Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

grandis2012

Xe buýt
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Giống em. Em dính quả đường ven Hồ Tây, Quảng An năm 2008 nhưng hơi ngược tý. Em check của Viện Quy hoạch thì ok, về phường cũng ok. Sau lòi ra là dự án khác thuộc quản lý của Ban Quản lý dự án ven hồ, chưa cập nhật. Đắng hết cả mề!!!

Hoacomay17

Xe tăng
Mua đất dính quy hoạch đâu có đáng lo, có nơi còn lời lớn các cụ à, chẳng hạn mình mua đất ngoại thành trong thôn xóm giá rẻ 4 tr/m2, sau này nhà nước thực hiện quy hoạch sẽ thu hồi theo giá thị trường ( Thường lấy bảng giá đất nhân hệ số ) thì cũng không thiệt hại bao nhiêu. Cái mang lại lớn nhất là được mảnh tái định cư với cơ sở hạ tầng đầy đủ, giá gấp mấy lần đất bị thu hồi mà tiền trả cho nó chỉ nhỉnh hơn đất bị thu hồi vài chục % thôi, vì thế có người luôn mong ngóng giải tỏa cho nhanh, nhưng thự tế bọn làm quy hoạch thì nó cố vẽ ra thật nhiều để lấy tiền ngân sách thôi chứ có thực hiện bao nhiêu đâu, với lại để điều chỉnh quy hoạch với chủ đầu tư không khó, nó cứ thay xoành xoạch ấy mà, chỉ là có cụ Hồ và cụ Trum là Ok hết! Nếu có QH 1/2000 mà chưa có kế hoạch SDĐ hàng năm của cấp huyện thì vẫn chuyển nhượng vô tư mà.

Cụ mơ ngủ à :D hay đang ôm mảnh bị quy hoạch muốn bán???

Chuyện đền bù bằng đất tái định cư nó hên xui nhé, nó phụ thuộc quỹ đất của quận nơi cụ ở còn hay hết. Nếu hết thì lên chung cư nhé, mà diện tích 45m chung cư thì ai ở ai không
Đơn giá nhà trong ngõ nhân hệ số xong cũng chả đc bao nhiêu đâu. Em tính rồi, giỏi lắm nó đền bù theo tiền thì dc khoảng 1 tỷ. Còn nếu đền chung cư thì 45m hơn tý. Nói chung nếu đền bù mà lãi như cụ nói thì dân đã chẳng mang quốc mang xẻng ra thịt chính quyền :))

tintucvn

Xe tăng

Chuyện đền bù bằng đất tái định cư nó hên xui nhé, nó phụ thuộc quỹ đất của quận nơi cụ ở còn hay hết. Nếu hết thì lên chung cư nhé, mà diện tích 45m chung cư thì ai ở ai không
Đơn giá nhà trong ngõ nhân hệ số xong cũng chả đc bao nhiêu đâu. Em tính rồi, giỏi lắm nó đền bù theo tiền thì dc khoảng 1 tỷ. Còn nếu đền chung cư thì 45m hơn tý. Nói chung nếu đền bù mà lãi như cụ nói thì dân đã chẳng mang quốc mang xẻng ra thịt chính quyền :))
cụ ấy tính giá ở quê, những khu vực giá đất rất rẻ, gần sát với giá nhà nước quy định, hoặc biên độ có giá trị thấp.
Nên việc mạo hiểm là okie.
Chứ đất ở khu vực trung tâm, giá thực tế 100-150 triệu/m chẳng hạn, giá quy định nhà nước đền bù 19tr/m2 kể cả nhân hệ số lên 35 tr/m2 thì cũng chẳng mua nổi căn chung cư trong khu vực đó.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Đúng là một bài học đắt giá cụ ạ. Chúc cụ sớm tìm được chỗ ổn định.

