Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

Lê Sỹ hạnh

Xe đạp
Hoàn toàn nhất trí với cụ. Ko phải mình em thấy thế mà rất nhiều bạn bè anh em cũng nhiều cảm xúc vì mấy cái vụ này.
1. Tiếng ồn do trẻ con chơi ngoài hành lang chung, thỉnh thoảng phi xe đạp đá bóng đến rầm vào cửa nhà mình.
2. Vài hộ thường xuyên chiếm dụng phần hàng lang chung để giầy dép bầy bừa, lấy lý do là đông khách trong nhà ko có chỗ để.
3. Nhiều nhà vô ý thức thường xuyên mở cửa chính căn hộ cho thoáng, bật nhạc to + quát tháo con cái ở trong nhà ngoài hành lang nghe thấy hết. Chưa kể mùi nấu ăn sặc sụa hành lang.
Khi góp ý thì họ tỏ thái độ rất bất cần, thậm chí thách thức, kiểu như chúng em là giống lạc loài từ hành tinh khác rơi xuống tòa nhà của họ vậy. Văn hóa của người VN chúng ta rất hòa đồng, nhưng lấy lý do hòa đồng để bao biện cho việc chiếm dụng không gian chung hay làm ảnh hưởng đến sự riêng tư của các hộ khác thì em ko chấp nhận được.
Lý do gì của cụ gì phía trên đây bảo "ngưu tầm ngưu mã tầm mã" em cũng chỉ đồng ý 1 phần ở "khả năng tài chính". Nhưng còn về mức độ văn minh / văn hóa lối sống đạo đức thì rất khó hòa hợp được với nhau. Chính vì vậy sau 1 tgian những người ko phù hợp sẽ tìm cách chuyển đi nơi khác phù hợp hơn, nhường môi trường sống đó cho các nhà khác tương đồng về tài chính cũng như phong cách sống.
Em thì không đồng ý hoàn toàn với cụ
1. Em thì em thoải mái với các bé chạy nhảy ngoài hành lang. Vì có phải lúc nào trời cũng đẹp để bé ra ngoài chơi đâu. Trẻ con giờ tự kỉ nhiều, có thêm chỗ chơi nào tốt chừng đó.
2. Về việc chiếm dụng hành lang thì thi thoảng khách đông thì ok ai cũng có lúc này lúc kia. Còn cố tính thì cứ gọi BQL lên mà giải quyết chứ nói nhau nhiều làm gì ạ.
3. Nhạc to thì em nghĩ các cụ phải chấp nhận thôi, đừng vào những giờ nghỉ ngơi là được. Cửa bây giờ cách âm cũng tốt, cụ nào không thích thì chủ động đóng cửa. (Em chỉ nêu quan điểm chứ em thì ít nghe nhạc, với nghe to đã bị vợ kêu rồi chứ không để đến hàng xóm nói đâu).

Việc thái độ thì đâu cũng có người này người kia cụ ạ, để có đủ hết mọi thứ chắc chỉ có cụ ở biệt thự may ra:D

moonlife

Xe container
Em thì không đồng ý hoàn toàn với cụ
1. Em thì em thoải mái với các bé chạy nhảy ngoài hành lang. Vì có phải lúc nào trời cũng đẹp để bé ra ngoài chơi đâu. Trẻ con giờ tự kỉ nhiều, có thêm chỗ chơi nào tốt chừng đó.
2. Về việc chiếm dụng hành lang thì thi thoảng khách đông thì ok ai cũng có lúc này lúc kia. Còn cố tính thì cứ gọi BQL lên mà giải quyết chứ nói nhau nhiều làm gì ạ.
3. Nhạc to thì em nghĩ các cụ phải chấp nhận thôi, đừng vào những giờ nghỉ ngơi là được. Cửa bây giờ cách âm cũng tốt, cụ nào không thích thì chủ động đóng cửa. (Em chỉ nêu quan điểm chứ em thì ít nghe nhạc, với nghe to đã bị vợ kêu rồi chứ không để đến hàng xóm nói đâu).

