Kinh nghiệm thi B2

huynhduchoang

Xe đạp
Chào các Cụ tại Diễn đàn, em tham gia Group lâu rồi hôm nay mới giám post bài, vì em đang học B2, cũng sắp thi rồi các cụ ạ, Em muốn xin ý kiến các cụ về kinh nghiệm thì cả lý thuyết và thực hành B2
1. Lý thuyết thì có phải nhất thiết lên trung tâm để học ko ạ, hay chỉ cần mình thuộc và trả lời được 450 câu là được ạ, vì em thật sự cũng ko có nhiều thời gian. Có Bác nói em là nên lên trung tâm, cũng có bác nói lên đó họ cũng chỉ mẹo thôi. em cài app vào đt rồi và luyện cũng được kha khá rồi (tự tin 26 câu trở lên)
2. Thi Sa Hình (Phần này em cũng đang tập, lấy xe nhà tập thêm khi vô sa hình - 70k/h
3. Thi đường trường thì có Cụ nói em nhét 2 xị cho thầy ngồi trên xe là xong cho khỏi mất công làm khó dễ
Mong nhận ý kiến các cụ, Cảm ơn các Cụ nhiều ạ

Phuongthao15

Xe tải
1. Lý thuyết cụ học ở nhà cũng đc.
2. Sa hình cụ đi theo hướng dẫn của thầy giáo.
3. 5 xịch thui.
- Quan trọng nhất là tâm lý của cụ khi thi

Quoctun_289

Xe tải
1. Cụ cứ tải cái phần mềm học lý thuyết B2 lên điện thoại, mỗi ngày dành 10 phút, chú ý trả lời sai nó sẽ giải thích phía dưới, học 1 câu sẽ hiểu dc 3 đến 5 câu, một vài mẹo nhỏ ví du như tuổi các loại bằng BCDE tương đương 18, 21, 24, 27 (cách đều nhau 3 tuổi). Nhường các cụ dưới ạ

Abc Abc

Xe hơi
Chào các Cụ tại Diễn đàn, em tham gia Group lâu rồi hôm nay mới giám post bài, vì em đang học B2, cũng sắp thi rồi các cụ ạ, Em muốn xin ý kiến các cụ về kinh nghiệm thì cả lý thuyết và thực hành B2
1. Lý thuyết thì có phải nhất thiết lên trung tâm để học ko ạ, hay chỉ cần mình thuộc và trả lời được 450 câu là được ạ, vì em thật sự cũng ko có nhiều thời gian. Có Bác nói em là nên lên trung tâm, cũng có bác nói lên đó họ cũng chỉ mẹo thôi. em cài app vào đt rồi và luyện cũng được kha khá rồi (tự tin 26 câu trở lên)
2. Thi Sa Hình (Phần này em cũng đang tập, lấy xe nhà tập thêm khi vô sa hình - 70k/h
3. Thi đường trường thì có Cụ nói em nhét 2 xị cho thầy ngồi trên xe là xong cho khỏi mất công làm khó dễ
Lý thuyết cài app lên điện thoại học 2 ngày là OK. Sa hình thì buộc phải thuê xe chip có thầy bên cạnh mà học thôi, vừa để quen xe, vừa để nhớ đường đỡ chạy nhầm, chạy xe chip khoảng 2h là thoải mái rồi. Đường trường tối đa 1 lít, đừng phá giá thị trường, hư cả thầy nữa :)

