Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

Hoacomay17

Xe tăng
Làm sao mà cụ xem qh 1:2000 mà biết nó lậm vào đất mình nhỉ. Mà qh cứ 5 năm điều chỉnh 1 lần. Nên cụ bán hơi sớm.
Quy hoạch này nó gắn với cái tầm nhìn hn 2050 nên nó không điều chỉnh gì đâu.
Từ 1/2000 cụ ra viện quy hoạch kiến trúc hn, họ sẽ đạc và áp vào địa chỉ lô nhà cụ, ra luôn số đất bị xới

Hoacomay17

Xe tăng
Em cái này cũng không hiểu lắm.
Nhà em có cái nhà, trước những năm 2000 thì theo quy hoạch Hà Nội đến năm 2010 là thành mặt đường. Giữa năm 2010 em chuẩn bị cưới vợ nên bố mẹ có ý định xây sửa lại nhà, nhờ một đội môi giới làm tất cả thủ tục xây dựng, nhưng đến bên quận thì bảo đường có thể mở rộng ra và uốn vào hướng nhà em (nên bị chém dọc nhà mất 2/3 diện tích), do đó tất cả những hộ dân trong ranh giới quy hoạch đều không được xây dựng.
Hôm vừa rồi, cơ quan chị em có đợt làm việc với phường, tranh thủ hỏi thì ông ở phường lại bảo nhà em không bị dính quy hoạch, cứ làm đơn ra phường cho xây thoải mái.
Nên đến giờ em cũng chưa hiểu là nhà mình có bị dính quy hoạch hay không, hay bao giờ thì nó xây dựng. Tâm lý ở thì y như cụ nói, xây lên thì cũng vẫn chẳng yên tâm, không biết bao giờ nó thu hồi, nó thu hồi sớm thì lỗ nặng, không xây thì ở lụp xụp.
Cuối năm về nước có lẽ em sẽ ra viện quy hoạch để xem và hỏi lại xem sao.
Nếu như bị dính thì có lẽ sẽ tính phương án bán bỏ và tìm chỗ ở khác.

Trường hợp thu mua đất quy hoạch em nghĩ là có.
VD như nhà bên cạnh em mặt tiền có 3.7m (sâu 19m), nếu mua thêm nhà em (4x19m, thêm cái hông nhà 2x20m là hệ thống ống thoát nước của khu, nhà em sử dụng)
- Giả sử quy hoạch không diễn ra thì họ có mảnh đất mặt tiền 7.7mx19m, được thêm hơn 40m2 dọc nhà để làm ô thoáng và để xe, trồng cây miễn phí, nhà từ không để được ô tô (ngõ chỗ nhà đó 3,5m) thành để được mấy cái ô tô trong nhà (nhà em đúng ngã 3 của ngõ rộng, xe tải vào nhà).
- Nếu như quy hoạch diễn ra, thì họ có nhà (19x5) 3 mặt thoáng: 1 mặt tiền 19m (đường mở dọc nhà), 1 mặt ngõ rộng 3,5m, và 1 mặt thoáng 2m (hệ thống ống thoát nước chìm chạy theo phía sau nhà).

Em cũng muốn mua nhà bên cạnh nhưng một là không đủ tiền và hai là không biết họ có bán không. Còn nhà hàng xóm chắc cũng như nhà em không đủ tiền hoặc chờ nhà em bị giải tỏa để mua lại rẻ hơn, hay chính quyền thu hồi nốt diện tích không đủ điều kiện làm sổ, hoặc bắt hợp thửa (như vậy họ vẫn nghiễm nhiên có nhà mặt tiền 19m).

Lúc đầu em cũng tình như cụ nói là định gạ mua nhà sau lưng mình, nhưng họ không thiện chí bán và lúc đó em cũng cạn tiền nên thôi, hai vc qđ cắt lỗ tháo chạy
Cũng có thể nhà họ cũng dò đc trên viện quy hoạch nên họ ngồi chờ.
Mà cái kiểu nhà tự nhiên ra mặt đường nó là số rồi, mình k ngồi thi gan với chính sách đc

Còn xây dựng, phường nó bảo ok nhưng thanh tra xd là quận, khi mình cố xây, nó sẽ phạt, phải đi đêm mất phí nhưng đặc biệt là phải ký văn bản cam kết sau này nếu giải toả sẽ không đc đền bù tài sản trên đất. Em đã hỏi kỹ rồi.
Và tra đơn giá đất ngõ em thì đâu đc có 15-20tr một mét thôi.