Việc thái độ thì đâu cũng có người này người kia cụ ạ, để có đủ hết mọi thứ chắc chỉ có cụ ở biệt thự may ra:D
Vâng đấy là quan điểm của em thôi. Cái em muốn nói là tự chúng ta có thể làm cho môi trường sống của chúng ta tốt hơn nhưng ko phải ai cũng cùng quan điểm đấy. Sự thật là chúng ta càng TIỆN với TỰ DO thoải mái bao nhiêu thì sự riêng tư và môi trường sống càng kém bấy nhiêu (ví dụ như mấy khu tập thể cũ) :
1. Các con rất cần giao lưu chạy nhẩy nhưng nên xuống khu vực sân vườn hoa tầng 1 vì khu vực đó sinh ra để dành cho đúng việc đấy. Không nên dùng hành lang trên tầng để chơi đùa, càng ko nên gây ồn vào cái tầm 9h-11h đêm khi các cháu 0-3 tuổi cần ngủ sớm và em thì cần tập trung làm việc.
2. Vụ để giầy dép ngoài hành lang, nếu thỉnh thoảng thì em đã ko nói, đằng này ngày nào cũng vậy cụ ạ. Chỉ có sáng sớm là em thấy ko có giầy dép ngoài hành lang thôi (chắc đêm đi ngủ cất vào nhà)
3. Nhạc to mà chỉ trong nhà người ta thì em chả nói làm gì, đằng này lại mở cửa bật nhạc to nó mới ảnh hưởng đến các hộ xung quanh. Còn cửa căn hộ nhà em thì LUÔN LUÔN đóng rồi, vì em ko thích người khác dòm ngó nhà mình càng ko muốn làm phiền (âm thanh, mùi nấu bếp) đến hành lang chung. Cái em muốn nói là nó ảnh hưởng đến môi trường chung, chứ cá nhân em thì em đóng cửa, làm thêm 1 lớp cách âm + nhét bông gòn vào tai là xong việc.
Quan điểm của em có thể hơi khác nhưng với em thì việc giữ sạch sẽ và yên tĩnh cho khu vực chung và tránh làm phiền đến các hộ phải là 24/24 chứ ko phải chỉ có mỗi giờ nghỉ ngơi ạ. Vì bản chất em ko thể biết các hộ người ta nghỉ ngơi vào giờ nào cũng như em ko thể bắt các hộ nghỉ ngơi vào đúng giờ em ko bật nhạc + mở cửa cho thoáng :D

Chỉnh sửa cuối:

Lê Sỹ hạnh

Xe đạp
Vâng đấy là quan điểm của em thôi. Cái em muốn nói là tự chúng ta có thể làm cho môi trường sống của chúng ta tốt hơn nhưng ko phải ai cũng cùng quan điểm đấy. Sự thật là chúng ta càng TIỆN với TỰ DO thoải mái bao nhiêu thì sự riêng tư và môi trường sống càng kém bấy nhiêu (ví dụ như mấy khu tập thể cũ) :
1. Các con rất cần giao lưu chạy nhẩy nhưng nên xuống khu vực sân vườn hoa tầng 1 vì khu vực đó sinh ra để dành cho đúng việc đấy. Không nên dùng hành lang trên tầng để chơi đùa, càng ko nên gây ồn vào cái tầm 9h-11h đêm khi các cháu 0-3 tuổi cần ngủ sớm.
2. Vụ để giầy dép ngoài hành lang, nếu thỉnh thoảng thì em đã ko nói, đằng này ngày nào cũng vậy cụ ạ. Chỉ có sáng sớm là em thấy ko có giầy dép ngoài hành lang thôi (chắc đêm đi ngủ cất vào nhà)
3. Nhạc to mà chỉ trong nhà người ta thì em chả nói làm gì, đằng này lại mở cửa bật nhạc to nó mới ảnh hưởng đến các hộ xung quanh. Còn cửa căn hộ nhà em thì LUÔN LUÔN đóng rồi, vì em ko thích người khác dòm ngó nhà mình càng ko muốn làm phiền (âm thanh, mùi nấu bếp) đến hành lang chung. Cái em muốn nói là nó ảnh hưởng đến môi trường vực chung, chứ cá nhân em thì em đóng cửa, làm thêm 1 lớp cách âm + nhét bông gòn vào tai là xong việc.
Quan điểm của em có thể hơi khác nhưng với em thì việc không làm phiền đến các hộ phải là 24/24 chứ ko phải chỉ có mỗi giờ nghỉ ngơi ạ. Vì bản chất em ko thể biết các hộ người ta nghỉ ngơi vào giờ nào cũng như em ko thể bắt các hộ nghỉ ngơi vào đúng giờ em ko bật nhạc :D
Như chỗ cụ nói thì em cũng chưa gặp, Các bé chỗ cũ em ở thì đến tầm đó chơi mệt ngủ hết rồi ạ, còn không thì bố mẹ cũng lôi về nhà.
mấy quy định về sử dụng phần diện tích chung thì nên cho vào nội quy chung cư cụ ạ, chứ nhắc mãi không được thì chỉ có biện pháp hành chính.

