Ký sự Bắc Triều Tiên : Có những điều có thể bạn chưa biết đến ! ( Nhiều kỳ )

anchibui

Xe điện
Em đồng tình với cách nhìn của cụ, và cụ chủ. E thấy đá lở nhiều quá, Mỗi dân tộc có 1 lý tưởng riêng, quan trọng là những con người đó sát cánh bên nhau đi theo lý tưởng đó.
Em ko đồng ý với quan điểm của bác.
Ném đá là quyền của mỗi người... Mỗi người có 1 nhận thức đúng sai khác nhau.
Một ví dụ nhỏ: Thời Đức phát-xit, dân tộc Đức đã cùng sat cánh bên nhau đi theo lý tưởng đó thôi. Thời kỳ phục hưng La Mã cũng vậy... Và còn nhiều nưa.

* Nhiều khi có cả những sai lầm mà 1 dân tộc tự bước sai... hoặc người dẫn dắt lạc hướng...

kinhlupden

Xe hơi
Có cụ nào biết cái đồng hồ đeo tay của chú Heo con mới lên làm tướng là đồng hồ gì không
Ở cái ảnh vỗ tay ý ạ

3.5V8

Xe tải
Em thấy đây đúng là trò lố... tuổi đời chưa đc 30 cho là 30 đi mà là đại tướng ( bảo ra tháo khẩu AK chắc đêk đã tháo đc ). Em thấy như ngày xưa ấy. Tao làm vua thì con tao là thái tử. Tao thích thì tao cho nó làm đại tướng đấy ai làm gì đc. Phải có thực lực thì mới đc chứ đâu phải ông nội, bố có công với đất nước thì con cái đc hưởng sái như vậy. Quá vớ vẩn.
Em con nghe nói ở đây không đc cập nhật thông tin gì hết đời sống giống kiểu bao cấp . Ko có internet hoặc có thì cực kì hạn chế. Ko đc xem phim nước ngoài gần đây họ đã đc xem 1 bộ phim nước ngoài để kỉ niệm ngày quan hệ ngoại dao với nước nào đó. Bây giờ ở Nhật đang động đất có khi dân họ cũng ko biết đâu
Chưa hết. Trong khi dân đói phải đi xin gạo của thằng Tung Của về phát cho dân thì 90% ngân sách của đất nước này dành cho quân sự và phô trương thanh thế ( như quả diễu hành bác chủ thớt đã nêu đó ) Biết đâu đc là dân họ nghèo lắm.Các bác thấy đường ở họ vắng vậy là do họ nghèo thường dùng phương tiện công cộng đi lại thôi . Mà họ bị kìm kẹp ghê ghớm. BBC đã nói nếu có dân tộc nào có sức chịu đựng lớn nhất thì đó là Bắc Hàn. Mà công nghệ mị dân ở Bắc hàn này quả là đáng khâm phục. Chèn ép vậy mà họ vẫn sống đc. Nhiều người trốn đc sang Hàn quốc đều nói họ rất khổ ăn ko có nghèo vô cùng. Mà ko có tự do. Nhưng ảnh mà các bác xem trên đều là bên ngoài thôi phải xem dân họ ăn ở thế nào mới biết

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Em đồng tình với cách nhìn của cụ, và cụ chủ. E thấy đá lở nhiều quá, Mỗi dân tộc có 1 lý tưởng riêng, quan trọng là những con người đó sát cánh bên nhau đi theo lý tưởng đó.
Quan trọng nhất là cái lý tưởng đó nó phải đúng đắn, nó phải phục vụ cho dân tộc, nó phải có ích cho nhân loại. Làm íu gì có cái loại lý tưởng giết sạch những thằng nào không cùng lý tưởng với mình cơ chứ! Nazi à?

Em chả biết thằng Bắc Hàn này ra sao, nhưng Nam Hàn thì em đã dọc ngang đến từng ngõ ngách không biết bao lần mà kể. Đó là 1 đất nước xinh đẹp, giàu có, con người dễ mến, lịch sự và thân thiện. Tuyệt vời nhất đó là 1 đất nước tự do, dân chủ, luật pháp được thực thi tốt, xã hội trật tự, văn minh. Thế mà íu hiểu sao có 1 lũ chó điên cứ gằm ghè suốt, nay đe mai dọa, lại còn bắn pháo ầm ầm lên đất nhà người ta, chả coi mạng sống của bà con dân tộc mình ra gì! Ai giời lại nghĩ chẳng may Seoul xinh đẹp phồn thịnh là thế mà lại bị phi pháo với tên lửa nó san phẳng thì có phải là không còn trời cao đất dày nữa là gì hay sao? Sao mà lại điên cuồn đến thế! Chẳng phải vì người dân Triều Tiên đâu, vì một nhóm người rất nhỏ thôi.