Thôi cắt lỗ còn để tâm làm việc khác, chứ xây cái nhà gần 2 tỷ ở 10-15 năm nó phá thì đắt hơn đi thuê nhà

ngoctiep012

Xe hơi
Đến 1/500 là lúc đó đi kèm là qđ thu hồi đất cụ ạ :D đoạn này thì có mà bán cho ma à
Em cũng vừa suýt mua đất dính quy hoạch 1/2000. Nhưng hỏi ku em bên bank nó bảo ko giải ngân cho nên em thôi. Nhưng thực tế là 1/2000 thì đa phần là treo và chờ huy động vốn

Hoacomay17

Xe tăng
Em cũng vừa suýt mua đất dính quy hoạch 1/2000. Nhưng hỏi ku em bên bank nó bảo ko giải ngân cho nên em thôi. Nhưng thực tế là 1/2000 thì đa phần là treo và chờ huy động vốn
Nó là dự án mở đường lên chả biết đc cụ ạ
Mới lại nó cứ treo đó đến 2050 thì mình xuống lỗ đến đít rồi :D cả đời sống trong phấp phỏng bị thu hồi nhà khéo sinh bệnh mà die ấy

Federer

Xe tải
Em thấy nhiều nơi có quy hoạch 1/500 rồi có cả thông báo GPMB rồi mà còn chả triển khai gì. Vấn đề là mở cái con đường đó có ý nghĩa gì về mặt giao thông ko, vì ngân sách bây giờ có hạn nên sẽ chỉ làm những đường thực sự có yêu cầu về giao thông thôi. Quy hoạch thì phủ rộng khắp thành phố, không chỉ các đường lớn mà cả các ngõ nữa. Có những ngõ hiện trạng rộng 5m quy hoạch mở 11,5 hoặc hơn cực nhiều.

Vấn đề là nhà dính QH thì mất giá khi muốn bán hoặc định giá để thế chấp vay NH tại thời điểm QH còn hiệu lực.

superblu16

Xe máy
Vâng, nhiều người có tâm lý để cho chúng chết như mình cho đỡ ấm ức :)
Đợt đó, vc em cũng ngơ ngơ mất mấy tháng vì tiếc tiền, nhưng sau tự an ủi nhau là của đi thay người, mọi qđ sai lầm thì đều phải trả giá bằng tiền mặt.
Hôm nay em mới hết tiếc của nên ngồi chia sẻ để các cụ khác đỡ dính, nhất là với nhiều cụ kinh tế khó khăn, gom góp đc ít tiền mua nhà, kinh nghiệm chưa nhiều, cứ ra phường check xong rồi hỉ hả đi mua thì vỡ mồm, lúc đó tiếc của quá lại nghĩ quẩn thì khổ vợ khổ con.

Các cụ nên nhớ, khi chưa có qđ thu hồi đất thì kể cả ra công chứng vẫn mua bán bình thường, và trên sổ không hề có chữ đất thuộc diện quy hoạch đâu nhé.
Cảm ơn những chia sẻ của cụ

30xx1631

Xe điện
Cảm ổn cụ đã chia sẻ bài học thực tế. E có 1 số điểm như sau:

1. Quy hoạch thường xem trên phòng đô thị quận, ko ai xem trên Phường cả.
2. Tất cả các Bank họ cũng đều lên phòng đô thị quận và khi nhận thế chấp sổ họ đều biết là có quy hoạch. Bank trả chi phí đều đặn hàng quý cho việc này. Đây là điều tiên quyết và bắt buộc.
3. Dính quy hoạch vẫn xin được giấy phép xây dựng như nình thuờng cụ nhé. Quận họ vẫn cấp và đề thêm 1 câu e ko rõ là gì đại khái là: phần nằm trông quy hoạch sẽ ko được đền bù khi thực hiện giải toả cưỡng chế.