Về mở cửa thì phải chịu thôi cụ ạ. Vì cụ thích đóng còn người ta thích mở cho thoáng (như vợ em thì khi nào cũng phải mở hết cửa không là vợ em thấy khó chịu bí bức).

moonlife

Xe container
Như chỗ cụ nói thì em cũng chưa gặp, Các bé chỗ cũ em ở thì đến tầm đó chơi mệt ngủ hết rồi ạ, còn không thì bố mẹ cũng lôi về nhà.
mấy quy định về sử dụng phần diện tích chung thì nên cho vào nội quy chung cư cụ ạ, chứ nhắc mãi không được thì chỉ có biện pháp hành chính.

Về mở cửa thì phải chịu thôi cụ ạ. Vì cụ thích đóng còn người ta thích mở cho thoáng (như vợ em thì khi nào cũng phải mở hết cửa không là vợ em thấy khó chịu bí bức).
Thì thế em mới bảo là quan điểm khác nhau nên khó góp ý mà cụ.
Em thì cũng chỉ muốn hàng xóm nhắc nhở nhẹ nhàng thôi chứ gọi BQL lên mà căng rồi. Cái quan điểm em gọi là "làm phiền hàng xóm" mỗi người mức độ cũng khác nhau. Em cũng biết quan điểm của em là rất thiểu số. Như em thì tuyệt đối ko được có âm thanh nào của nhà mình được lọt ra hành lang, càng ko được phép có "mùi bếp" bay ra cả. Cửa căn hộ nhà mình phải luôn đóng ngày cũng như đêm đông cũng như hè (trừ lúc đi ra đi vào hoặc chuyển đồ). Nhưng 1 số người khác thì hé hé cửa cho gió lùa cũng là ko làm phiền hàng xóm rồi. Hoặc 1 số ng khác thì mở toang cửa hay để giầy dép ngoài hàng lang cũng ko sao. :D

Chỉnh sửa cuối:

HoangGiaML

Xe máy
Vodca cụ moonlife. Ở môi trường nào cũng vậy, nếu không giúp đc người thì cũng đừng làm phiền người ta. Nói thì các cụ bảo nâng quan điểm, nhưng do trình độ văn hóa và thói quen sinh hoạt làng xã của dân tộc này.

HoangGiaML

Xe máy
Khu nhà em đang ở, ngõ hai oto tránh thoái mái. Mấy năm nay, các ông các bà có trò bay bồn, chậu cây ra ngõ. Nhiều khi e chỉ muốn sách búa đập nát hết đi. Đẹp đâu không thấy, chỉ bẩn, vướng và làm ổ cho côn trùng.
Các ông các bà muốn đẹp thì hãy dùng trong phạm vi đất nhà mình, tôi đé o cần cái đẹp ấy.

phihanhgia

Xe điện
Đội ơn cụ. Cái em mong muốn là chúng ta cùng nhau giúp nâng tầm tư duy của những người đó lên chứ lại đem phân hóa thành "các tòa chung cư" cho các tầng lớp văn hóa đạo đức lối sống khác nhau thì cũng ko tốt. Xã hội mìnn nhiều phân hóa quá rồi, phân hóa giai cấp, phân hóa giầu nghèo, phân hóa vùng miền... làm sao càng ít phân hóa càng tốt, mà càng hướng tới cái văn minh càng tốt. Muốn vậy cần góp gió thành bão, bắt đầu từ bản thân mình trước cụ ạ.
Chia sẻ thêm với cụ 1 sự thật : Trong môi trường mà xung quanh toàn người văn minh, người ta ko thể ko cư xử văn minh được. Ví dụ người VN đẻ ra ở quê thì cư xử 1 kiểu nhưng chỉ cần ra nước ngoài cũng tự nhiên văn minh hẳn. Vẫn con người đấy nhưng ở 2 môi trường khác nhau họ hành xử khác hẳn nhau. Như vậy từ suy nghĩ, lời nói, hành động đến thói quen rồi tính cách, cảm xúc, niềm tin rồi cả văn hóa đạo đức con người ko phải là ko thay đổi được. Cái duy nhất chúng ta cần là môi trường - Sang Tây thì môi trường tự có, nhưng ở VN thì môi trường đó tự mỗi người phải có ý thức hướng tới để tự thay đổi giúp mình trước đã rồi khi thành môi trường rộng lớn sẽ giúp được cho người khác.
Hì, khi trên 70% xã hội đã văn minh, còn dưới 30% chưa văn minh, thì mới áp dụng được, đem số đông văn minh hóa số còn lại.
Ở HN còn khá lâu mới đạt đến ngưỡng đó, để yên tâm đưa một người chưa có ý thức vào một cộng đồng đã có ý thức cao, để chuyển biến họ theo hướng tích cực.
Tôi cũng rất thích mission giáo dục cộng đồng dân cư cách sống và cư xử ở các khu CC. Tuy nhiên, khi mới chỉ có 3-5% cá thể có ý thức văn minh chuẩn thế giới, còn 95% ý thức làng xã, thì mission này khó lắm. Tôi cũng từng phải làm việc rất nhiều với 5 căn hộ còn lại để duy trì một mức độ văn minh tương đối (ít tiếng ồn, ít mùi, không giày dép, không chơi đùa) ở hành lang của tầng.
Tất nhiên một số người về sau nhận ra là nhờ những người thiểu số, cả tầng sẽ lịch sự hơn nhiều so với các tầng khác, nơi mà mọi người dễ dãi kiểu làng xã, bừa bộn, ầm ĩ, lộn xộn, mùi thức ăn nồng nặc.

