[Thảo luận] Kỹ năng đỗ giữa 2 xe trên phố?

bluestar2006

Xe container
Các bác ơi, lý thuyết 1,5 lần chiều dài xe là rất thoải mái không gian, nhưng đường nội thành hơi khó tìm chỗ như thế.
Thực tế của em là khoảng trống bằng chiều dài xe + 1m là OK. + 60 cm thì cũng vào được nếu có người xi nhan nhưng rất vất vả.
Em đọc hướng dẫn trên Vnexpress ngày xưa (vừa rồi tìm không thấy nữa), và thực tế thì đỗ thế này:
1. Đỗ song song và sát với xe trên (cách khoảng 20-25cm). Đuôi xe mình và xe trên bằng nhau.
2. Hết lái phải và lùi từ từ. Khi nào xe mình và lề đường tạo thành góc khoảng 35-40 độ thì trả thẳng lái (lý thuyết ở Vnexpress là 45 độ cơ).
3. Tiếp tục lùi từ từ, khi nào thấy đầu xe bên phải của mình vừa hết đuôi xe trước (lúc này đuôi xe bên phải mình đã gần vỉa hè rồi) thì nhanh chóng hết lái trái, lùi và quan sát phía sau - để không chạm xe sau, và lốp sau bên phụ không chạm vào vỉa hè.
Khi xe đã gần song song vỉa hè, trả lái để thẳng lái
Note: - Chú ý là lùi từ từ thôi, ngộ nhỡ có chạm tý xe sau trong trường hợp không mong muốn cũng không gây hậu quả nghiêm trọng.
- Trong trường hợp lùi mà đuôi trái đã sát xe sau mà xe mình chưa song song với vỉa hè thì bác lại đánh lái phải và tiến lên cho song song thôi. Lưu ý nếu đường nó cong (dốc) về phía vỉa hè nhiều quá, có lúc bác sẽ phải sử dụng đến phanh tay cho xe mình khỏi trôi khi bánh xe đang lệch sang trái.
- Lý thuyết lằng nhằng là vậy, nhưng thực tế là càng luyện nhiều càng tốt thôi bác ạ.
Hy vọng các thông tin này có ích cho một số bác. Nếu thấy bổ ích nhớ vođka nhé - em chưa được ai vote đâu.

bluestar2006

Xe container
Video của bác zoom với mô tả của em gần giống nhau. Nhưng trong trường hợp video này, khoảng trống để đậu xe của họ rất thoải mái đấy nhé

tailieu

Xe tăng
Xin mời xem đoạn Video này. Đỗ thế mới siêu:

[video=youtube;spngDR7cJHI]http://www.youtube.com/watch?v=spngDR7cJHI[/video]

Mark

Xe hơi
Các bác ơi, lý thuyết 1,5 lần chiều dài xe là rất thoải mái không gian, nhưng đường nội thành hơi khó tìm chỗ như thế.
Thực tế của em là khoảng trống bằng chiều dài xe + 1m là OK. + 60 cm thì cũng vào được nếu có người xi nhan nhưng rất vất vả.
Em đọc hướng dẫn trên Vnexpress ngày xưa (vừa rồi tìm không thấy nữa), và thực tế thì đỗ thế này:
1. Đỗ song song và sát với xe trên (cách khoảng 20-25cm). Đuôi xe mình và xe trên bằng nhau.
2. Hết lái phải và lùi từ từ. Khi nào xe mình và lề đường tạo thành góc khoảng 35-40 độ thì trả thẳng lái (lý thuyết ở Vnexpress là 45 độ cơ).
3. Tiếp tục lùi từ từ, khi nào thấy đầu xe bên phải của mình vừa hết đuôi xe trước (lúc này đuôi xe bên phải mình đã gần vỉa hè rồi) thì nhanh chóng hết lái trái, lùi và quan sát phía sau - để không chạm xe sau, và lốp sau bên phụ không chạm vào vỉa hè.
Khi xe đã gần song song vỉa hè, trả lái để thẳng lái
Note: - Chú ý là lùi từ từ thôi, ngộ nhỡ có chạm tý xe sau trong trường hợp không mong muốn cũng không gây hậu quả nghiêm trọng.
- Trong trường hợp lùi mà đuôi trái đã sát xe sau mà xe mình chưa song song với vỉa hè thì bác lại đánh lái phải và tiến lên cho song song thôi. Lưu ý nếu đường nó cong (dốc) về phía vỉa hè nhiều quá, có lúc bác sẽ phải sử dụng đến phanh tay cho xe mình khỏi trôi khi bánh xe đang lệch sang trái.
- Lý thuyết lằng nhằng là vậy, nhưng thực tế là càng luyện nhiều càng tốt thôi bác ạ.
Hy vọng các thông tin này có ích cho một số bác. Nếu thấy bổ ích nhớ vođka nhé - em chưa được ai vote đâu.
Theo em thì các cụ đừng cố quá, dễ mệt lắm, đỗ vào mà không sát lề đường dễ được xxx hỏi thăm