Chiến tranh Triều Tiên, chiến công của dòng họ nhà anh Kim đây, 1 bộ phim tuyệt vời, mời các bác thưởng lãm: Taegukgi - Cờ bay phấp phới

Chỉnh sửa cuối:

Shorty

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ chủ thớt ơi, cụ có thể đánh dấu ở trang đầu là phần nào nằm ở trang nào được không ạ. Nhà cháu nghiện kí sự của cụ rồi :x mà ko có thời gian đọc từng page một ạ. Mong cụ giúp đỡ :">

CuTiVoDich

Xe điện
Quan trọng nhất là cái lý tưởng đó nó phải đúng đắn, nó phải phục vụ cho dân tộc, nó phải có ích cho nhân loại. Làm íu gì có cái loại lý tưởng giết sạch những thằng nào không cùng lý tưởng với mình cơ chứ! Nazi à?
... Sao mà lại điên cuồn đến thế! Chẳng phải vì người dân Triều Tiên đâu, vì một nhóm người rất nhỏ thôi...
Em cũng nghĩ như cụ, đất nước thì chia cắt 2 miền, cùng 1 mẹ mà hận thù nhau hơn cả ngoại bang, bắn giết lẫn nhau. Cuối cùng thì nhân dân vẫn là người chịu thiệt thòi và đau thương nhất:(

Coltplus2008

Xe điện
Xem 2 thớt của cụ chủ thấy có nhiều cảm xúc lẫn lộn.

Nhìn mấy chú lính thiếu sức khỏe quá, các em gái thì ngược lại - xinh tươi lạ.

Em thì cũng chả thích chế độ nối dõi, ghét luôn bọn người Hàn Quốc (em đã từng làm việc với bọn nó - tư cách chủ đầu tư với nhà thầu).

Có một điều chắc chắn là thường dân BTT không thể được đáp ứng đầy đủ nhu cầu cuộc sống được. Bị kiểm soát gắt gao thì làm gì có tiền mà mua.

Hầu hết các kụ ở đây chỉ hóng với lỵ nghe nói, nhiều kụ comment chủ quan như đúng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Teknosolar

Xe buýt
Website
www.nangluongsach.vn
Dù sao đại tướng trẻ UN còn tốt nghiệp Học viện Quân sự ra, còn Đại tướng Công an nhà mình có trong ngành ngày nào đâu đùng một phát nhảy lên Đại tướng Bộ trưởng Bộ Công An (cho nên xxx ngày càng lộng hành ?).
bác hơi lạc đề rồi

polizia

Xe container
Ảnh chụp kiểu này đa phần đều là dàn dựng hết thôi, hôm qua em ngồi nói chuyện với mấy ông bạn người Pháp nhân chuyện động đất sóng thần ở Nhật và có bàn qua về Triều Tiên, mấy anh Pháp kể là đợt trước trên truyền hình Pháp cũng có chiếu phóng sự về Triều Tiên và nhóm phóng viên đã kể lại rằng tất cả những cái họ quay được chỉ là dàn dựng trước, đi thăm chỗ nào, chụp ảnh ở đâu ... đều theo kịch bản. Họ kể có khi đi thăm bức tượng của Kim Nhật Thành thì mấy người dẫn đi họ quỳ lạy, ban đầu anh phóng viên không lạy nhưng ngay lập tức có đồng chí đứng cạnh nói nhỏ vào tai là mày không lạy thì mày ở đây luôn khỏi về :))
Bố em công tác bên ngành thể thao của Hà Nội và bên đó có đồng chí bên liên đoàn xe đạp lấy vợ người Triều Tiên đó, nghe ông này kể lại thì bà vợ bảo rằng bên đó khổ lắm ... mà riêng bà ý kể thì chắc chắn là thật rồi.

NguoiGia

Xe tăng
Nhin ảnh Táo nào cũng nuột, mỗi Táo Dân trông cơ cực thế chứ...

hmpstudio

Xe điện
e lại nghĩ khéo đến đời chú Un này là 2 miền kết hợp và chấm dứt chế độ .....