Chevroletspack4D

Xe tải
Đây là kinh nghiệm khi đi thi bằng B2 của tôi.
- Lý thuyết: Tự học bằng tải phần mềm vào ĐT hoặc chơi trực tiếp trên máy tính có mạng. Cố gắng đạt =>28 là chắc chắn đỗ.
- Thi Sa hình: Thuê xe chíp 1 tiếng có thầy hướng dẫn. Qua 2 vòng gắng nhớ các hướng dẫn của thầy (1h được 4 vòng).
+ Cách bắt đầu đi (Xi nhan trái, nghe tiếng ting thì tắt)
+ Vị trí dừng cho người đi bộ, trên dốc và dừng qua đường sắt (Khi dừng đúng, đánh mặt sang vị trí lề đường gần nhất lấy cùi chỏ hoặc vai làm mốc đánh dấu với vỉa hè hoặc cột báo hiệu)
+ Đề pa nên kéo phanh tay (Ga to cho kim ga chỉ ~ 3000 thì giữ chân ga, nhả côn từ từ đến khi thấy kim ga chỉ 1500 thì nhả phanh tay)
+ Qua hàng đinh (trước khi vào cua cần lấy lái rộng, ôm sát vỉa hè bên phải. Lấy lái và nhìn gương phải thấy bánh sau cách vỉa hè khoảng 25-30cm)
+ Dừng trước đèn tín hiệu: Khuất vạch dừng là dừng ngay, kể cả khi đèn xanh còn khoảng 4 giây đổ lại.
+ Vòng quanh co: quan sát gương hậu 2 bên để bánh sau ko chèn vạch
+ Lùi dọc và ngang theo thầy hướng dẫn (Lùi chuẩn đến điểm dừng sẽ nghe thấy tiếng ting thì đạp phanh và ra. Lùi dọc thì bám sát lế đường bên trái, gương đến giữa chuồng thì lấy hết lái sang phải (2 vòng), tiến lên đến khi nhìn qua gương trái thấy bánh sau cách góc chuồng bên trái khoảng 15cm thì dừng lại lấy hết lái sang trái (4 vòng) lùi vào, khi thấy xe song song với vạch chuồng thì trả lái thằng (2 vòng) nghe ting thì dừng và ra. Lùi ngang thì bám sát hè bên phải, khi gương phải thẳng hàng với góc chuồng cuối cùng lấy hết lái sang trái (2 vòng) đến khi thấy xe chếch với đường khoảng 45 độ trả lái (2 vòng) lùi thẳng, khi nghe tiếng ting (bắt đầu vào bài lùi ngang) dừng lại lấy hết lái sang trái và lùi đến khi nghe báo ting thì dừng lại và ra)
+ Tăng tốc: Trước biển tốc độ thiểu 20km/h khoảng 8m đạp ga hết cỡ, ngang biển lên số 2, nhìn công tơ mét giữ tốc độ 24~30km/h, cách biển hạn chế tốc độ ~4m nhả hết ga, ngang biển đạp phanh, về số 1.
+ Dừng khẩn cấp: Khi nghe báo còi hụ thì bình tĩnh đạp phanh sau đó bật đèn dừng khẩn cấp, khi còi tắt nhẩm đếm trong đầu 1,2,3 tắt đèn dừng khẩn cấp và tiếp tục di chuyển.
+ Về kết thúc: Cách biển kết thúc 7m bật xi nhan phải (nhớ bật xi nhan)
Trước ngày thi thêm 1h xe chíp nữa là OK. (Có hướng dẫn mẹo thi trên mạng tất cả các phần. Hãy bỏ ra 20 phút truy cập và tìm hiểu)
Mẹo: bỏ điểm khi dừng cho người đi bộ, ngang dốc (dừng non một chút để bị trừ 5 điểm còn hơn già là đi luôn)
- Thi đường trường: Sẽ có người của Trung tâm hướng dẫn thu, nộp trước khi lên xe. Có xe nhà rồi thì cứ thế mà chạy (Chú ý thầy hướng dẫn ngồi bên bảo làm gì thì nghĩ 1(2) giây xem có phạm luật ko rồi thực hiện ngay. Nếu thấy phạm luật thì nên báo cáo thầy là phạm luật và hỏi lại cho chắc)

Dầu Nhờn

Xe hơi
411 Tam Trinh, Hoàng Văn Thụ, Hoàng Mai, Hà Nội
Trước em thi thì thầy dạy mẹo đề pa thì dùng phang chân chứ dùng phanh tay rồi côn ga hay bị cuống lắm....Qua được đề pa là cụ đỗ đến 80% rồi...Chúc cụ thành công :D