Hoacomay17

Xe tăng
Đúng là một bài học đắt giá cụ ạ. Chúc cụ sớm tìm được chỗ ổn định.
Cảm ơn cụ, em mua xong rồi, chia sẻ kn đắt giá em mua đc cho các cụ lần đầu mua nhà khác thôi.
Vì cơ bản em thấy nhiều cụ trên này cứ tư vấn cụ khác ra phường check nên em mới viết để các cụ đỡ dính

diepcoi

Xe hơi
E xin lót dép nghe.

Sent from my iPhone using Tapatalk

mâimimotniemtin

Xe đạp

Tôi có mảnh dính quy hoạch mà nhiều người muốn mua quá mà mình không muốn bán, các huyện ngoại thành khi nhà nước thu hồi đất do quỹ đất rộng lớn nên đương nhiên là được TĐC bằng nền đất mà diện tích cũng khá lớn ( Theo quy định ).
Bọn hỏi mua của mình do biết dính quy hoạch thường hay dìm giá, nó trả bằng phân nửa thì ngu gì mà bán, có khi nó mua của mình vài trăm triệu sau này được suất TĐC giá mấy tỷ!

Hoacomay17

Xe tăng
Tôi có mảnh dính quy hoạch mà nhiều người muốn mua quá mà mình không muốn bán, các huyện ngoại thành khi nhà nước thu hồi đất do quỹ đất rộng lớn nên đương nhiên là được TĐC bằng nền đất mà diện tích cũng khá lớn ( Theo quy định ).
Bọn hỏi mua của mình do biết dính quy hoạch thường hay dìm giá, nó trả bằng phân nửa thì ngu gì mà bán, có khi nó mua của mình vài trăm triệu sau này được suất TĐC giá mấy tỷ!
Ngoại thành thì nói làm gì, của tớ là mấy quận nội thành mới đau. Bọn này thì chỉ có lên chung cư tdc thôi

stone_lamp

Xe điện
Em tưởng cắt xong nó ra mặt đường càng đẹp chứ nhể :)

mâimimotniemtin

Xe đạp
Ngoại thành thì nói làm gì, của tớ là mấy quận nội thành mới đau. Bọn này thì chỉ có lên chung cư tdc thôi
Đương nhiên rồi, nội đô đất vàng nó trao cho sân sau làm dự án, TĐC nó nhét vào C/C kém chất lượng, nhiều người chả buồn nhận mà tìm cách bán lại cho người khác vì ở một thời gian nó xuống cấp sẽ thành ổ chuột thì khổ trăm bề.
https://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/bat-dong-san/hang-tram-can-tai-dinh-cu-o-ha-noi-khong-co-nguoi-den-nhan-3798285.html

Dangminhquan

Xe điện
Chắng dễ ăn như vậy, nhất là cụ chưa dính vào đất bị quy hoạch treo. Đẩy nhanh chịu lỗ 15% vẫn là trúng số trong trường hợp này. Mất tiền vẫn là trúng số bởi lềnh dềnh có khả năng còn thua lỗ nặng hơn nhiều. Không phải thua lỗ 900T mà thua lỗ 2 tỷ hoặc hơn.

1) Muốn xây mới, sửa chữa lớn nó cũng không cho phép; Nó treo cho 15 năm thì vỡ mặt luôn, bán không được, xây sửa không xong.
2) Đợi giá đền bù thì bèo bọt lắm, đất trong ngõ to giỏi lắm là được nhà nước đền bù 40T/m2;
Giả sử nhà đất cụ ấy mua có diện tích 45m2. Mất 2/3 là 30m2, tiền bồi thường đất là 1.2 tỷ, cả đất và nhà được bồi thường hơn 2 tỷ.
3) Còn 15m2 còn lại, nếu may mắn không bị thu hồi, cứ cho được giá khoảng 2.4 tỷ nữa. Tổng cả phần còn lại và phần bị thu hồi chưa được 4.5 tỷ.
Nếu đen bị thu hồi nốt phần còn lại 15m2 thì giỏi lắm là được nhận đền bù không đến 3.5 tỷ cho toàn bộ nhà đất.
4) Xử lý nhanh chịu lỗ 900T là hợp lý, đỡ đau đầu hại sức khỏe và tuổi thọ.

