[Funland] Ký ức tuổi thơ ?!

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các cụ là thanh niên nào ở trên đây khai mau ?

Hình như bánh này có 3 quả pháo to thôi, Em thì đợi đốt pháo xong....đi mót pháo ở xác pháo kiếm đc quả pháo đại nào sót lại (loại đổ si) thì...ối thôi....Phê nòi mắt.

Pvsc

Xe ba gác
Ngày xưa là mình liều hay mình ngu nhỉ ? Cứ cầm banh pháo trên tay, 1 tay cầm que hương, châm lửa vào ngòi xong ném thấy nổ đì đùng. Nhiều đứa lớn hơn còn toàn chơi pháo cối to đùng, ko cẩn thận nổ chắc là nát bét tay.

Giờ nghĩ lại sợ thật, ví dụ con mình nó mà chơi pháo mình vụt cho sưng tay chứ ở đó mà chơi.
Cả hai cụ ạ, pháo to nổ nát người chứ k chỉ chân tay

Pumzen

Xe ba gác
Sang bên Khựa, nhất là các trung tâm lớn, mỗi lần đi qua khu vực có hố ga, nắp cống mùi rất khó chịu, nó khác hẳn mùi cống của ta, mùi nồng nồng kiểu hoá chất trong các loại gia vị lên men. Vụ nổ trong clip chắc là do khí biogas, methane, hỗn hợp các loại khí thải khác.

cantona

Xe container
Pháo gì, đề nghị cấm hết các loại pháo, kể cả pháo của BQP. Bth tết mấy ai buôn pháo. Từ khi cho ông Z21 sx pháo tỉ lệ buôn bán cao hẳn lên, nên là cấm hết cho lành.

Xe_loi

Xe tăng
Sang bên Khựa, nhất là các trung tâm lớn, mỗi lần đi qua khu vực có hố ga, nắp cống mùi rất khó chịu, nó khác hẳn mùi cống của ta, mùi nồng nồng kiểu hoá chất trong các loại gia vị lên men. Vụ nổ trong clip chắc là do khí biogas, methane, hỗn hợp các loại khí thải khác.
Chắc Các cháu nó cũng biết điều đó nên nó mới thả pháo vào đấy anh ah. Trẻ con thì nghịch bất chấp

viet7500

Xe buýt
E có lần còn cầm tay pháo đùng, mà châm ngòi bằng bật lửa
Ngòi cháy nhanh quá ko kịp vứt pháo sớm, chỉ bị chảy máu tay, may mà ko nát ngón:))

Su Đình

Xe tăng
Em còn nhớ lấy cái pháo gì mà có 2 tầng đó, 1 tầng phụt cho bay cao còn 1 tầng nổ, lấy ra dàn trận 2 bên bắn nhau, căn ke góc cho nổ trên đầu địch như thật... may là chả có đứa nào bị sứt mẻ đui mù gì, công nhận hồi đó trẻ trâu hiếu thắng chứ không nghĩ gì
chỗ em gọi là pháo thăng thiên
Theo em thì không phải pháo thăng thiên (pháo thăng thiên là 1 quả pháo cắm vào cái que, đốt thì cả quả pháo bay vút lên). Còn pháo cụ kia nhắc ngày bé chỗ em hay gọi là pháo nhị thanh, 1 đầu xanh 1 đầu đỏ. Đầu tiên phần dưới nổ ùng phát đẩy phần trên bay lên cao rồi mới nổ đùng 😁

VuNgoanMuc

Xe điện
chỗ em gọi là pháo thăng thiên
Theo em thì không phải pháo thăng thiên (pháo thăng thiên là 1 quả pháo cắm vào cái que, đốt thì cả quả pháo bay vút lên). Còn pháo cụ kia nhắc ngày bé chỗ em hay gọi là pháo nhị thanh, 1 đầu xanh 1 đầu đỏ. Đầu tiên phần dưới nổ ùng phát đẩy phần trên bay lên cao rồi mới nổ đùng 😁
ô cảm ơn cụ Su Đình.. đúng là tên nhị thanh, từ sáng tới giờ em cứ ngồi nhớ lại mãi không ra cái tên :D

hiepchiken82

Xe tăng
trước mình với thằng e hay mua pháo nghịch đốt trước tết, hồi đó mua quả pháo to nhất cở cửa hàng xén, quả cầu 5 hay cầu 6 j đấy nó có tua rua xanh đỏ. hai đứa chơi trò đánh đồn A1 giống điện biên phủ cũng mua đống pháo dây để nối ngòi nổ chậm, rồi chôn ở đống cát của công trường gần đấy rồi châm lửa, dây cháy đang xì xì rồi thì có cụ giá đi bộ chầm chầm lướt qua, hai đứa khả giọng gọi ông ơi đừng đi nhưng cụ già vẫn chậm chạp lê bước qua đống cát, hồi đấy còn bé nên ko dám chạy ra để giữ cụ già lại, đúng lúc pháo nổ rung ầm 1 cái ô cụ mới nhìn vào đống cát, hóa ra cụ bị nặng tai, may mà ko sao. Cũng lâu quá rồi

anhtintin

Xe tải
Hồi xưa e có chơi cây súng pháo, gắn vòng đạn chứa thuốc pháo. Loại đó có nguy hiểm k các cụ nhỉ? Hay nó chỉ kêu ầm ầm cho vui tai thôi?

