Kỹ thuật lùi xe

thoailan

Đi bộ
ACE cho em hỏi muốn lắp camera lùi cho xe tải,lắp loại nào cho xe tải xem đc ban đêm nhìn rõ nét ạ?

caocudo

Xe máy
Mỗi lần 1 phát lùi chuẩn luôn cảm giác phiêu lắm các cụ ạ =))

sleepy86

Xe hơi
Lùi vào chỗ 02 con xe đúng là khoai thật. Ngày xưa thi không có bài này

Hưng Hitachi

Xe máy
Website
thegioidienmayonline.com
chính vì thể loại ghép ngang ( 1 xe trước và 1 xe sau mình lùi vào giữa) mà em toạch 2 lần đến lân thứ 3 vào thi sát hạch cũng không dám chắc mình qua được nhưng may mắn lần đó 1 phát ăn ngày mới có cái bằng B2, nhưng đến giờ em vẫn không tự tin ghép nếu không có người xi nhan cho các Cụ ạ

Em mới lái

Xe hơi
Lúc trước em học lái xe ở bên Đức, (được tập lái bằng con Audi A4, ngon hãi (y) ) thằng thầy Tây nó dạy em như sau: tiến xe mình đến song song vớii 2 con xe kia sao cho đít xe của thắng đỗ trước mình bằng đúng cái cột giữa 2 cửa sổ, đánh lái hết cỡ về bền trái cài số, lùi từ từ vào trong đến khi thấy xe mình nghiêng khoảng gần 45 độ thì trả lái lùi tiếp từ từ vào đến đít xe mình cách đầu xe thằng dằng sau mình vừa đủ, vào số tiến trả lái về bên phải tiến lên thêm sao cho đầu xe mình và đít thằng dằng trước hợp lý. Chấm hết
Cách này em sử dụng suôt thời gian em chạy sedan, rất được, các bác cứ thử mà xem, nhưng sau này em chạy pickup thì hết giá trị phải điều chỉnh đôi chút
Em bổ sung thêm chút là khi thấy xe mình chếch khoảng 45 độ, nhìn gương trái thấy mép trong biển số của xe sau (trọn vẹn biển xe sau nằm trong gương) thì tiếp tục vừa lùi vừa trả lái...rồi tiếp tục thực hiện như bác ạ.

trunghieu611

Xe hơi
Hồi học lại em sợ nhất lùi xe, vì chả quen nhìn gương!

long.evnfc

Xe hơi
Hic, em đọc đến page 20 mà vẫn chưa thấy bác nào nhắc đến vụ lùi dọc nên mạo muội hỏi các bác:
Em mới lái mấy ngày nên rất gà cái khoản lùi. Các bác cho em hỏi là em đọc trên báo có bài họ đăng là khi người qua ngõ cần lùi vào thì đánh hết lái sang trái và tiến lên (em lùi vào ngõ bên phải) đến khi thân xe qua hết ngõ thì đánh hết lái sang phải và lùi vào.
Nhưng mà em không hiểu thân ở đây là đuôi xe qua hay bánh xe qua các bác nhỉ?

Tiện thể các bác cho em hỏi là trong trường hợp đường khoảng 5m, ngõ định lùi vào hơn 3m mà em đi con vios thì có cách nào lùi chuẩn hơn không ạ.

Thanks các bác nhiều nhiều ạ.

PS: Cái đường em đi không được rộng lắm nên không làm được theo đúng bài lúc đi thi ạ.

bigman95

Xe điện
Hic, em đọc đến page 20 mà vẫn chưa thấy bác nào nhắc đến vụ lùi dọc nên mạo muội hỏi các bác:
Em mới lái mấy ngày nên rất gà cái khoản lùi. Các bác cho em hỏi là em đọc trên báo có bài họ đăng là khi người qua ngõ cần lùi vào thì đánh hết lái sang trái và tiến lên (em lùi vào ngõ bên phải) đến khi thân xe qua hết ngõ thì đánh hết lái sang phải và lùi vào.
Nhưng mà em không hiểu thân ở đây là đuôi xe qua hay bánh xe qua các bác nhỉ?

Tiện thể các bác cho em hỏi là trong trường hợp đường khoảng 5m, ngõ định lùi vào hơn 3m mà em đi con vios thì có cách nào lùi chuẩn hơn không ạ.

Thanks các bác nhiều nhiều ạ.

PS: Cái đường em đi không được rộng lắm nên không làm được theo đúng bài lúc đi thi ạ.
Bám bên lái , đặt đít xe vào góc cua rồi hết lái đến khi đít xe thắng hàng với đường cần vào . Chu ý nhìn góc bên phụ xem xe mình ở khoảng nào của chiều rộng ngõ . (với lái kém nên lắp cảm biến lùi và camera lùi) .

Bám bên lái , đặt đít xe vào góc cua rồi hết lái đến khi đít xe thắng hàng với đường cần vào . Chu ý nhìn góc bên phụ xem xe mình ở khoảng nào của chiều rộng ngõ . (với lái kém nên lắp cảm biến lùi và camera lùi) .
Như vậy là không cần phải đánh lái ra ngoài mà:
1. Tiến thẳng, bám sát bên cần lùi vào.
2. Hết lái sang bên cần lùi vào và lùi thôi bác nhỉ?

bigman95

Xe điện
Như vậy là không cần phải đánh lái ra ngoài mà:
1. Tiến thẳng, bám sát bên cần lùi vào.
2. Hết lái sang bên cần lùi vào và lùi thôi bác nhỉ?
Quan trọng cụ phải định hình được cái đít xe của cụ nó đang ở đâu, cơ bản chếch 45 độ lùi dần vào lấy khoảng cách giữa điểm chạm và đít xe tầm 30 cm là đánh lái thôi. Tập dần sẽ quen . (cụ lấy cái que mềm cắm ở bãi đất trống tập là an toàn nhất) Lùi cảm nhận là chính cụ.

Linh TN

Xe hơi
Có video hướng dẫn ghép chuồng vào nhà xe trên youtube mà

em có học và xem các video trên youtube rồi Bác ạ. Nhưng mà đường nhà em không rộng nên không đánh lái đúng như công thức được ạ.

Attrag71

Xe đạp
Cẩn thận nếu đuôi xe sedan dài khác với hatback cho nên cần phải căn lấy trục bánh sau nữa. Nguyên lý bánh trước di chuyển nhiều hơn bánh sau bám bụng bên cần lùi vào khi đánh tay lái quay và lùi. Nếu đuôi xe dài mà lại bám quá sát bên cần lùi (bụng) trong khi đuôi chưa chớm vào chỗ lùi thì có thể dính đuôi đấy