Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

Đường bộ

Xe điện
Một người có tâm. Cụ đã không giấu người mua sau về tình trạng căn nhà. Sẽ có nhiều điều tốt đến với cụ.

humer

Xe điện
giờ muốn đón đầu quy hoạch để ra mặt đường thì làm như thế nào cụ chỉ em với.

q84neu

Xe tải
Có người dám bỏ ra 5.1 tỷ để mua đất 2/3 dính vào quy hoạch và 1/3 phần còn lại cỡ dưới 15m2 cũng nguy cơ bị thu hồi nốt, thì thật kỳ diệu.

Nếu chuyện kể có thật, thì cụ may mắn trúng số rồi.
Trúng số gì ah cụ. Cụ ý đang mất tiền ý. Cụ yên tâm có dự án về phường rồi còn treo mấy chục năm. E như cụ, sửa đẹp để ở. rồi đến luc nhà nước lấy vào thì cụ cũng yên tâm là có lời. 15m2 còn lại quy ra tiền to tiền lắm đó. Chưa kể được nhà nước bồi thường. Nếu nó lấy hết của cụ, thì e cũng khuyên bán. Chứ để lại thì rủi ro. Nhưng đây còn trên 15m2. He he. Cứ yên tâm nhá. E mà có tiền. E cũng mua của cụ và mong cho quy hoạch nó làm thật sớm. Chứ làm lâu e lại ko khoái

dinhtungnguyen

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẽ thông tin, cháu cách đây 5 năm (2013) cũng mua một căn trong ngõ xx Q. Thanh Xuân, vì mua nhà trong khu vực mình đã ở trước đó (cách nhà cũ 200m) sổ đỏ cũng cắm ngân hàng như cụ, cháu tự tin còn không thèm lên phường hay quận để check, chỉ xem sổ đỏ (photo) hỏi thông tin các nhà xung quanh rồi xuống tiền. Tuy nhiên khi đi làm sang tên sổ đỏ mới té ngữa là khu đó có quy hoạch cây xanh (năm 2012 Thủ Tướng chính phủ có phê duyệt quy hoạch Hà Nội tầm nhìn 2020-2050 gì đó). Cháu vẫn biết éo bao giờ nó làm được việc đó nhưng tự nhiên trong sổ đỏ có mấy chữ QUY HOẠCH CÂY XANH nên giờ muốn vay vốn ngân hàng làm ăn cũng ko dc. chia sẽ để CCCM mới đi mua nhà đất cần cẩn thận check thật kỹ nhằm tránh tiền mất, nợ mang

Hoacomay17

Xe tăng
Trúng số gì ah cụ. Cụ ý đang mất tiền ý. Cụ yên tâm có dự án về phường rồi còn treo mấy chục năm. E như cụ, sửa đẹp để ở. rồi đến luc nhà nước lấy vào thì cụ cũng yên tâm là có lời. 15m2 còn lại quy ra tiền to tiền lắm đó. Chưa kể được nhà nước bồi thường. Nếu nó lấy hết của cụ, thì e cũng khuyên bán. Chứ để lại thì rủi ro. Nhưng đây còn trên 15m2. He he. Cứ yên tâm nhá. E mà có tiền. E cũng mua của cụ và mong cho quy hoạch nó làm thật sớm. Chứ làm lâu e lại ko khoái
Theo quy hoạch thì em còn lại tầm 11-12m cụ ạ. Nhưng như thế thì không làm sổ được, và quy định mới là nếu k đủ diện tích làm sổ thì nn sẽ thu hồi nốt.
Mà giá đất đền bù trong ngõ thì cụ biết nó bèo bọt ntn ở cái đất hn này.

Nên vc em qđ rút ra bù lỗ mua chỗ khác ở cho yên tâm.
Qđ này bọn em hoàn thành 2 năm rồi nên giờ sau time nguôi ngoai mới mang ra chia sẻ để các cụ khác rút kn đỡ mất tiền như em thôi.

Xây dựng trên mảnh đất đang quy hoạch ở tâm nó cũng bất an lắm cụ ạ. Chả biết nó ủi mình đi lúc nào

Hoacomay17

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẽ thông tin, cháu cách đây 5 năm (2013) cũng mua một căn trong ngõ xx Q. Thanh Xuân, vì mua nhà trong khu vực mình đã ở trước đó (cách nhà cũ 200m) sổ đỏ cũng cắm ngân hàng như cụ, cháu tự tin còn không thèm lên phường hay quận để check, chỉ xem sổ đỏ (photo) hỏi thông tin các nhà xung quanh rồi xuống tiền. Tuy nhiên khi đi làm sang tên sổ đỏ mới té ngữa là khu đó có quy hoạch cây xanh (năm 2012 ********* chính phủ có phê duyệt quy hoạch Hà Nội tầm nhìn 2020-2050 gì đó). Cháu vẫn biết éo bao giờ nó làm được việc đó nhưng tự nhiên trong sổ đỏ có mấy chữ QUY HOẠCH CÂY XANH nên giờ muốn vay vốn ngân hàng làm ăn cũng ko dc. chia sẽ để CCCM mới đi mua nhà đất cần cẩn thận check thật kỹ nhằm tránh tiền mất, nợ mang
Nói chung là đã dính quy hoạch thì mất giá trị lắm, để thì tức mà bán thì xót