LeoMessi85

Xe buýt
Đây là kinh nghiệm khi đi thi bằng B2 của tôi.
- Lý thuyết: Tự học bằng tải phần mềm vào ĐT hoặc chơi trực tiếp trên máy tính có mạng. Cố gắng đạt =>28 là chắc chắn đỗ.
- Thi Sa hình: Thuê xe chíp 1 tiếng có thầy hướng dẫn. Qua 2 vòng gắng nhớ các hướng dẫn của thầy (1h được 4 vòng).
+ Cách bắt đầu đi (Xi nhan trái, nghe tiếng ting thì tắt)
+ Vị trí dừng cho người đi bộ, trên dốc và dừng qua đường sắt (Khi dừng đúng, đánh mặt sang vị trí lề đường gần nhất lấy cùi chỏ hoặc vai làm mốc đánh dấu với vỉa hè hoặc cột báo hiệu)
+ Đề pa nên kéo phanh tay (Ga to cho kim ga chỉ ~ 3000 thì giữ chân ga, nhả côn từ từ đến khi thấy kim ga chỉ 1500 thì nhả phanh tay)
+ Qua hàng đinh (trước khi vào cua cần lấy lái rộng, ôm sát vỉa hè bên phải. Lấy lái và nhìn gương phải thấy bánh sau cách vỉa hè khoảng 25-30cm)
+ Dừng trước đèn tín hiệu: Khuất vạch dừng là dừng ngay, kể cả khi đèn xanh còn khoảng 4 giây đổ lại.
+ Vòng quanh co: quan sát gương hậu 2 bên để bánh sau ko chèn vạch
+ Lùi dọc và ngang theo thầy hướng dẫn (Lùi chuẩn đến điểm dừng sẽ nghe thấy tiếng ting thì đạp phanh và ra. Lùi dọc thì bám sát lế đường bên trái, gương đến giữa chuồng thì lấy hết lái sang phải (2 vòng), tiến lên đến khi nhìn qua gương trái thấy bánh sau cách góc chuồng bên trái khoảng 15cm thì dừng lại lấy hết lái sang trái (4 vòng) lùi vào, khi thấy xe song song với vạch chuồng thì trả lái thằng (2 vòng) nghe ting thì dừng và ra. Lùi ngang thì bám sát hè bên phải, khi gương phải thẳng hàng với góc chuồng cuối cùng lấy hết lái sang trái (2 vòng) đến khi thấy xe chếch với đường khoảng 45 độ trả lái (2 vòng) lùi thẳng, khi nghe tiếng ting (bắt đầu vào bài lùi ngang) dừng lại lấy hết lái sang trái và lùi đến khi nghe báo ting thì dừng lại và ra)
+ Tăng tốc: Trước biển tốc độ thiểu 20km/h khoảng 8m đạp ga hết cỡ, ngang biển lên số 2, nhìn công tơ mét giữ tốc độ 24~30km/h, cách biển hạn chế tốc độ ~4m nhả hết ga, ngang biển đạp phanh, về số 1.
+ Dừng khẩn cấp: Khi nghe báo còi hụ thì bình tĩnh đạp phanh sau đó bật đèn dừng khẩn cấp, khi còi tắt nhẩm đếm trong đầu 1,2,3 tắt đèn dừng khẩn cấp và tiếp tục di chuyển.
+ Về kết thúc: Cách biển kết thúc 7m bật xi nhan phải (nhớ bật xi nhan)
Trước ngày thi thêm 1h xe chíp nữa là OK. (Có hướng dẫn mẹo thi trên mạng tất cả các phần. Hãy bỏ ra 20 phút truy cập và tìm hiểu)
Mẹo: bỏ điểm khi dừng cho người đi bộ, ngang dốc (dừng non một chút để bị trừ 5 điểm còn hơn già là đi luôn)
- Thi đường trường: Sẽ có người của Trung tâm hướng dẫn thu, nộp trước khi lên xe. Có xe nhà rồi thì cứ thế mà chạy (Chú ý thầy hướng dẫn ngồi bên bảo làm gì thì nghĩ 1(2) giây xem có phạm luật ko rồi thực hiện ngay. Nếu thấy phạm luật thì nên báo cáo thầy là phạm luật và hỏi lại cho chắc)
Cụ hướng dẫn chi tiết quá. Thsk cụ.

francis.castanie

Xe buýt
Lý thuyết cụ tự học như các cụ trên nói nhé... dơn giản lắm, học cho nhớ còn ra đường nữa...