ITI

Xe máy
Em còn nhớ lấy cái pháo gì mà có 2 tầng đó, 1 tầng phụt cho bay cao còn 1 tầng nổ, lấy ra dàn trận 2 bên bắn nhau, căn ke góc cho nổ trên đầu địch như thật... may là chả có đứa nào bị sứt mẻ đui mù gì, công nhận hồi đó trẻ trâu hiếu thắng chứ không nghĩ gì
nổ 2 tầng là pháo NHỊ THANH

Ông cụ thân sinh của em còn ko biết nó là pháo như tên cụ bảo đâu, ông ý cứ bảo là pháo bình đà 1, bình đà 2...

Hồi em cũng ngẫn, cứ hỏi ộng cụ thân sinh bằng được là tại sao là bình đà 1 tại sao là bình đà 2, ông ý mới giải thích là lúc bay lên trời nó nổ ra nó kêu Bình Đà 1, Bình Đà 2. Buồn cười vãi lều...

Ông cụ thân sinh em đáo để lắm, ko biết tiếng Pháp, tiếng Nga nhưng cứ thích hát mấy bài tiếng Pháp tiếng Nga, mà ko phải bài dịch ra tiêng Việt mà cứ hát tiếng Pháp, Nga gốc nghe hài vãi chưởng.

NguyenChum1219

Xe tăng
Thằng ku xóm em, cứ cuối năm lại đạp xe xuống Bình Đà mua thuốc về xin báo, xé sách, xé vở cũ quấn pháo rồi làm cháy cả cái bếp và cái đống rơm.
Em toàn lấy thuốc pháo từ bánh pháo tép để tự cuốn pháo cối to như lon sữa bò hoặc lon coca, có lần thì làm đổ cả bờ tường đất, lần thì cháy cả chuồng trâu hàng xóm, hay nhất cái trò cắm pháo vào bãi cứ trâu hay bất cứ thứ gì cắm được ngoài đường, gốc cây...

ly xây chừng

Xe tải
Hồi bé cứ canh nhà nào đốt pháo,vừa dứt tiếng là trai gái lao vô giành pháo rơi,nhiều quả vừa nhón tay bốc thì nổ đùng,vãi chưỡng,vậy nhưng chẳng đứa nào bị thương!

Maus

Xe điện
Ông cụ thân sinh của em còn ko biết nó là pháo như tên cụ bảo đâu, ông ý cứ bảo là pháo bình đà 1, bình đà 2...

Hồi em cũng ngẫn, cứ hỏi ộng cụ thân sinh bằng được là tại sao là bình đà 1 tại sao là bình đà 2, ông ý mới giải thích là lúc bay lên trời nó nổ ra nó kêu Bình Đà 1, Bình Đà 2. Buồn cười vãi lều...

Ông cụ thân sinh em đáo để lắm, ko biết tiếng Pháp, tiếng Nga nhưng cứ thích hát mấy bài tiếng Pháp tiếng Nga, mà ko phải bài dịch ra tiêng Việt mà cứ hát tiếng Pháp, Nga gốc nghe hài vãi chưởng.
Em tặng bố cụ bài nhạc Nga em thích nhất.

toyennha

Xe lăn
Gửi hóa đơn phạt + tiền bồi thường về cho bố mẹ chúng, bố mẹ chúng sẽ cho chúng 1 ký ức tuổi thơ đến 30 năm sau vẫn không phai nhạt
Nếu ở nước ngoài thì được. Ở Việt Nam mình em lại nhớ vụ trẻ nhỏ vào quán cafe

toyennha

Xe lăn

Em chỉ nhớ pháo Bình Đà bọn em gọi là pháo tim giữa. Nổ chắc hơn và to hơn pháo thường nhưng pháo lại nổ chậm

mat mo chan cham

Xe tải
Bọn E thời xưa thi nhau đi Bình Đà, mua thuốc pháo về cuốn to như cái phích, gần Tết lôi ra đốt, có lần ngòi pháo giữa chừng tưởng tịt, 1 thằng chạy vào châm, nó nổ 1 nhát suýt chết, rồi mua pháo giật về buộc ở cửa phòng nữ, cầm sẵn quả pháo thăng thiên chờ bạn nữ nào ra đốt cho bắn thẳng vào người. Toàn trò nghịch dại.

Chỉnh sửa cuối: