Kinh nghiệm khi xe ga chết máy!!!

T.trungmd

Đi bộ
Tôi có 1 xe SYM Elite 50cc, mới đi 600km. Có hiện tượng chết máy (bị 2 lần), thợ bảo hành của hãng kiểm tra báo bị muội bugi do dùng xăng A92. Xin hỏi CĐM hiện tượng trên có đúng không và cách khắc phục.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Tôi có 1 xe SYM Elite 50cc, mới đi 600km. Có hiện tượng chết máy (bị 2 lần), thợ bảo hành của hãng kiểm tra báo bị muội bugi do dùng xăng A92. Xin hỏi CĐM hiện tượng trên có đúng không và cách khắc phục.
Nếu có thể Cụ có thể mang xe đến số 424 Trần Khát Chân để bên em kiểm tra kỹ cho Cụ. Còn thường thường em tư vấn cho khách mua xe là nên sử dụng xăng Ron 95 sẽ thích hợp hơn cho xe Elite 50cc

cái này cũng tùy trường hợp, nếu mới vô nước thì khả năng thành công cao

nguyenquang389

Xe hơi
chắc nó phải có tác dụng thì hãng mới ghi ở sách hdsd, nhà mình hay lười đọc thôi

amoon

Xe hơi
sáng mùa đông làm cách của cụ là khởi động xe êm nhất đấy ạ

manhhubt

Xe máy
e làm theo bản năng B1 và B3 của cụ, thiếu mỗi B2 :)))

0924982999

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung đã đi xe máy,cần 1 ông thợ quen,,và có sdt thế là xong ạ

khanhlinh

Xe hơi
Cụ nói rất phải đó ạ.
Em cũng có 1 cái xem mua gần 3 năm ở 77 Khâm Thiên. Chữa không biết bao nhiều lần nhưng vẫn không được. Chỉ được một vài tuàn lại hỏng. Hiện tại bây giờ đang hỏng. Cháu nhà đi học không biết bao lần dắt bộ và đi học muộn rồi. Mai mốt em mang xe qua cụ chữa giúp em nhé.! Quá thất vọng về một hãng xe có mặt ở Việt Nam hơn 20 năm.!

Kimanhto

Xe hơi
Bác tắt máy. Gạt chân chống lên xuống mấy lần. E đi vespa hay thử kiểu ấy

Hieu148

Xe máy
Còn tuỳ nguyên nhân. Nhưng nếu bị sặc xăng thì:
1. Tắt khoá điện, vặn ga vài lần
2. Mở khoá điện, giữ đề 1 lúc đến khi máy nổ

Thikgai

Xe hơi
một kinh nghiệm hay, cám ơn bác.

Website
sofadep.com.vn
Hôm trước em cũng bị dắt bộ phát

thaidv90

Đi bộ
Xe em tổng hợp các kèo đã nộp học phí, giờ đi bình thường. Các cụ có thể tự mua đồ về thay hoặc đem ra tiệm nhờ làm các việc sau:
- Thay tẩu chỗ buzi sang tầu atila (tẩu cũ mặc theo xe khi trời mưa hay bị chết máy => thay buzi)
- Thay buzi honda C5 ( thấy bảo thế chứ e cũng không rõ)
- Thay bình ắc quy (bình cũ do đề nhiều không nổ nên kém, em đã đi kiểm định chỉ sạc đến 12,4V, trong khi tem ghi trên bình ghi rõ là dưới 12,4V phải đi sạc)
- Củ đề. Con này cực khoai. Đi xe này các cụ nhờ một thợ tủ trong sửa xe kiếm củ đề xe SYM angel cũ (nó như dream lùn ý) bóc lấy áo và than đề bốc sang củ đề con này. Củ đề xe mới gần như không hỏng nhưng than tiếp điện nó rất kém, thay than và áo đề sang êm luô

n. Thực sự e cũng đi kiếm củ đề thay mới nhưng bới không có củ nào dài vừa như thế.
- Bi côn, xe các bác cứ ga tẹt và sáng khó nổ là bị côn rỗng ruột lớn. Các bác tháo ra xem hành trình văng của côn ga chỉ hết 1/2. Như thế bị nó không đủ văng hết. Các bác thay bị lớn hơn sẽ nhẹ máy, khi ga không bị gằn xe.
- Con này bài cuối. Các bác nhờ a e thợ săn IC đánh lửa SPACY 100 đời cũ, vừa zin cả jack lẫn chế độ. Thay phát cảm giác xe như ăn thuốc bổ luôn. Hiện e thấy khi thay đến con IC là gần như không gặp trục trặc gì thêm! Chúc các bác sớm sửa thành công và không phải bán xe!