Sa hình:
1-Depart các cụ có vẻ nghe doạ tập nhiều nên em thấy rất ít người chết điểm này (90% chet depart là do xe đểu)
2-Tuyệt đối không bám đít xe khác, vì nó chết là cụ chết theo. Khi thấy xe khác còn đang loay hoay bài trước thì đừng có đưa xe vào vạch Xuất phát, bảo với mấy cậu bảo vệ (nếu bị giục) là chưa chuẩn bị xong.
3-mới lái hay chết 2 bài lùi chuồng, nhưng tập kỹ 2 bài này rồi thì lại quay ra chết bài "vượt đèn đỏ" :)) em cũng đến chịu, đi thi mà con vượt đèn đỏ đc, chắc cơ nhà mấy học viên này to lắm, it khi dừng đèn :))

Đường trường: 100k cho chuẩn giá, mấy lão chỉ chơi đểu đc đoạn: bất ngờ kêu quay đầu, chấm điểm có xi nhan hay ko, cứ từ từ, bật xi nhan rồi mà quay. Khi vào lề cũng nhớ xi nhan. sang số ga manh vào cho nó xót xe :))

Hết ạ, mời các cụ sau :)

orion101

Xe tải
1. Cụ ở nhà tự down app về luyện là OK. Câu nào không hiểu thì hỏi thầy hoặc các cụ. Học thì phải hiểu cụ ạ. Đừng chỉ học vẹt rồi sau ra đường lại phải trả thêm học phí cụ nhé.
2. Cụ nên thuê xe bãi thi luyện mấy buổi cho quen xe, quen bài là ổn. Vào thi thì bình tĩnh thôi.
3. Thi đường trường chả mất xị hay loét nào cụ nhé. Bài thi đấy cũng chả có gì mà khó với dễ. Quan trọng vẫn là bình tĩnh thôi cụ ạ.

lý thuyết thì cụ tự học là ok, cháu học 2 buổi chiều thi đc 29/30 còn thi sa hình thì cụ cứ luyện đi, khó ở phần đề 3, lùi chuồng và xếp hàng ngang thôi. Đường trường lúc cháu thi thì chưa chấm bằng chip, cháu đưa cho ông thầy ngồi trên xe 1 lít là ok :)

nhattm92

Xe hơi
hóng , em cũng sắp học =)))

0914014354

Xe điện
Cụ ơi đường trường giờ là xe chip rùi ợ !
1. Ko cần biết tự tyn cỡ lào? Chỉ biết khi diễn tập chỉ đc phép sai lệch từ 1 đến 2 câu thì lúc diễn thật chắc chắn đậu đỏ
2. Sa hình cần tập trên chính sân thi và cần nhớ đường đi và nhớ các điểm đánh dấu trên sân thi và các tiểu xảo kỹ năng để ko mất điểm và tập trên loại chính loại xe hoặc tương đương xe thi
3. Đường trường ng chấm nên mua đc

0914014354

Xe điện
Nói chung tâm lý rất quan trọng,
LT thuộc hết , cuống , vẫn tạch .
Sa hình đi ok hết , vẫn tạch nếu run , e học cùng mấy cụ mợ đi thử tòan 100,95 thi thật vất vả lắm. Mới nhất hv chỗ ô a e quen ghép dọc xe xong chỉ có đi ra và về đích chờ thi đường trường mà ịch cái tuột chân côn chết máy 75đ đi về tức tưởi đây ạ .
Đường trường giờ cũng chip , nên là các cụ mợ đừng ỉ dúi được 2 lít mà qua , bing bong mà dính lỗi là vẫn thi lại , và trượt đường trường ko ít , giờ e thấy mấy gv chăm đưa hv ra đường hơn trước nhiều rồi.

