Kính cửa bị kẹt do nắng nóng,phải làm sao?

Win3633

Xe tải
thế xe của em bị tịt ngóm cả hai bên trái phải không lên xuống được thì là thế nào.

tuxedo_hmt24

Xe tăng
xe nhà e kính trc bên lái cũng bị kẹt ko xuống hết đc, hôm trc vào gara bảo dưỡng. Bắt các bác thợ tháo ra xem, thì ra cái loa cánh của e cái ít nó dài quá lên kính bị vướng vào!

phongvvv

Xe tải
Cái này mới hay, em được một bác thợ già người Sài Gòn truyền cho con xe đời 94 ngon lành nhé. Cụ lấy dầu ăn ( dầu đậu nành) nhỏ vào hai bên khe cửa lên xuống, đảm bảo có hiệu quả ngay
Tất nhiên nó là bệnh lão hóa, vừa mô tơ nâng hạ, vừa gioăng lão hóa, vừa phần cơ khí sau một thời gian dài lệch lạc không chuẩn. Hy vọng là biện pháp chữa cháy tạm thời để cụ dùng tạm thôi nhé
Chiều nay mang xe vào hãng,chú kỹ thuật kiểm tra sơ bộ rồi phán "có thể mô-tơ nâng kính bị yếu" rồi lập phiếu vào xưởng với nội dung "kiểm tra nâng hạ kính cửa trước R".
Một lát sau chú thợ đánh xe vào xưởng,ngồi trên xe bấm kính lên xuống vài phát rồi báo cáo lên kỹ thuật " cơ cấu nâng hạ có vấn đề".Cháu nhận cái báo giá gần 8 củ với 2 chi tiết cần thay là mô-tơ và cụm ê-ke.Choáng quá nên đưa xe về rồi lên đây báo cáo các cụ.

ketpo

Xe điện
Em đoán có thể gioăng kính dùng lâu gây lực cản lớn do ma sát. Em học lỏm được cách lấy lọ dầu xịt bảo dưỡng ghế da với tap lô xịt vào khe gioăng 2 bên, lại trơn tru. Cách này em đã áp dụng với xe em và 1 vài xe cũ của bạn bè, kết quả rất ổn.

Bác thử xem nhé!
Em xin phép lôi thớt lên vì xe của em đang mắc bệnh này.
Cụ Blue cho em hỏi, xe của em cũng bị rít gioăng trượt kính,
em đã dùng lọ xịt taplo ghế da, thêm cả mỡ Silicon mà chỉ được lúc sau khi bôi vào thôi, sang ngày hôm sau thì lại
bị rít trở lại ,không nâng hạ được luôn.
Như vậy thì cái gioăng kính của em có xử lý được không hay phải thay cái mới ạ. xe em là matiz 3.

Matizcoi

Xe cút kít
em đã dùng lọ xịt taplo ghế da, thêm cả mỡ Silicon mà chỉ được lúc sau khi bôi vào thôi, sang ngày hôm sau thì lại
Như vậy thì cái gioăng kính của em có xử lý được không hay phải thay cái mới ạ. xe em là matiz 3.
Có khả năng mô tơ kính yếu cụ ợ

Matizcoi

Xe cút kít
Em tháo kiểm tra và vệ sinh motor rồi cụ ạ.
Lúc tháo kính khỏi compa em lấy tay hạ kính theo thanh dẫn hướng thì rất năng,
có lẽ do gioăng kính lâu ngày nó nở ra.
Dầu mỡ bôi các bánh răng luôn, như bảo dưỡng ấy cụ :D

Huy hy1981

Xe hơi
Cụ mà dùng mấy thứ đấy doang nó nở ra là hỏng luon đấy cụ chỉ viec tháo ra rửa sach là ok mà

blackcat2112

Xe hơi
Cái này mới hay, em được một bác thợ già người Sài Gòn truyền cho con xe đời 94 ngon lành nhé. Cụ lấy dầu ăn ( dầu đậu nành) nhỏ vào hai bên khe cửa lên xuống, đảm bảo có hiệu quả ngay
Tất nhiên nó là bệnh lão hóa, vừa mô tơ nâng hạ, vừa gioăng lão hóa, vừa phần cơ khí sau một thời gian dài lệch lạc không chuẩn. Hy vọng là biện pháp chữa cháy tạm thời để cụ dùng tạm thôi nhé
hay quá có thêm kinh nghiệm cám ơn bác nhé

deateam

Xe hơi
Các cụ có địa chỉ nào bảo dưỡng mô tơ lên kính không ạ?

Liuba

Xe buýt
Xe bác chủ mới 6 tuổi, tất cả zin, thì nhiều khả năng là do bụi đóng vào gioăng kính. Chỉ cần vệ sinh toàn bộ gioăng kính là ok. Mình nghe chú thợ gara bảo là ko đc bôi dầu, mỡ vào gioăng cao su, dễ gây nở cao su. Vệ sinh gioăng cao su bằng nước rửa bát là ok nhất.
Về cơ cấu nâng, hạ kính thì xe 6t cũng khó mà hỏng đc. Nếu yếu thì tháo ra, tra mỡ vào cáp, ê ke, tháo mô tơ ra vệ sinh là ổn. Bộ ê ke thường ko hỏng, trừ khi bị va đập mạnh, chỉ bẩn, khô mỡ thôi. Mô tơ kính dùng lâu thường bị lỗi mòn than, chỉ cần thay than (cỡ 30k vật liệu + công).
Nói chung hãng chơi quả 8 củ... là chát còn hơn quân IS, hè hè!

Chỉnh sửa cuối:

T2DGT

Xe máy
Bá cáo các cụ cái cửa kính xe cháu đã xử lý ngon lành cành đào.
Sau khi ở hãng về,cháu vào ga ra cho thợ tháo kiểm tra toàn bộ,tra dầu mỡ,vệ sinh công-tắc.Kết quả vẫn kô được và thợ phán đoán phải thay mô-tơ(kô lấy tiền công tháo và bảo dưỡng) nhưng hẹn vài ngày mới có hàng.
Cháu lại lọ mọ đến ga-ra khác và cũng được chẩn đoán phải thay mô-tơ nhưng...vẫn hẹn vài ngày vì kô có hàng.
Cháu sực nhớ đến bác thợ điện chuyên ô-tô,lục danh bạ đ/thoại.
-A-lô,bác Tùng phải kô?
-Dạ,T đây.
-Con Altis của mình bị hiện tượng kính cửa lên nửa chừng rồi dừng,sau vài phút chạy xe lại lên được.Bác xem có chữa được kô?
-A cứ mang xe đến,chắc bị mòn chổi than mô-tơ,thay đơn giản thôi.
Hôm sau mang xe đến sớm,bác ấy tháo mô-tơ ra xem rồi chỉ đạo cậu thợ trẻ "vệ sinh thật sạch nhá".
Nguyên nhân là do lâu ngày,muội than bám nhiều ở cổ góp gây hiện tượng tiếp điện kém.
Chi phí chỉ 120k vnd(trong khi anh Toy chỉ bấm bấm cái nút mà lấy 132k).
Các cụ có v2 già nên quan tâm vệ sinh cụm mô-tơ nhá.
Bác Tùng nào ở đâu và số đt thế nào cụ ơi

01632819150

Xe hơi
Mấy hôm nay nóng quá (36-37 độ),để xe ngoài trời hé kính cửa nhưng khi lên nửa chừng thì nó dừng lại,chạy 15-20 phút sau mới lên tiếp được (cửa trước bên phụ).
Có phải do roăng cao su bị giãn nở gây kẹt kô các cụ?
Bữa nào nắng nóng quá, bác tìm chỗ nào mát mát mà để xe, nếu bắt buộc phải để giữa nắng, thì kiếm cái gì che lại ....... còn vụ cửa kính, thi em ko dám tư vấn

deateam

Xe hơi
Xe bác chủ mới 6 tuổi, tất cả zin, thì nhiều khả năng là do bụi đóng vào gioăng kính. Chỉ cần vệ sinh toàn bộ gioăng kính là ok. Mình nghe chú thợ gara bảo là ko đc bôi dầu, mỡ vào gioăng cao su, dễ gây nở cao su. Vệ sinh gioăng cao su bằng nước rửa bát là ok nhất.
Về cơ cấu nâng, hạ kính thì xe 6t cũng khó mà hỏng đc. Nếu yếu thì tháo ra, tra mỡ vào cáp, ê ke, tháo mô tơ ra vệ sinh là ổn. Bộ ê ke thường ko hỏng, trừ khi bị va đập mạnh, chỉ bẩn, khô mỡ thôi. Mô tơ kính dùng lâu thường bị lỗi mòn than, chỉ cần thay than (cỡ 30k vật liệu + công).
Nói chung hãng chơi quả 8 củ... là chát còn hơn quân IS, hè hè!
Cụ ơi cụ có chỗ nào bảo dưỡng thay chổi than mô tơ kính cửa nhỉ?

Liuba

Xe buýt
Cụ ơi cụ có chỗ nào bảo dưỡng thay chổi than mô tơ kính cửa nhỉ?
Mình ở Quy nhơn, có cùng chỗ ko mà chỉ, hì! Nói chung bác cứ tìm gara lớn tý, có thợ làm món này cho bác thôi.