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Xe em tổng hợp các kèo đã nộp học phí, giờ đi bình thường. Các cụ có thể tự mua đồ về thay hoặc đem ra tiệm nhờ làm các việc sau:
- Thay tẩu chỗ buzi sang tầu atila (tẩu cũ mặc theo xe khi trời mưa hay bị chết máy => thay buzi)
- Thay buzi honda C5 ( thấy bảo thế chứ e cũng không rõ)
- Thay bình ắc quy (bình cũ do đề nhiều không nổ nên kém, em đã đi kiểm định chỉ sạc đến 12,4V, trong khi tem ghi trên bình ghi rõ là dưới 12,4V phải đi sạc)
- Củ đề. Con này cực khoai. Đi xe này các cụ nhờ một thợ tủ trong sửa xe kiếm củ đề xe SYM angel cũ (nó như dream lùn ý) bóc lấy áo và than đề bốc sang củ đề con này. Củ đề xe mới gần như không hỏng nhưng than tiếp điện nó rất kém, thay than và áo đề sang êm luô

n. Thực sự e cũng đi kiếm củ đề thay mới nhưng bới không có củ nào dài vừa như thế.
- Bi côn, xe các bác cứ ga tẹt và sáng khó nổ là bị côn rỗng ruột lớn. Các bác tháo ra xem hành trình văng của côn ga chỉ hết 1/2. Như thế bị nó không đủ văng hết. Các bác thay bị lớn hơn sẽ nhẹ máy, khi ga không bị gằn xe.
- Con này bài cuối. Các bác nhờ a e thợ săn IC đánh lửa SPACY 100 đời cũ, vừa zin cả jack lẫn chế độ. Thay phát cảm giác xe như ăn thuốc bổ luôn. Hiện e thấy khi thay đến con IC là gần như không gặp trục trặc gì thêm! Chúc các bác sớm sửa thành công và không phải bán xe!
Chào Cụ. Em thấy bài viết của Cụ có nhiều điều chưa hợp lý ạ. Chắc cụ là dân am hiểu kỹ thuật và cũng là người thích tìm tòi học hỏi, tuy nhiên theo quan điểm của em chưa thấy hợp lý ở những điểm sau:
1. Vấn đề thay tẩu buzi theo em ko nhất thiết phải thay, quan trọng khi kiểm tra bằng mắt thường thấy miệng tẩu bằng cao su đó còn độ đàn hồi tốt ko, khi tra vào hay rút ra khỏi buzi có thấy mút chặt vào thân buzi ko, miệng cao su đó có tròn ko,nếu lỏng ko ôm vào thân buzi, miệng cao su méo thì có thể cao su đó đã bị biến chất ko giữ kín dễ bị nước vào cần thay thế.
2. Buzi xe Honda, Ya, Sym đa số dùng buzi NGK. Thường xe Cub sẽ dùng buzi C5HSA, xe Ga dùng C6HSA( chân ngắn)hay buzi CR7E( chân dài). Không có lý do gì mà đang từ C6 chuyển sang C5 cả ạ( vì thông số 2 loại này khác nhau)
3. Về bình ắc quy a xít chì thì nếu mà xả cạn kiệt nhiều lần thì đúng là sẽ ảnh hưởng tới tuổi thọ của ắc quy, ắc quy sẽ nhanh hỏng.
4. Về củ đề thì thiết kế 2 loại là khác nhau, củ đề xe Angel là của đề xe Cub, cấu tạo, kích thước khác nhau hoàn toàn, than đề xe Cub to hơn và có thể mài nhỏ đi để sử dụng cũng được, nhưng áo đề thì em ko rõ là chi tiết gì, nếu là 2 miếng nam châm em nghĩ ko thay thế dc cho nhau do củ đề xe Cub to hơn của đề xe Elite.
5. Về 6 viên bi côn. Nếu xe đời đầu 2017 lắp bi côn nặng đi động cơ rất êm ở tất cả các dải tốc độ, sang đời 2018.2019 đến cuối 2020 ko hiểu sao hãng thay bi côn nhẹ, đi ở dải tốc độ 40km máy bị ngằn kêu to. Thay bộ bi côn nặng 7,5g/viên vào sẽ ok.
6. Về CDI( IC), Rơ le đề thì đúng là đời xe 2018 đến cuối 2020 CDI( IC), rơ le đề hơi kém kéo ga nổ máy cho cảm giác không thoát và hay chết thay của xe Atila, rơ le đề Angel vào cho cảm giác khác hẳn
Ngoài ra chế hòa khí cũng cần phải điều chỉnh lại cho chuẩn.
Trên đây là ý kiến của em về mấy điều em thấy ko hợp lý. Nếu Cụ nào có con đang đi xe Elite mà hay bị chết máy thì em nhận xử lý dứt điểm vấn đề đó ạ.

thaidv90

Đi bộ
Em cảm ơn anh đã góp ý! Việc xử lý trên là do e xử lý tại một tiệm sửa xe gần nhà, e có ghi chép lại và chia sẻ anh em. Có gì chưa đúng mong anh em đóng góp và cập nhật thêm nhé!

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em cảm ơn anh đã góp ý! Việc xử lý trên là do e xử lý tại một tiệm sửa xe gần nhà, e có ghi chép lại và chia sẻ anh em. Có gì chưa đúng mong anh em đóng góp và cập nhật thêm nhé!
Dạ, em sẽ cố gắng tư vấn cho mọi người hết khả năng và sự hiểu biết của em về ngành xe. Cảm ơn Cụ

thaidv90

Đi bộ
Việc số 06, lúc xe em chết IC thì cửa hàng có báo chỉ có IC xe spacy là vừa nên e đồng ý thay! Hôm nay nghe bác góp ý có IC chính hãng vừa chân nên e đã mua và gắn vào. Kết quả là IC của hãng SYM trước hết là nó hợp với xe của nó hơn, còn của Honda thì vẫn nổ máy và chạy nhưng cảm giác hơi gằn! Đây là mã IC em mua. Các bác tham khảo nhé!