bb8100

Đi bộ
Hehe, em thấy mấy thầy VN dậy chỉ để thi lấy cái bằng, chứ nhiều cái quan trọng thì bỏ qua. Ví dụ chả ông thầy nào nói lúc phi xe lên xuống vỉa hè thì phải đi xiên xe, đi ban đêm thế nào, ghép xe ra sao... toàn những kỹ năng rất cơ bản
Bác nói cũng phải, vì chỉ học lái trong 1 thời gian ngắn (thường là 2-3 tháng) thì lấy đâu ra thời gian luyện cho học viên mấy kỹ năng đó .. đi xe ban đêm hay đi lúc trời mưa, đỗ xe vào giữa 2 xe, đỗ xe vào đổ xăng ... Mục đích của các thầy chỉ là làm sao để giúp học viên vượt qua được kỳ thi sát hạch lái xe mà thôi (y) Em thấy đến 70% những người có bằng rồi đều ko tự tin ngồi sau tay lái mà đều mang bằng về treo đầu giường hoặc cất hộc tủ :69: Những người này đều cần tập luyện thêm 1 thời gian nữa mới dám lao ra đường phố đặc biệt là đường phố HN bây giờ ..

Cũng khá may mắn là ông thầy dạy em có dạy qua tất cả các kỹ năng đó, và khi học viên có xe rồi thầy sẵn sàng bổ túc thêm 1 số buổi để giúp học viên tự tin cầm lái 1 mình (b)

WHITE TIGER

Xe container

Tuôi

Xe tăng
Cái này bác chủ thớt cứ tìm đọc "Sổ tay lái xe" của bác Tuấn là được hướng dẫn cách đỗ. Dễ hiểu, dễ làm theo. Trước đây em cũng học theo sách này. Chúc bác chóng thành thạo.

khonghieuminh

Xe tải
Mình thỉnh thoảng cũng gặp những tình huống đỗ xe khó. Mà khó nhất cách đây cũng gần 2 năm rồi, lần đó đưa bạn gái đi xem film ở Vincom, đúng hôm trời mưa to quá. Vào chỗ đỗ xe (phía sau Vincom) thì quá chật luôn, xe mình thì dài, lại không có chú trông xe nào ra xi nhan (mưa to quá mà)...May mà có cảm biến lùi. Thế là loay hoay một hồi, cũng ghép được xe vào chỗ đỗ.
Xong cùng bạn gái đi ra, ngó lại thấy xe mình đậu cách xe trước chừng 20 cm, cách xe sau chừng 20 cm :41::41::41:
Giờ nghĩ lại, thấy vui vui...:)

Tuôi

Xe tăng
Mình thỉnh thoảng cũng gặp những tình huống đỗ xe khó. Mà khó nhất cách đây cũng gần 2 năm rồi, lần đó đưa bạn gái đi xem film ở Vincom, đúng hôm trời mưa to quá. Vào chỗ đỗ xe (phía sau Vincom) thì quá chật luôn, xe mình thì dài, lại không có chú trông xe nào ra xi nhan (mưa to quá mà)...May mà có cảm biến lùi. Thế là loay hoay một hồi, cũng ghép được xe vào chỗ đỗ.
Xong cùng bạn gái đi ra, ngó lại thấy xe mình đậu cách xe trước chừng 20 cm, cách xe sau chừng 20 cm :41::41::41:
Giờ nghĩ lại, thấy vui vui...:)
Không khéo lại có chuyện con rắn vuông. Chiều dài xe cộng 60cm còn rất khó đấy bác ạ. Bái phục!