Không làm thì biết làm gì cụ, đành phải cắt lỗ mang tiền đi mua chỗ khác mà ở rồi túc tắc cày kiếm sau thôi. Chứ ở cái chỗ mà chả biết nó dọn đi lúc nào thì chết nhục cụ ạ. Vì em tính nhanh nếu xây nhà lên ở thì cũng mất tầm 1,5 tỷ. Trong vòng 10 năm mà nó giải tỏa thì coi như mất thêm tiền xây nhà, sau 10 năm coi như khấu hao nhà xong thì cũng đỡ. Nhưng như thế cũng là rủi ro. Chư kể giờ nếu xây mà đi xin GPXD thì không được vì đã có quy hoạch nên nó k cho, xây chui thì lại béo mấy chú thanh tra xd.

Thì chính cu cậu bên viện quy hoạch cũng bảo em thế, là anh thích cứ xây mà ở, bọn em vẽ thì cứ vẽ thế thôi chứ cũng chả biết khi nào làm, mà biết đâu nhiệm kỳ sau lãnh đạo lại bảo hủy quy hoạch. Nhưng ở kiểu ntn bất an bỏ xừ
Đương nhiên mọi việc do số thôi, biết thế nào đc. 20 năm trước mấy nhà ở đường trường chinh đâu có nghĩ có ngày đổi đời ra mặt phố như hôm nay.

Hoacomay17

Xe tăng
Cảm ổn cụ đã chia sẻ bài học thực tế. E có 1 số điểm như sau:

1. Quy hoạch thường xem trên phòng đô thị quận, ko ai xem trên Phường cả.
2. Tất cả các Bank họ cũng đều lên phòng đô thị quận và khi nhận thế chấp sổ họ đều biết là có quy hoạch. Bank trả chi phí đều đặn hàng quý cho việc này. Đây là điều tiên quyết và bắt buộc.
3. Dính quy hoạch vẫn xin được giấy phép xây dựng như nình thuờng cụ nhé. Quận họ vẫn cấp và đề thêm 1 câu e ko rõ là gì đại khái là: phần nằm trông quy hoạch sẽ ko được đền bù khi thực hiện giải toả cưỡng chế.

Cái số 1 nhiều cụ dính lắm, chỉ ra phường hỏi xong là mua
Cái số 2 thì em cũng nghĩ như cụ và dính, nhưng k ngờ là bank nó vẫn cho vay kể cả đã quy hoạch, còn vì sao họ vẫn cho vay thì em chịu
Cái số 3 em đã nói ở trên, cam kết thế thì khác gì mất nhà khi giải toả đâu

hungboy

Xe buýt
Nhà em ở ngõ mua cách đây hơn 15 năm, mua được vài năm nó vào quy hoạch. Năm ngoái em làm được sổ, hỏi Quận và xem bản vẽ thì ko dính chắc là bỏ. Quy hoạch Việt Nam! Cũng linh tinh lắm

noithatkientruc

Xe điện
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Đúng rồi cụ ở Phường không chuẩn, 1 là lên phòng xây dựng quản lý đô thị quận chekc 1/500 hoặc lên sở quy hoạch kiến trúc check 1/2000

noithatkientruc

Xe điện
Người ta có quan điểm riêng và có mục đích riêng, thậm chí họ có thủ đoạn riêng. Cái đó thì em không bàn cụ ạ. Thị trường bds còn có đội chuyên đi thu mua đất thuộc diện giải tỏa ấy, càng gần ngày giải tỏa họ càng săn. Mỗi nghề có bí quyết riêng.

Biết đâu cụ kia mua 5.1 xong sang tay cho cụ nào đó ở giá 5.2 thì sao? khi mà cụ mua kia chỉ ra phường check như em từng thế.
Vì vậy, cái em chia sẽ là các cụ mua nhà đừng vội tin người bán và sales là chỉ ra phường check. Vấn đề ở chỗ đó.
Chuyện từ chính bản thân em thì đương nhiên nó là thật, còn các cụ nào thấy băn khoăn thì qua em dẫn đến xem lại ngôi nhà mà vc em từng rơi lệ tiễn đưa :(
Hoặc ông mua của cụ thôn tính cái nhà bên trong ( nhà không ra mặt đường ) để hợp 2 nhà là 1

noithatkientruc

Xe điện
Viện quy hoạch nó nằm ở phòng tài nguyên môi trường quận hả cụ, e chưa bao giờ nghe tới viện quy hoạch cả ????
Không có viện nào nằm ở quận cả. 1 là cụ check ở phòng xd và quản lý đô thị quận 2 là sở quy hoach kt hà nội

X30

Xe tăng
Bài viết của cụ chủ thớt rất thực tế.

