn rồi ạ.\:D/\:D/
Như món này cháu mua về cũng tầm 600k rồi chủ yếu do phí vận chuyển, hàng chuyên cho nhà hàng của Melita, 100% Arabica. Ở ta mua thứ này rẻ hơn chút nhưng hạt không đều bằng

realstate

Xe đạp
Cái này là máy xay chứ không pha phải không cụ? Chắc cụ có máy pha rồi ạ
Hì đúng rồi máy này là chuyên xay thôi cụ ak

Máy pha thì em chưa có em đang hướng đến làm Handmade trước ạ, khi Handmade oki rồi em mới hướng đến dùng máy và tìm hiểu thêm

realstate

Xe đạp
Hario v60 creamic 02 ( 1 bộ gồm cả ấm nhỏ đựng cf bên dưới ) + giấy lọc + ấm rót Buono + cân điện tử
Ngoài ra còn máy xay cf, thay bằng quay tay Skerto
Tất cả có thể tối giản và thu lại >600k, nhưng đủ 1 bộ cho đẹp mắt, thoả cái thú pha thì e nghĩ cũng là cao so với pha thủ công. Máy pha cf mấy thương hiệu tàu, hiệu năng vẫn tốt, phù hợp gia đình 2tr là có rồi cụ ạ.
Bộ này bác mua ở đâu thế ạ? cho em địa chỉ được không bác.

hoadongtien

Xe hơi
1 lèo từ qua đến nay lúc nào rảnh lại đọc em đã lội hết thớt, đọc tất cả các comment và đúng là thực sự vỡ ra được nhiều điều. Dạo này gần như toàn uống ở cquan bằng máy pha từ hạt đã cảm thấy yên tâm lắm rồi và hương vị cũng thấy tương đối ổn, tuy nhiên đúng là còn nhiều vấn đề nữa thật.
Chân thành cảm ơn bác chủ thớt, nhất định sẽ phải ghé quán bác dịp gần nhất.

realstate

Xe đạp
1 lèo từ qua đến nay lúc nào rảnh lại đọc em đã lội hết thớt, đọc tất cả các comment và đúng là thực sự vỡ ra được nhiều điều. Dạo này gần như toàn uống ở cquan bằng máy pha từ hạt đã cảm thấy yên tâm lắm rồi và hương vị cũng thấy tương đối ổn, tuy nhiên đúng là còn nhiều vấn đề nữa thật.
Chân thành cảm ơn bác chủ thớt, nhất định sẽ phải ghé quán bác dịp gần nhất.
uống từ hạt thì từ Hạt liệu chúng ta có nên kiểm tra hạt xem có chất lượng ko bác :P

realstate

Xe đạp
Ngày mai,03/06, bắt đầu từ 13h30' Pm đến 17h30pm, tại GẤU COFFEE sẽ có buổi "Public Cupping " MIỄN PHÍ đầu tiên, với 5 mẫu đến từ Ethiopian, Papua New Guinea, Kenya , Costa Rica, Brazil do anh Vichai Saetia mang qua, các mẫu này do Mr Samuel Gurel sử dụng đào tạo khoá Q vừa rồi tại VietNam; 2 mẫu COE Rwanda, Ethiopian 2014 của Gấu, và 3 mẫu Yellow Bourbon, Typica, Caturra của Việt nam.

Giới thiệu qua về "Cupping" :

Cupping là gì ? Cupping là việc thử nếm cà phê đã rang, hoạt động này chủ yếu được sử dụng bởi những người thu mua cà phê và những nhà rang xay cà phê chuyên nghiệp.

- Mụch đích của việc cupping-thử nếm là để đánh giá chất lượng cà phê, từ đó :
A + Kiểm soát chất lượng nguồn cà phê nguyên liệu, đối với những người thu mua cà phê tươi.
B + Đánh giá mẫu rang, để phát triển kỹ năng rang, lựa chọn roasting profile - cách rang tốt nhất cho từng mẫu coffee.
Với mỗi mụch đích sẽ sử dụng 1 chuẩn Cupping form riêng.

- Bên cạnh đó việc cupping-thử nếm thường xuyên cũng để phát triển khả năng đánh giá, cảm nhận hương vị cà phê, nâng cao và mở rộng kiến thức về cà phê của những cupper-chuyên gia thử nếm, đây là một hoạt động THỰC HÀNH thường xuyên để rèn luyện và phát triển khả năng bản thân.