moonlife

Xe container
Hì, khi trên 70% xã hội đã văn minh, còn dưới 30% chưa văn minh, thì mới áp dụng được, đem số đông văn minh hóa số còn lại.
Ở HN còn khá lâu mới đạt đến ngưỡng đó, để yên tâm đưa một người chưa có ý thức vào một cộng đồng đã có ý thức cao, để chuyển biến họ theo hướng tích cực.
Tôi cũng rất thích mission giáo dục cộng đồng dân cư cách sống và cư xử ở các khu CC. Tuy nhiên, khi mới chỉ có 3-5% cá thể có ý thức văn minh chuẩn thế giới, còn 95% ý thức làng xã, thì mission này khó lắm. Tôi cũng từng phải làm việc rất nhiều với 5 căn hộ còn lại để duy trì một mức độ văn minh tương đối (ít tiếng ồn, ít mùi, không giày dép, không chơi đùa) ở hành lang của tầng.
Tất nhiên một số người về sau nhận ra là nhờ những người thiểu số, cả tầng sẽ lịch sự hơn nhiều so với các tầng khác, nơi mà mọi người dễ dãi kiểu làng xã, bừa bộn, ầm ĩ, lộn xộn, mùi thức ăn nồng nặc.
Cụ chỉ dẫn thêm cho e với. E rất muốn noi gương cụ nhưng như vấp vào đá tảng vậy. Tầng em có 17 hộ, về ở được khoảng trên chục hộ rồi. Nhưng hình như có mỗi em có tư duy đấy thôi còn các hộ khác hộ nào cũng mở toang cửa vừa nấu cơm vừa bật nhạc xập xình vừa trông con chơi đùa đi xe đạp đá bóng ngoài hành lang.

Chỉnh sửa cuối:

Jetu

Xe điện
Cụ này viết tiếng Việt kiểu gì lạ quá, đọc khó khó là.
Chưa bao giờ thân phận của tiếng Việt khổ như bây giờ.

Jetu

Xe điện

Trung Cruise

Xe máy
Thớt cụ đang 49, Em còm phát xem có lên đc 50 tầng ko.!! cảm ơn cụ chủ .

shopbaby247

Xe đạp
Chọn chung cư thấp tầng, khoảng 10-15 tầng, mặt độ ít dân, đi thang máy đỡ phải chờ, mà ít người hình như sống tình cảm ơn cụ ạ

Ám Thiên

Xe hơi
hì, ở chung cư thoải mái hay không chủ yếu cũng là do ý thức cư dân cụ à. e nghĩ nếu cố được thì mình cứ mua chung cư cao hơn 1 chút, dân trí cũng tốt hơn :bz:bz:bz:bz

Thesun1987

Xe tải
mãi mà không qua 49 nhỉ! em góp tý ủn

uland

Xe máy
Website
uland.com.vn
Các cụ cho em ít bình luận về sale mà các cụ trước đây từng làm việc với ạ ~o):-/

vanpercy

Xe hơi
Em hoàn toàn đồng í với các tiêu chí mà cụ chủ thớt đưa ra,mặc dù đã cách đây 4 năm. Với tầm tài chính dưới 3 tỷ,em cũng khoái ở chung cư. Em chỉ xin đóng góp thêm 1 í nữa về việc chọn vị trí chung cư, là với tình hình giao thông như hiện nay thì khoảng cách di chuyển không phải là vấn đề mà thời gian di chuyển mới là yếu tố cần chú ý đến.

tunguyen146

Xe hơi
em hóng kinh nghiệm,đang dòm chưng cư mà f1 nhà em lại ko thích

tunguyen146

Xe hơi
thêm phát nữa cho qua tầng 49