Maxo73

Xe buýt
đúng là kinh nghiệm xương máu ạ

issie

Xe tải
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nhà ngõ to như phố rồi mà nó vẫn quy hoạch tiếp hả cụ? Em cũng có một mảnh mua cách đây 2 năm, ngõ cũng to, có vỉa hè rồi, người nhà cũng đi check quy hoạch, nhưng không rõ là check ở phường hay quận nữa. Nhưng đã chuyển sang sổ đỏ tên em, và không thấy trong sổ ghi gì đến quy hoạch cả. Liệu nó có bị dính quy hoạch không hả các cụ?

trangco90

Đi bộ
cảm ơn cụ chủ. bài viết hữu ích quá. e lơ mơ chả hiểu gì giờ thì thông rồi. nhưng cũng chưa có xiền mua đất :))

Hoacomay17

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nhà ngõ to như phố rồi mà nó vẫn quy hoạch tiếp hả cụ? Em cũng có một mảnh mua cách đây 2 năm, ngõ cũng to, có vỉa hè rồi, người nhà cũng đi check quy hoạch, nhưng không rõ là check ở phường hay quận nữa. Nhưng đã chuyển sang sổ đỏ tên em, và không thấy trong sổ ghi gì đến quy hoạch cả. Liệu nó có bị dính quy hoạch không hả các cụ?
Ngõ đang 8m chưa vỉa hè, nó quy hoạch lên 15m và vỉa hè 3m mỗi bên cụ ạ

Hoacomay17

Xe tăng
Hoặc ông mua của cụ thôn tính cái nhà bên trong ( nhà không ra mặt đường ) để hợp 2 nhà là 1
Có thể họ đầu tư hợp thửa, nhưng họ có tiền nên ạo hiểm liều ăn nhiều, chứ vc em i cóp mua đc câi nhà mà liweuf thế thì toi .

thangdc

Xe buýt
Đi mua nhà thì cụ tự check quy hoạch nghe sale làm gì.

E tư vấn cho khách của e thì e luôn bảo họ tự check. Nguyên nhân ko phải vì em lười mà vì e có nói ko có quy hoạch thì họ cũng ko tin cơ mà, kiểu gì chả check lại, thế nên các cụ đi mua tự check cho nhanh.

Cái nhà mua mà lại k check quy hoạch thì e cũng chịu các cụ. Tất nhiên có những khu dính quy hoạch treo nhưng vì dân quá đông nên không khả thi cho lắm, ví dụ ngõ 89 Lạc Long Quân chẳng hạn, với những khu đó thì giá thường là giá bán hiện trạng, cứ hợp lý thì triển thôi.

mâimimotniemtin

Xe đạp
Mua đất dính quy hoạch đâu có đáng lo, có nơi còn lời lớn các cụ à, chẳng hạn mình mua đất ngoại thành trong thôn xóm giá rẻ 4 tr/m2, sau này nhà nước thực hiện quy hoạch sẽ thu hồi theo giá thị trường ( Thường lấy bảng giá đất nhân hệ số ) thì cũng không thiệt hại bao nhiêu. Cái mang lại lớn nhất là được mảnh tái định cư với cơ sở hạ tầng đầy đủ, giá gấp mấy lần đất bị thu hồi mà tiền trả cho nó chỉ nhỉnh hơn đất bị thu hồi vài chục % thôi, vì thế có người luôn mong ngóng giải tỏa cho nhanh, nhưng thự tế bọn làm quy hoạch thì nó cố vẽ ra thật nhiều để lấy tiền ngân sách thôi chứ có thực hiện bao nhiêu đâu, với lại để điều chỉnh quy hoạch với chủ đầu tư không khó, nó cứ thay xoành xoạch ấy mà, chỉ là có cụ Hồ và cụ Trum là Ok hết! Nếu có QH 1/2000 mà chưa có kế hoạch SDĐ hàng năm của cấp huyện thì vẫn chuyển nhượng vô tư mà.