Vậy "Public Cupping" là gì, đây là buổi thử nếm dành cho bất kì ai muốn học cách cupping, đánh giá và nâng cao kiến thức, hiểu biết về cà phê. Nó được thiết kế để dành cho tất cả mọi người, bất kì tầng lớp nào, dù bạn là người chưa bao giờ uống cà phê, hay là người nghiện cà phê, chủ quán cà phê, nhà rang xay... NÓ KHÔNG PHẢI LÀ MỘT KHOÁ ĐÀO TẠO, THU HỌC PHÍ, là một hoạt động cộng đồng PHI LỢI NHUẬN, chỉ là một buổi hướng dẫn CÁCH thử nếp-cupping chuẩn, bằng cách giới thiệu về lịch sử, nguồn gốc, mụch đích, và cách thức cupping theo CHUẨN ( ở đây dùng SCAA cupping forrm), hướng dẫn các thành viên tham dự thực hành cupping-thử nếm các mẫu coffee, giúp mọi người PHÁT TRIỂN khả năng cảm nhận, thử nếm cà phê và cả kiến thức về cà phê khắp nơi trên thế giới.
Sẽ không có bất kì yêu cầu gì về điều kiện đặt chỗ hay chi phí tham dự, các bạn chỉ cần có tâm trí thân thiện, cởi mở - open mind - và một niềm đam mê về cà phê, hãy tới và thưởng thức các mẫu cà phê khắp nơi trên thế giới với băng **** Gấu
pacman emoticon
.

Toàn bộ tài liệu đã được dịch chuyển ngữ ra tiếng Việt bởi bạn Nguyen Dac Loc, các dụng cụ cupping chuẩn theo SCAA, máy xay đủ 3 loại với 3 cấu tạo lưỡi flat, conical, teethboot , coffee rang có đầy đủ profile chính xác, máy đo mầu agtron... để kiểm soát và phân tích chính xác mẫu roasted...

Mỗi buổi Public cupping sẽ kéo dài trong 4h, với 2 lần cupping mỗi lần tiến hành trong 1h, nghỉ 1h giữa các lần cupping dành cho công tác chuẩn bị, dọn dẹp và hướng dẫn cách thức cupping theo chuẩn.
1 tháng 1 lần Gấu coffee sẽ tiến hành 1 buổi Public Cupping.

Bạn nào cần SSCAA cupping protocol bản tiếng Việt cứ để lại email chúng tôi sẽ chia sẻ. Hoặc có thể vào link sau dowload trực tiếp :

Bác ơi!!!

Bác gửi giúp link sách được không ạ? Cả bản tiếng Anh và tiếng việt nhé bác
Email: chuhunguneti@gmail.com

Chỉnh sửa cuối:

pig pig

Xe hơi
Em muốn học nghề làm caphê hoà tan. Cụ nào có thông tin pm cho em ạ. Em cảm ơn.

dungvstrang

Xe hơi
Hôm trước được ngày lên hồ em di đạo qua 33 Hàng Bè nhà cụ ekichi04, chọn thử 1 shot espresso. Dù dạo này em hay uống espresso pha máy trên công ty nhưng vẫn chưa quen độ chua của cafe này, tập luyện dần vậy, chứ trước giờ cafe đắng mãi rồi :)

bimbim71

Xe điện
Cụ vào Metropol làm chuột bạch xem sao,chắc ko phải hối đâu.Ngồi ngay vỉa hè Ngô Quyền.
Còn nếu cụ muốn mua hạt thì nhiều cụ trên này kd lắm.Bản thân em cũng làm món này.
Cụ cho xin sản phẩm bên cụ,e có nhu cầu!

bimbim71

Xe điện
- Thấy cụ mút nói cụ và cụ gle cũng là chủ quán cà phê những kiến thức về cà phê của các cụ sai căn bản.

- Trong cà phê có rất nhiều chất béo hữu cơ và tinh dầu, cà phê rang mộc, khi pha Phin xong rửa phin chắc chắn sẽ có bám lớp dầu cà phê, có thể rửa sạch bằng nước nóng hoặc phải rửa bằng nước rửa bát. Cái loại bột mà pha xong không có dầu cà phê bám ở phin thì đó hoặc không phải là cà phê, hoặc là cà phê rang sai cách đã bị cháy, bốc hơi hết sạch tinh dầu cà phê rồi, uống độc hại hay không các cụ tự hiểu.

- Cái gì mà chẳng cháy được, bơ cũng cháy hết, và khi cháy đều thành carbon, hồi xưa người Pháp chỉ tẩm bơ động vật trong quá trình rang, còn giờ ở vn đa phần đều dùng bơ thực vật cho rẻ và tẩm vào sau khi rang xong, bơ thực vật có hại cho sức khỏe thế nào các cụ tự hỏi anh gúc gồ hộ cháu.

- Rang cà phê có thể bằng chảo, bằng khí nóng, bằng nhiệt điện, than đá, than củi, phổ biến hiện nay là bằng máy rang lồng gang dùng nhiệt gas kết hợp khí nóng..... cái cụ nhìn thấy bằng lò nướng thì nó có thể là Behmor 1600 của hãng Gourmet Coffee Roaster, nhìn giống lò vi sóng, nhưng nó có motor lồng quay ngang, không phải là lò nướng bình thường đâu.
Ở các nước châu phi và trung mĩ, vẫn có những nghệ nhân rang bằng chảo rất ngon, nhưng nó phụ thuộc vào giống cà phê và loại hình sơ chế nữa.