Lúc em lên viện quy hoạch check thì họ còn cho xem nhà cách đó một đoạn vừa lên xin giấy phép xd và viện cho chỉ giới đỏ vào khá sâu. Chiếu ra thì nhà em còn tẹo
Mặc dù cậu chuyên viên bảo anh yên tâm, bọn em vẽ cho có vậy chứ biết khi nào làm đâu anh.
Nhưng chả biết đc, gặp khách không bán nhỡ vài năm nó làm thì còn xót nữa

Pumzen

Xe ba gác
Bây giờ mua bđs có nhiều luồng thông tin để tìm hiểu với chếch choác,chứ hồi những năm đầu 2X thì đôi khi việc mua bán bđs này là may rủi. Hồi đó nhà cháu mua thì toàn lân la hàng nước và thổ dân lân cận để dò la thăm hỏi. Những khu nào mà thấy nhiều nhà cấp 4 chưa xây là phải đặt dấu hỏi to tướng trong đầu ngay.

phihanhgia

Xe điện
Chắng dễ ăn như vậy, nhất là cụ chưa dính vào đất bị quy hoạch treo. Đẩy nhanh chịu lỗ 15% vẫn là trúng số trong trường hợp này. Mất tiền vẫn là trúng số bởi lềnh dềnh có khả năng còn thua lỗ nặng hơn nhiều. Không phải thua lỗ 900T mà thua lỗ 2 tỷ hoặc hơn.

1) Muốn xây mới, sửa chữa lớn nó cũng không cho phép; Nó treo cho 15 năm thì vỡ mặt luôn, bán không được, xây sửa không xong.
2) Đợi giá đền bù thì bèo bọt lắm, đất trong ngõ to giỏi lắm là được nhà nước đền bù 40T/m2;
Giả sử nhà đất cụ ấy mua có diện tích 45m2. Mất 2/3 là 30m2, tiền bồi thường đất là 1.2 tỷ, cả đất và nhà được bồi thường hơn 2 tỷ.
3) Còn 15m2 còn lại, nếu may mắn không bị thu hồi, cứ cho được giá khoảng 2.4 tỷ nữa. Tổng cả phần còn lại và phần bị thu hồi chưa được 4.5 tỷ.
Nếu đen bị thu hồi nốt phần còn lại 15m2 thì giỏi lắm là được nhận đền bù không đến 3.5 tỷ cho toàn bộ nhà đất.
4) Xử lý nhanh chịu lỗ 900T là hợp lý, đỡ đau đầu hại sức khỏe và tuổi thọ.

Cụ ấy chịu lỗ 15% khoản đầu tư là rất quyết đoán đấy.

STARIUS

Xe buýt
Làm sao mà cụ xem qh 1:2000 mà biết nó lậm vào đất mình nhỉ. Mà qh cứ 5 năm điều chỉnh 1 lần. Nên cụ bán hơi sớm.

nguyentranduc

Xe buýt
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Mới 1/2000 mà Cụ lo nhiều quá, QH ở Vn thì còn lâu mới làm, nhà em dính qh 40 năm rồi có thấy nhúc nhích gì đâu, khi nào có 1/500 thì mới đáng lo

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
E cảm kích cái tâm của cụ đã rất rõ ràng với người mua.
E biết 1 trường hợp bị lừa mua đất quy hoạch đường Xã Đàn mới. Lúc đầu quy hoạch mở rộng đường la thành, sau thế nào đổi lại sang đường bây giờ. Hồi đó cô chủ nhà sau khi biết tin bị lừa đã sốc và nằm viện mấy tháng trời, sau đó 1 thời gian có người đến hỏi mua cô lại không bán và nói cho họ biết rằng " nhà này nằm trong diện quy hoạch và mất hết", thấy người mua vẫn quyết tâm mua cô ý sinh nghi.
Và bây giờ nhiễm nhiên có cái nhà gần trăm m2 mặt đường.

tintucvn

Xe tăng

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Em cái này cũng không hiểu lắm.
Nhà em có cái nhà, trước những năm 2000 thì theo quy hoạch Hà Nội đến năm 2010 là thành mặt đường. Giữa năm 2010 em chuẩn bị cưới vợ nên bố mẹ có ý định xây sửa lại nhà, nhờ một đội môi giới làm tất cả thủ tục xây dựng, nhưng đến bên quận thì bảo đường có thể mở rộng ra và uốn vào hướng nhà em (nên bị chém dọc nhà mất 2/3 diện tích), do đó tất cả những hộ dân trong ranh giới quy hoạch đều không được xây dựng.
Hôm vừa rồi, cơ quan chị em có đợt làm việc với phường, tranh thủ hỏi thì ông ở phường lại bảo nhà em không bị dính quy hoạch, cứ làm đơn ra phường cho xây thoải mái.
Nên đến giờ em cũng chưa hiểu là nhà mình có bị dính quy hoạch hay không, hay bao giờ thì nó xây dựng. Tâm lý ở thì y như cụ nói, xây lên thì cũng vẫn chẳng yên tâm, không biết bao giờ nó thu hồi, nó thu hồi sớm thì lỗ nặng, không xây thì ở lụp xụp.
Cuối năm về nước có lẽ em sẽ ra viện quy hoạch để xem và hỏi lại xem sao.
Nếu như bị dính thì có lẽ sẽ tính phương án bán bỏ và tìm chỗ ở khác.