DinhHaiChau

Xe máy
Nếu có camera thì được đó bạn, mặc dù cũng trầy trật. Đây là thành quả 1 lần trầy trật của bản thân tôi:

Cái đuôi gần như chạm xe sau. Cản trước cách xe trước 3-4 tấc gì đó. Tới lúc lấy xe may là xe trước đi rồi, nếu không chắc mình chỉ có nước khóc !

Có mấy lần khác ban đầu tưởng cũng phải xoay sở sát rạt vậy, nhưng giữa chừng mấy bác lái xe trước và sau nhìn hãi quá vội chạy ra dời xe họ ra xa.

Góp ý: Nên gắn camera lùi, nhất là loại có hiển thị vạch đo khoảng cách. Sau khi gắn nên đặt vài cây cọc (hay cục gạch dựng đứng) cao ngang cản sau, cách cản sau lần lượt 2 tấc-4 tấc-1m. Leo lên xe bật số R để nhìn vào caemra canh xem từng khoảng cách bên ngoài thể hiện thế nào trên camera. Nắm được từng mốc thì sau này khi ghép xe mình có thể tận dụng từng tấc một, chứ nói cảm giác thì cũng khó ai cảm giác được chính xác đến từng tấc lắm.

thichruoumanh

Xe buýt
em toàn đỗ xe kiểu này

[video=youtube;5R2kUfPNhWE]http://www.youtube.com/watch?v=5R2kUfPNhWE[/video]

:)):)):)):)):))

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
nói như kụ thì tất cả những nhà ngoại cảm sẽ ko cần học lái xe
vẫn có thể lùi ngon hơn cả Jackie Chan :6::6::6:
Thì rõ quá còn gì... ngày xưa em đi học lái có thấy ông thầy nào hướng dẫn lùi ngang đâu... toàn lùi chuồng.... Chỉ thấy mấy bác lái xe bus là đc học lùi chuồng ngang thôi, còn tụi xe con thì cứ tiến lên và lùi thẳng xuống... hết.
Khi nhận bằng, có xe mới đầu em cũng lóng ngóng chạm đầu chạm đít... giờ thì OK hơn rồi, một đỏ chưa vào đc thì 2, 3 đỏ là oK:6:

9Dragon

Xe tăng
Em thử tìm trên mạng, thấy một nơi nó chỉ : đỗ song song với xe trên, đánh hết phải lùi vào từ từ, khi điểm sau cửa trước thảng hàng với đuôi xe trên, thì đánh hết lái ngược lại. Họ cũng nói khó nhất là cái điểm đánh tay ngược lại đó.
EM không dám thử như cách cụ bảo, em sợ chủ xe trước họ đòi xiền lắm ah:'(

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Làm lâu thành quen, kỹ năng là chính :D
Em ghép lề bên phải tương đối ngon, nhưng thỉnh thoảng ghép bên trái vẫn hơi lúng túng và ghép vào lề không được đẹp lắm

shikari

Xe tải
Em thử tìm trên mạng, thấy một nơi nó chỉ : đỗ song song với xe trên, đánh hết phải lùi vào từ từ, khi điểm sau cửa trước thảng hàng với đuôi xe trên, thì đánh hết lái ngược lại. Họ cũng nói khó nhất là cái điểm đánh tay ngược lại đó.
Bác nói chính xác, khoảng cách song song giữa hai xe trước khi lui là 1m, sách tây dạy thế, em thử rồi, rất chuẩn không cần chỉnh:21:

xegicunglai

Xe buýt
Ghép xe mà chỉ còn cách xe trước, sau =20cm thì :102:
( Cái này em có nghe nói, nhưng nó ở tận bên Pháp kia )