- Mỡ gà là do hồi 8x,9x bơ thực sự là mặt hàng quá xa xỉ ở Vn, nên như bài của bác QAZ có viết ở trang 11, hương vị cà phê thật hầu như chỉ còn lưu lại trong kí ức nên mới có những sáng kiến trộn mỡ gà vào khi rang cà, khi đó vẫn là những lồng rang thủ công quay tay, rang bằng than củi.

- Về cơ bản, cà phê rang xong uống luôn không ngon, mà phải để nó "xả hơi" - degas ít nhất 8h -14h, hoặc có khi là cả tuần thì các hương thơm mới đầy đủ, tinh dầu trong hạt thấm dần ra, rang xong uống luôn không thể ngon.

- Cà vùng nào chỉ thể hiện được một phần nhỏ cái thương hiệu về vị trí địa lý thôi cụ ạ, nó còn phải là giống gì, ở trang trại nào canh tác, vụ mùa nào, sơ chế ra sao, và quan trong nhất là do nhà rang xay nào rang.
Hôm nào cụ qua cứ alo cháu, cụ thích uống thế nào, vị gì cháu sẽ tư vấn cụ nên dùng loại nào.

- Thương hiệu Orriberry cũng là cà phê mộc, nhưng giá thì quá cao và quảng cáo hơi quá so với chất lượng thực sự / giá thành .
Cà phê Lào giờ có thương hiệu Hương Đào của bà chủ người Vn là nổi nhất Lào, nhưng chủ yếu là Catimor thôi, và nếu so sánh với catimor Sơn La, hay Lâm Đồng, hoặc Đak Min thì thực sự vẫn kém chút, vị hơi gắt và chát ( đấy là theo khẩu vị của cháu, người nào thích uống chua gắt và chát thì lại thích)
Arabica thuần chủng dòng cao cấp như Typica, Bourbon,, Caturra, Caitua .... thì Lào chưa ngon đâu.
Em ở xa nên định mua cả chục kí cf hạt đã rang ,hút chân không, cho vào tủ chống ẩm dùng dần một số tháng.Liệu có ổn không cụ?

bimbim71

Xe điện
Em có 1 quán cà phê sân vườn, vị trí khá đẹp, dt 750m2, đầu tư khá khiêm tốn trên dưới 600tr. Lượng khách khá ổn định từ 120-150 người/ngày, nhưng cuối tháng chẳng thấy dư giả tiền. Trong khi đó làm rất cật lực, thức khuya dậy sớm, nói tóm lại là nản!
Quán em chủ yếu dùng cà phê hạt, rang xay tại quán.
Thành phẩm như thế này giá thanhd khoảng 120k/kg.

Cối xay loại thô sơ thế này:

Cụ có cung cấp cf hạt đã rang không?

CryBaby

Xe hơi
Arabica thuần chủng dòng cao cấp như Typica, Bourbon,Caturra, Caitua .... thì Lào chưa ngon đâu.
Em khổ quá cụ ekichi04 ơi, không biết mua cà phê sạch Arabica Typica, Bourbon, Caturra, Caitua .... rang mộc, rang nhạt kiểu Tây như bác nói ở đâu nữa, cho em địa chỉ để em đặt mua đi ạ.

Hỏi nhiều người rồi mà ai cũng không ai trả lời được ạ. Cà phê Brazil em đặt mua ở Mỹ chưa ship chưa thuế đã $23 chỉ 1/3 Kg thôi, về VN thì thành ra giá quá khủng.

Còn ra các siêu thị lớn nhất nhì VN chỉ toàn của Vũ trọc cà phê rang cháy thành than pha rượu whisky uống không nổi.

Chỉnh sửa cuối:

toicungyeuxe

Xe tăng
Em khổ quá cụ ekichi04 ơi, không biết mua cà phê sạch Arabica Typica, Bourbon, Caturra, Caitua .... rang mộc, rang nhạt kiểu Tây như bác nói ở đâu nữa, cho em địa chỉ để em đặt mua đi ạ.

Hỏi nhiều người rồi mà ai cũng không ai trả lời được ạ. Cà phê Brazil em đặt mua ở Mỹ chưa ship chưa thuế đã $23 chỉ 1/3 Kg thôi, về VN thì thành ra giá quá khủng.

Còn ra các siêu thị lớn nhất nhì VN chỉ toàn của Vũ trọc cà phê rang cháy thành than pha rượu whisky uống không nổi.

Số của em là 0945511035 bác nào giới thiệu em cà phê sạch rang mộc, rang nhạt kiểu Tây bắn tin em nhé, em chờ tin.
Cháu cũng muốn tìm cụ nào bán cà phê sạch nguyên hạt ạ. Cụ nào cung cấp nhắn cháu mấy

dinhloc123

Xe hơi

Số của em là 0945511035 bác nào giới thiệu em cà phê sạch rang mộc, rang nhạt kiểu Tây bắn tin em nhé, em chờ tin.
HN mình nghĩ bạn qua: kafeville 22 nguyễn trung trực xem