Kỹ thuật lùi xe

New Driver

Xe máy
Em mới có bằng lái xe được 4 tháng và có 2 lần lùi bị xước má tự rút ra 1 số kinh nhiệm sau:
1.Mắt phải tinh(bẩm sinh)
2.chú ý 2 bên cửa hậu
3.Quan sát địa hình trước khi lùi
4.Lúc lùi ko nên dùng chân phanh(Trường hợp bất đắc dĩ vẫn phải phanh)
5.Trả lái thật nhanh
Mong các Bác kinh nhiệm chỉ dùm thêm để em lùi cho an toàn(b)(b)(b)
Lúc lùi ko nên dùng chân phanh(Trường hợp bất đắc dĩ vẫn phải phanh) - Cái này theo em rất khó, vì khi em lùi vào Gara nhà em lại bị cao nên em côn và ga lớn thì mới vào được, nhưng khi vào rồi phải phanh bác ạ.

New Driver

Xe máy
Hồi học lái xe em lùi chuồng chuẩn phết, thi tay lái điểm tối đa (ko đút lót luôn), nhưng không hiểu sao tâm lý của em nó tác động đến việc lùi xe vô cùng, hêhê. Nghĩa là cứ lùi xe ở chỗ vắng người (đông xe đỗ sẵn) thì khá ngon, còn ở chỗ đông người, em cứ có cảm giác bị soi nên mất hết tự tin. Cả một dãy xe đỗ sát nhau song song quay đầu ra ngoài thì một mình em chui vào giữa nhưng ... cắm mặt vào trong, hehe. Biết là "một mình trông chẳng giống ai" nhưng em cứ đành như thế cho an toàn. Còn hơn "đỏ nhiều phát mới bằng anh bằng em". Đằng nào cũng ngượng.

Có bác nào mắc bệnh này giống em không? có bác nào biết cách chữa bệnh này không? Mách em với, hic. Tks alot.
Bác à, Tôi cũng giống bác đấy, nhưng kệ nó thôi, giờ bay của chúng ta còn ít nên chấp nhận mất thời gian và làm phải thật cẩn thận và từ từ bác ạ.

New Driver

Xe máy
Lùi chắc ăn nhất là hạ kính xuống, vừa lùi vừa ngoài nhìn ra ngoài, nếu cần xuống xe nhìn thực tế lấy cảm giác, sau nhiều lần thành quen sẽ lùi ngon ngay
Cực chuẩn luôn, cứ thế mà làm chắc là an toàn các cụ ạ.

New Driver

Xe máy
Lần sau bác chọn con UAZ hay là xe tải làm mốc cũng được bác ạ. Hay là nhờ bác công nông, nhanh lên kẻo bác ấy bị cấm ra đường.
Còn em lùi là cứ hạ gương xuống nhòm lốp sau, đocngs chặt cửa kính lại nếu cảm thấy xi nhan lởm và lùi theo ý mình. Mất tiền vài lần là có kinh nghiệm ngay ấy mà. 2 hay 10 đỏ cũng được, ai cười kệ *** họ, bảo các bác thông cảm, em mới tập lái. Có một cách chống cười cực hay là treo biển tập lái các bác ợ.
Đúng đấy các cụ ạ, mới lái làm sao mà lùi ngon ngay được. Cũng xin hỏi ý kiến các cụ một chút. Nếu lùi hẹp mà không đánh lái chết thì có được không, đánh lái chết có hại xe không ạ.

vntcorp

Xe đạp
Em thấy học cái thầy dạy ở trường và lùi nhiều là ok

ktcbhp

Xe hơi
Các bác ơi có kinh nghiệm lùi xe thì post cho anh em nhé

1- Lùi vào để đỗ giữa hai xe đã lối đuôi nhau (hay áp dụng nhất)

e xem phim thấy có cách hay lắm. bác thử drif xem:69:

neoropi

Xe đạp
Quan trọng vẫn là kinh nghiệm

WHITE TIGER

Xe container

Trung Dũng

Xe tải
Em tuyền thò đầu ra ngoài khi lùi thôi các bác ạ. Tuy nó cứ quê quê thế nào ấy nhưng chắc ăn.

thachhan

Xe tải
Tôi thấy dân Paris chúng nó cũng tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào, quan trọng là thời điểm đánh lái thôi. Mà chúng nó lùi cực tởm, mỗi xe chỉ cách nhau 20cm mà chỉ cần 2 đỏ đít là xe chui tọt vào.
Tôi thấy dân Munich cũng lùi như thế này ! Tiến thẳng song song với xe trước ( 2 xe cách nhau ~ 30cm ) . Bắt đầu từ từ lùi , khi bánh xe sau của mình gần qua hết đuôi xe trước thì bắt đầu đánh lái vào trong ( nhớ quan sát vỉa hè ). Khi bánh xe sau của mình cách vỉa hè ~ 30cm thì bắt đầu đánh hết lái ra ( lúc này phải đặc biệt chú ý - mũi xe của mình với đuôi xe trước ) . Bác chủ Thread cứ thử lùi ntn xem sao ! .
Kiểu này, còn có cách gọi là : Vào Parking dọc .

Chỉnh sửa cuối:

Bùi thị Loan

Xe đạp
em học lấy bằng khó nhất là phần lùi, còn hai tuần nữa là em thi mà chưa lùi chuẩn, các bác giúp em với:'(:'(

ECO-arch

Xe tăng
Hôm nọ ngồi cafe mất 2 tiếng vì xe bị khóa đầu khóa đuôi, mà lại chẳng có ông nào quen để nhờ lái ra, đành phải đợi thằng xe trước nó té mình té theo :D