lý thuyết thì cụ tự học là ok, cháu học 2 buổi chiều thi đc 29/30 còn thi sa hình thì cụ cứ luyện đi, khó ở phần đề 3, lùi chuồng và xếp hàng ngang thôi. Đường trường lúc cháu thi thì chưa chấm bằng chip, cháu đưa cho ông thầy ngồi trên xe 1 lít là ok :)

0914014354

Xe điện
Dạ vưng , vưỡn mất 2 lít để chân cần số , mà vưỡn tạch đều ạ , e thấy bẩu đi tối thiểu 2km , cái này các thầy chắc cũng dẫn hv ra chỗ này luyện cho quen cả rồi , vấn đề là tâm lý & thao tác của hv thoai ...e thấy bẩu đường trường có bài lên số 3 trong 20s hay 30s gì đó khá là xương với các hv .

Bủ mợ, chừ đường chường cụng cu ngưỡi máy chấm hả? Khó nhẩy?
Da

emcobietdau

Xe container
Lý thuyết: Hiểu và giải được sa hình là nội dung khá quan trọng, lý thuyết nắm càng chắc sau này càng đỡ tiền phạt Cụ ạ.
Thực hành: Cụ nên thuê xe chíp chạy lấy 3 ngày, mỗi ngày khoảng 2 tiếng là ổn.

francis.castanie

Xe buýt
Dạ vưng , vưỡn mất 2 lít để chân cần số , mà vưỡn tạch đều ạ , e thấy bẩu đi tối thiểu 2km , cái này các thầy chắc cũng dẫn hv ra chỗ này luyện cho quen cả rồi , vấn đề là tâm lý & thao tác của hv thoai ...e thấy bẩu đường trường có bài lên số 3 trong 20s hay 30s gì đó khá là xương với các hv .

Da
Thế em mới nói các cụ cứ ga to vào, thoải mái chân, lên số 3 chắc mất 5-6s, cần gì 20s cụ :) Các cụ sẽ từ số 1-5, vào đoạn đường thẳng tự động ma tăng thôi, kệ mẹ thằng ngồi cạnh :D

slaz8

Xe ba gác
2/ trước khi ti cố gắng thuê xe chip đi cho quen là tốt nhất.
1/Lý thuyết cứ là cách nào qua được khi thi.Nhưng cần phải nghiêm túc học cho thuộc mới hay, vì nó không chỉ giúp thi mà còn giảm kha khá chi phi khi bon trên đường.
3/Lái cẩn thận thi chả mất cái gì, tuy nhiên cũng theo cả lớp cho có phong trào :))

0914014354

Xe điện
Thế em mới nói các cụ cứ ga to vào, thoải mái chân, lên số 3 chắc mất 5-6s, cần gì 20s cụ :) Các cụ sẽ từ số 1-5, vào đoạn đường thẳng tự động ma tăng thôi, kệ mẹ thằng ngồi cạnh
Ôi lái mới cụ ơi , khó mà .

vanthanh1189

Xe tải
E cũng vừa lấy bằng xong nói chung là không khó cụ chủ ah.Kinh nghiệm của e như sau:
-Lý thuyết:cài app trên máy đt rãnh ngồi đánh gần tới ngày thi nên dành nhiều thời gian luyện hơn cho chắc.
-Sa hình:nhớ điểm căn của thầy chỉ vì cái này mỗi sân mỗi khác,lên xe bĩnh tĩnh thử côn phanh cài dây an toàn+xi nhan trái lúc vào xuất phát(cái này hay quên).
-Đường trường:lễ phép dạ thưa cài dây an toàn bật xi nhan trái làm theo hướng dẫn của thầy là ok,không tốn 1 đồng nào lun.
Kết luận:luôn vững tâm tự tin khi lái xe chúc cụ chủ may mắn :D.E thi(29-100-90).