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Cùng là người Triều Tiên , nhưng con người miền nam nhìn béo tốt do ăn bơ thừa sữa cặn của Mẽo , còn miền Bắc thì .....thôi cố sao không chết đói là may lắm rồi
Người miền bắc ăn bã mía của thằng khựa nên sống được là may lắm rồi.
Em cứ hình dung như thằng chí phèo có quả lựu đạn, thi thoảng đói mang ra sân nhà hàng xóm nghịch để khủng bố xin cơm

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Thế kỷ 21 rồi mà vẫn còn tồn tại chế độ độc tài Kim ở BTT. Người dân ăn thì chẳng đủ nhưng lúc nào cũng sôi sục tinh thần chiến đấu. Pó tay!!!

cuongcali3

Xe máy
Ảnh chụp kiểu này đa phần đều là dàn dựng hết thôi, hôm qua em ngồi nói chuyện với mấy ông bạn người Pháp nhân chuyện động đất sóng thần ở Nhật và có bàn qua về Triều Tiên, mấy anh Pháp kể là đợt trước trên truyền hình Pháp cũng có chiếu phóng sự về Triều Tiên và nhóm phóng viên đã kể lại rằng tất cả những cái họ quay được chỉ là dàn dựng trước, đi thăm chỗ nào, chụp ảnh ở đâu ... đều theo kịch bản. Họ kể có khi đi thăm bức tượng của Kim Nhật Thành thì mấy người dẫn đi họ quỳ lạy, ban đầu anh phóng viên không lạy nhưng ngay lập tức có đồng chí đứng cạnh nói nhỏ vào tai là mày không lạy thì mày ở đây luôn khỏi về :))
Bố em công tác bên ngành thể thao của Hà Nội và bên đó có đồng chí bên liên đoàn xe đạp lấy vợ người Triều Tiên đó, nghe ông này kể lại thì bà vợ bảo rằng bên đó khổ lắm ... mà riêng bà ý kể thì chắc chắn là thật rồi.
Sẽ được lột tả trong những phần sau cụ ạ đâu chả thế phân hoá giàu nghèo xã hội ngay cả ở New York cũng đầy những khu ổ chuột cả cụ ạ

cuongcali3

Xe máy
Cụ chủ thớt ơi, cụ có thể đánh dấu ở trang đầu là phần nào nằm ở trang nào được không ạ. Nhà cháu nghiện kí sự của cụ rồi :x mà ko có thời gian đọc từng page một ạ. Mong cụ giúp đỡ :">
E đã update link các phần ở trang 1 cho các cụ tiện theo dõi rồi nhé tks cụ

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Dân BTT do thiếu thông tin, không được tiếp xúc với thế giới bên ngoài nên họ tôn sùng gia đình Kim cứ như thánh nhân- Nhất nhất theo lý tưởng Kim. Thế này mới thấy Kim lùn quá giỏi trong việc làm ngu dân.

co-driver

Xe tải

Em chả biết thằng Bắc Hàn này ra sao, nhưng Nam Hàn thì em đã dọc ngang đến từng ngõ ngách không biết bao lần mà kể. Đó là 1 đất nước xinh đẹp, giàu có, con người dễ mến, lịch sự và thân thiện. Tuyệt vời nhất đó là 1 đất nước tự do, dân chủ, luật pháp được thực thi tốt, xã hội trật tự, văn minh. Thế mà íu hiểu sao có 1 lũ chó điên cứ gằm ghè suốt, nay đe mai dọa, lại còn bắn pháo ầm ầm lên đất nhà người ta, chả coi mạng sống của bà con dân tộc mình ra gì! Ai giời lại nghĩ chẳng may Seoul xinh đẹp phồn thịnh là thế mà lại bị phi pháo với tên lửa nó san phẳng thì có phải là không còn trời cao đất dày nữa là gì hay sao? Sao mà lại điên cuồn đến thế! Chẳng phải vì người dân Triều Tiên đâu, vì một nhóm người rất nhỏ thôi.

Chiến tranh Triều Tiên, chiến công của dòng họ nhà anh Kim đây, 1 bộ phim tuyệt vời, mời các bác thưởng lãm: Taegukgi - Cờ bay phấp phới
Vod bác, Hoàn toàn ủng hộ với bác. em xin bổ xung là đa số người dân BTT họ đều phải đóng kịch cả đấy chứ lý tưởng gì đâu. Có lý tưởng mà sao cứ có điều kiện là bỏ trốn nhiều thế

Em lang thang ở bển gần một năm, lọ mọ chui rúc khắp hang cùng ngõ hẻm (cách đây 10 năm rồi) vậy mà tuyệt nhiên chưa lần nào gặp trộm cắp, đánh chửi nhau và ma túy, chỉ vài lần gặp người say riệu, điều này sẽ là bình thường ở một "xã hội tươi đẹp" như Triều Tiên nhưng thật là lạ là nó xảy ra ở một đất nước tư bản 100% - Hàn Quốc!