Cụ ấy chịu lỗ 15% khoản đầu tư là rất quyết đoán đấy.
Chính xác.Nhưng ít người nghĩ và tính toán thấu đáo được như này.Chấp nhận cắt lỗ còn hơn âm vốn nhiều hơn.Nhiều người vì tiếc của nên chần chừ không dám xuống tay lại càng âm vốn nhiều hơn.Nói chung cắt cái rắc rối một lần rồi ta dành thời gian chơi ván mới là ngon nhất.

theanh90

Xe tăng
Hơi tiếc cho cụ, có những chỗ quy hoạch treo mãi mãi mà có thể do có bàn tay nhúng vào để có đất giá rẻ.

misshomevn

Xe tải
Giờ thì nói làm gì, ngày đó kinh nghiệm mua nhà chưa nhiều, trước đó cũng mua đi bán lại 1-2 căn nhưng toàn chung cư nên không quen vụ chek quy hoạch. Mà cái vụ ra phường check đến giờ nhiều cụ vẫn nghĩ thế.

Chuẩn nhất, là lên viện quy hoạch cụ nhé. Có nhiều cái khi phê duyêt chưa về quận ngay đâu.
Cụ có check qua bản đồ quy hoạch Quận không, rồi google map trên bản đồ quy hoạch đó kiểm tra lại

misshomevn

Xe tải
Bây giờ mua bđs có nhiều luồng thông tin để tìm hiểu với chếch choác,chứ hồi những năm đầu 2X thì đôi khi việc mua bán bđs này là may rủi. Hồi đó nhà cháu mua thì toàn lân la hàng nước và thổ dân lân cận để dò la thăm hỏi. Những khu nào mà thấy nhiều nhà cấp 4 chưa xây là phải đặt dấu hỏi to tướng trong đầu ngay.
khu nào nhiều nhà cấp 4 khu đất trống và nên ngó qua cái bản đồ quy hoạch là nữa xem có gần chỗ bị qui hoạch đường xá gì ko

Website
facebook.com
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Cụ ơi, Viện quy hoạch kiến trúc Hà Nội địa chỉ ở đâu thế cụ? Cảm ơn cụ đã chia sẻ bài viết rất hay ạ

vinhtmdt311

Đi bộ
Website
dieuhoadairry.vn
Em cũng bị dính quy hoạch khi mua đất 2014 ở Bạch Mai, dính ngay quả quy hoạch 1/2000 đường bạch mai 2. Mua 1,2 tỷ cắt lỗ còn 800tr. Xót của nhưng vẫn bán. Cụ nào mua đất khu vực Hai Bà Trưng chỗ đường Bạch Mai nên check cẩn thận

Sent from my iPhone using Tapatalk

thangdc

Xe buýt
Thường khi check quy hoạch cụ phải lên Quận thì mới rõ nhất, cụ nào có quan hệ với sở Quy hoạch kiến trúc càng tốt.

Vừa rồi em mới chốt bán một con ở Huỳnh Thúc Kháng, mặt phố Huỳnh THúc Kháng hẳn hoi mà còn quy hoạch. Bản quy hoạch Sở quy hoạch kiến trúc rõ rành rành luôn, nhưng khách vẫn chốt mua, vì ưu thế hạng A của con phố này kể cả trước và sau quy hoạch nếu thực hiện.

Check quy hoạch là việc các cụ ko nên tin lời môi giới. Em đã có 1 bài post trước đây nói rằng em dẫn khách khi khách hỏi quy hoạch lúc nào e cũng bảo khách đi tự check, đơn giản vì môi giới bảo ko có thì các cụ cũng ko tin mà.

pika.mado

Xe máy
Giống em. Em dính quả đường ven Hồ Tây, Quảng An năm 2008 nhưng hơi ngược tý. Em check của Viện Quy hoạch thì ok, về phường cũng ok. Sau lòi ra là dự án khác thuộc quản lý của Ban Quản lý dự án ven hồ, chưa cập nhật. Đắng hết cả mề!!!
thiệt hại bao tiền hả cụ