Ký sự Tết và những ngày sắp Tết: Du xuân trên những nẻo đường.

Hvnqd

Xe hơi
Bác chủ mô tả chi tiết, chân thực quá. Rất đẹp. Vodka bác nhé.
Em đi lại trên đấy suốt, mà bố vợ chả mời tham gia với các em gái nhà sàn Nghĩa An gì cả. Tiếc :))

besame

Xe đạp
Tiếp cho các Cụ thèm này ... em đồ là xem xong những Pic ảnh này đêm nay có Cụ lại mất ngủ:P Em đứng giữa hàng 3 xinh nhất các Cụ nhể? Em là Mợ còn mê nữa là ...

Thái 100% đấy các Cụ ạ:

Tiếp đến là màn giao lưu. Đoàn em phải cử ra 2 Cụ lên giao lưu (Cụ áo xanh) cùng với Đoàn hát:

Rượu vào có khác, Cụ nào hát cũng ngọt như Đường::P

Thái xịn (tức là phải làm nương, làm rẫy...) mà xinh như diễn viên ấy Mợ Hoa Moc Trang nhỉ?

Hvnqd

Xe hơi
Thích rồi đây, lại còn quảng cáo rượu nữa, add fb cái để khi cần còn nhớ ra

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Bác chủ mô tả chi tiết, chân thực quá. Rất đẹp. Vodka bác nhé.
Em đi lại trên đấy suốt, mà bố vợ chả mời tham gia với các em gái nhà sàn Nghĩa An gì cả. Tiếc :))
Em cũng lên đó mấy lần rồi mà không biết chỗ này. Phải công nhận là người dân trên đó nhiệt thành và chân tình lắm. Lần nào lên cũng bị "ép ăn, ép uống, ép chơi".;)) Em có người quen trên đó, lần nào lên cũng mời đi tắm nước khoáng, có khi tối trời rồi cũng mời đi nhưng vì mệt nên toàn từ chối. Lần này nhận lời thì mới thấy thất vọng toàn tập. Nhưng phải ghi nhận về tấm lòng và sự chân chất của người dân bản địa ở đó Cụ ạ.:) Màn múa Xoè này cũng thế, mấy lần anh em trên đó tổ chức và mời xuống khách sạn Mường Lò ăn uống và xem múa xoè nhà em cũng từ chối. Lần này nhận lời và coi xong rồi lại tự trách mình là sao mấy lần trước không nhận lời? Mà Cụ Nhạc nhà Cụ ở đâu? Có gần Chợ Nghĩa Lộ không? Em lên lần nào cũng đi chợ Nghĩa Lộ đấy!:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thái xịn (tức là phải làm nương, làm rẫy...) mà xinh như diễn viên ấy Mợ Hoa Moc Trang nhỉ?
Vâng, không biết có phải vì ở TP suốt ngày ngắm các em model quá nên em thấy nhàm. Em thích cái vẻ chân chất và mộc mạc của các em này hơn Cụ ạ.:) Nói chuyện với 1 em ngồi cùng mâm thấy dễ thương lắm. Sau buổi diễn, nhà em chụp rất nhiều ảnh với các em ý, thích lém!:)

billnantes

Xe container
Vừa cơm nước xong xuôi, em chạy vào hầu chuyện các Cụ đây::) Khổ, chả hiểu sao dạo này mấy ông quản trị mạng ở cơ quan em ngứa ngáy chân tay chặn các kiểu hay sao mà mạng chậm như rùa bò, up vài cái ảnh có khi mất cả buổi. Mệt và nản kinh khủng khiếp các Cụ ạ.#:-s

Thôi, em tiếp đây kẻo các Cụ trông:

Ngày đẹp trời, đoàn nhà em gồm 4 xe du lịch và 2 xe tải (xe du lịch thì đi trước 1 ngày còn xe tải thì ngày thứ 2 mới lên) các Cụ nhé! Tiếc là em chả chụp cái nào để minh họa với các Cụ.

Phải công nhận là với cung đường này, dù đi lại rất nhiều nhưng lần nào với em cũng là mới các Cụ ạ. Thế mới biết là mình vẫn còn nhiều cảm xúc và cũng biết là tâm hồn mình vẫn chưa "già cỗi". Chuyến đi này em chỉ ngồi ghế phụ thế nên mới có điều kiện tác nghiệp và mang hình về khoe với các Cụ đấy!;))

Xa xa là những triền đồi với những luống Chè hình bậc thang ...

Phải nói là Ông Trời rất biết chiều lòng người, trước đấy vài hôm còn mưa phùn giá rét vậy mà đúng ngày em đi thì trời ấm áp và nắng tươi các Cụ ạ.

Xuất phát từ 8h sáng, ăn trưa ở Thu Cúc và thong thả chạy khoảng 3 giờ chiều đoàn nhà em đã tới Thị Xã Nghĩa Lộ.

Cuối cùng thì Thung Lũng Nghĩa Lộ cũng đã hiện ra trước mắt. Nơi đây vào mùa thu hoạch Bắp, qua đây kiểu gì nhà em cũng phải ghé lại để làm vài bắp Ngô nướng hoặc luộc rồi mới lên đường đi tiếp:). Bà con trồng Bắp dưới ruộng và bẻ bắp luộc ngay bên đường. Bắp mới bẻ nên ăn ngọt hơn tất cả những trái Bắp mà em từng ăn ở Hà Nội các Cụ ạ.

