Kim báo xăng Premacy

lekhoa78

Xe tải
Các bác cho em hỏi 1 hiện tượng của kim báo xăng vừa xảy ra với vợ 2 của em :
Hôm nay em mua xăng ( trước lúc mua thì đèn báo hết xăng đã báo rất lâu rồi em cố đi nốt mà). Sau khi mua 200 thì kim xăng lên vị trí như bình thường vẫn mua. Nhưng lạ là sau khi em chạy được 1 đoạn khoảng 2km thì nhìn lại thấy kim xăng tụt xuống gần hết, sau đó lại từ từ lên lại rất chậm và lên đến 1 vị trí thấp hơn vị trí cũ khi vừa mua xăng. Đây là lân đầu tiên em gặp hiện tượng này nên rất hoang mang muốn các bác ai biết giải thích giúp em cho em yên tâm. Theeo e thì có mấy trường hơp sau dẫn đến hiện tượng này :

1. Cây xăng có thủ thuật gì mới bơm xăng tưởng đủ nhưng thực tế là ăn gian ( cái này chắc khó các bác nhỉ)
2. Bình xăng Pre có ngăn dự trữ, tại em đi nhiều sau khi báo hết xăng nên bình dự trữ cũng gần hết, đến khi bơn xăng thì đị 1 đoạn xăng trong bình chính mới vào bình dự trữ nên mức xăng giảm ( cái này là em chỉ phỏng đoán vì ko biết Pre có ngăn dự trữ ko )
3. Đồng hồ đo xăng của vợ 2 em có vấn đề và nếu có vấn đề thật thì các bác cho em biết là nên ra đâu kiểm tra và sửa ạ?

Cảm ơn các bác và mong giải thích của các bác để em yên tâm

Chỉnh sửa cuối:

minhmazda

Xe đạp
Chắc là đồng hồ xăng của vợ bác có vấn đề chứ tôi cũng thường đổ xăng như thế mà không gặp hiện tượng đó ,chỉ có một lần đổ xăng xong nó không báo ,sau nó lại báo bình thường.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
xe bác bị hiện tượng báo xăng không chuẩn rồi
lỗi này là do cái phao xăng gây ra, sau 1 thời gian đi xe thì sẽ bị như vậy vì bên trong phoa xăng có 1 cái gọi là biến trở, phao xăng lên xuống thì biến trở thay đổi, lâu ngỳa nó bị mòn nên bác tha mới là hết, em không nhầm thì dòm mazda với ford dùng chung 1 loại biến trở...

Đứt biến trở trong cụm phao xăng rồi.
Khi xăng đầy, kim quét nằm phía trên chỗ đứt => kim xăng chỉ đúng.
Chạy cho đến khi xăng hạ xuống => kim quét nằm ngay chỗ biến trở thì kim chỉ về 0 nếu xe đứng yên (thực ra lúc này nếu xe đang chạy thì kim xăng chỉ lung tung do kim quét dao động quanh điểm đứt). Xăng hạ xuống tiếp thì kim quét nằm dưới chỗ đứt => Kim xăng lại chỉ đúng.

Cách duy nhất là thay cụm phao xăng (có gắn sẵn biến trở) là xong.

lekhoa78

Xe tải
Xin hỏi các bác có biết thay cụm phao xăng có săn biến trở có đơn giản và rẻ tiền ko ạ? Và nếu thay thì nên ra đâu thay?