Người ta có quan điểm riêng và có mục đích riêng, thậm chí họ có thủ đoạn riêng. Cái đó thì em không bàn cụ ạ. Thị trường bds còn có đội chuyên đi thu mua đất thuộc diện giải tỏa ấy, càng gần ngày giải tỏa họ càng săn. Mỗi nghề có bí quyết riêng.

Biết đâu cụ kia mua 5.1 xong sang tay cho cụ nào đó ở giá 5.2 thì sao? khi mà cụ mua kia chỉ ra phường check như em từng thế.
Vì vậy, cái em chia sẽ là các cụ mua nhà đừng vội tin người bán và sales là chỉ ra phường check. Vấn đề ở chỗ đó.
Chuyện từ chính bản thân em thì đương nhiên nó là thật, còn các cụ nào thấy băn khoăn thì qua em dẫn đến xem lại ngôi nhà mà vc em từng rơi lệ tiễn đưa :(
Trường hợp thu mua đất quy hoạch em nghĩ là có.
VD như nhà bên cạnh em mặt tiền có 3.7m (sâu 19m), nếu mua thêm nhà em (4x19m, thêm cái hông nhà 2x20m là hệ thống ống thoát nước của khu, nhà em sử dụng)
- Giả sử quy hoạch không diễn ra thì họ có mảnh đất mặt tiền 7.7mx19m, được thêm hơn 40m2 dọc nhà để làm ô thoáng và để xe, trồng cây miễn phí, nhà từ không để được ô tô (ngõ chỗ nhà đó 3,5m) thành để được mấy cái ô tô trong nhà (nhà em đúng ngã 3 của ngõ rộng, xe tải vào nhà).
- Nếu như quy hoạch diễn ra, thì họ có nhà (19x5) 3 mặt thoáng: 1 mặt tiền 19m (đường mở dọc nhà), 1 mặt ngõ rộng 3,5m, và 1 mặt thoáng 2m (hệ thống ống thoát nước chìm chạy theo phía sau nhà).

Em cũng muốn mua nhà bên cạnh nhưng một là không đủ tiền và hai là không biết họ có bán không. Còn nhà hàng xóm chắc cũng như nhà em không đủ tiền hoặc chờ nhà em bị giải tỏa để mua lại rẻ hơn, hay chính quyền thu hồi nốt diện tích không đủ điều kiện làm sổ, hoặc bắt hợp thửa (như vậy họ vẫn nghiễm nhiên có nhà mặt tiền 19m).

Chỉnh sửa cuối:

Nino88

Xe container
Cụ chủ bị y chăng như em,mua năm 2008 cũng dính qui hoạch,Vk Ck nó rắp tâm lừa em!

dothingocanh

Xe đạp
Giờ thì nói làm gì, ngày đó kinh nghiệm mua nhà chưa nhiều, trước đó cũng mua đi bán lại 1-2 căn nhưng toàn chung cư nên không quen vụ chek quy hoạch. Mà cái vụ ra phường check đến giờ nhiều cụ vẫn nghĩ thế.

Chuẩn nhất, là lên viện quy hoạch cụ nhé. Có nhiều cái khi phê duyêt chưa về quận ngay đâu.
Viện quy hoạch nó nằm ở phòng tài nguyên môi trường quận hả cụ, e chưa bao giờ nghe tới viện quy hoạch cả ????

phungngoc

Xe tải
Có người dám bỏ ra 5.1 tỷ để mua đất 2/3 dính vào quy hoạch và 1/3 phần còn lại cỡ dưới 15m2 cũng nguy cơ bị thu hồi nốt, thì thật kỳ diệu.

Nếu chuyện kể có thật, thì cụ may mắn trúng số rồi.
Có khi là dân đầu tư thôi cụ ak

kvboto

Xe container

Đã vodka cụ

Tiện hỏi thêm Thế người mua sau thì họ làm gì hả cụ ? đến nay đã xây nhà chưa ? đã thu hồi giải tỏa chưa ? sao mà họ dám mua nhỉ ? liệu có tài bẻ quy hoạch được sao mà dám nhỉ ?

Hoacomay17

Xe tăng
Đã vodka cụ

Tiện hỏi thêm Thế người mua sau thì họ làm gì hả cụ ? đến nay đã xây nhà chưa ? đã thu hồi giải tỏa chưa ? sao mà họ dám mua nhỉ ? liệu có tài bẻ quy hoạch được sao mà dám nhỉ ?
Em chịu không hiểu vì sao họ mua
Còn từ khi bán em không dám bén mảng qua khu đó vì đến lại thắt ruột vì xót của. Còn thu hồi thì chưa, chắc phải tầm 2025 hoặc là không bao giờ, cái này hên xui