Mùa này Bắp đã thu hoạch xong và nhường chỗ cho những ruộng mạ vừa cấy. Tầm tháng 5 các Cụ lên chỗ này thì sẽ được chiêm ngưỡng 1 bức tranh lúa chín thật đẹp.

Qua chỗ này là tới cửa ngõ Thị xã Nghĩa Lộ. Đường xá nom chẳng khác mấy những con đường ở đồng bằng Bắc Bộ các Cụ nhỉ?

Các Cụ nhà mình nếu có qua đây thì nhớ để ý cái biển hạn chế tốc độ này nhé! Chỗ này có năm em đi xxx hay đứng bắt tốc độ lắm đấy!

cái biển này em tưởng là hạn chế trọng tải 25T chứ nhỉ .

Hvnqd

Xe hơi
Phải nói là Ông Trời rất biết chiều lòng người, trước đấy vài hôm còn mưa phùn giá rét vậy mà đúng ngày em đi thì trời ấm áp và nắng tươi các Cụ ạ.

Cái này là đặc điểm thời tiết Nghía Lộ đấy, ít mưa, và hầu như không có mưa phùn, thường là thời tiết rất đẹp. Khác biệt khá nhiều so với Yên bái và Hà Nội

cái biển này em tưởng là hạn chế trọng tải 25T chứ nhỉ .
Chữ T viế nhỏ ở dưới mà

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ mộc chụp ảnh đẹp quá, rất chân thực :)

buffalo car

Xe điện
Vâng, không biết có phải vì ở TP suốt ngày ngắm các em model quá nên em thấy nhàm. Em thích cái vẻ chân chất và mộc mạc của các em này hơn Cụ ạ.:) Nói chuyện với 1 em ngồi cùng mâm thấy dễ thương lắm. Sau buổi diễn, nhà em chụp rất nhiều ảnh với các em ý, thích lém!:)
Trên Tây Bắc thì hầu hết các xã, bản đều có đội văn nghệ mang tính chất cây nhà lá vườn rất thiện chiến: múa hát giỏi, uống riệu giỏi luôn làm cho du khách say đủ thứ :D. Em cũng có dịp giao lưu trên Điện Biên, lúc nhảy sạp thì 2 em cầm sẵn 2 chai riệu ở đầu bên kia, bác nào nhảy xong ra là làm chén (Ko đc từ chối). Nhiều bác nhẩy lòng vòng rồi lại trở về nơi xuất phát để đỡ phải uống :))
Mợ có chuyến đi chuẩn bị cho Tết rất thú vị ạ! :-bd

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Trên Tây Bắc thì hầu hết các xã, bản đều có đội văn nghệ mang tính chất cây nhà lá vườn rất thiện chiến: múa hát giỏi, uống riệu giỏi luôn làm cho du khách say đủ thứ :D. Em cũng có dịp giao lưu trên Điện Biên, lúc nhảy sạp thì 2 em cầm sẵn 2 chai riệu ở đầu bên kia, bác nào nhảy xong ra là làm chén (Ko đc từ chối). Nhiều bác nhẩy lòng vòng rồi lại trở về nơi xuất phát để đỡ phải uống :))
Mợ có chuyến đi chuẩn bị cho Tết rất thú vị ạ! :-bd
Vâng, về điều Bác nói thì nhà em cũng có nguyên cả 1 clip quay như thế. Tiếc là nó nặng quá, mấy lần em Up lên You tube mà không được.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ mộc chụp ảnh đẹp quá, rất chân thực :)
Tks Cụ quá khen.:) Thực tình ảnh em chụp chỉ mang tính minh hoạ thôi, còn nói là đẹp thì em không dám nhận đâu ạ, xí hổ lém!;))

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Giừ roài thì chịu khó show con gái nhớn lên nhiều chút
Tự sướng nhiều quá :P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Giừ roài thì chịu khó show con gái nhớn lên nhiều chút
Tự sướng nhiều quá :P
Lão này! Dạo nì mắc bệnh dìm hàng nhiều lắm đấy!;) Giừ có cái hay của Giừ nhé! Lại còn bẩu nhà em tự sướng à? Đã thế "sướng" cho luôn thể.;))

Em và Dims ăn sáng với cafe suốt buổi ven Hồ, vừa mới chia tay xong. Thèm không? Có nhận ra chỗ nào hông?:P

Nữa này ...

Vẫn còn "chim cú" nên Post ra luôn thể ...

Buồn ... cười quá, không nhịn được...

Đấy! Thích Dìm nữa không???:)

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
Dạ, chưa hết đâu. Phần vì mệt và oải nên đến công đoạn xếp Đào lên xe xong là nhà em dong thẳng xe 4 chỗ về trước còn xe tải thì túc tắc về sau. Thường năm nào cũng vậy, Đào về đến Hà Nội thì cũng vào lúc nửa đêm Cụ ạ. Đoàn nhà em đi năm nào cũng phải 3 xe tải dành riêng chở Đào còn người thì đi xe 4 chỗ. Em mà chụp hết thì Cụ nhìn còn kinh nữa:P
Năm sau e đi với nhé, vác con 1,25 tấn đi mua đào cho máu, he he