[Funland] Lá thư tình 37 năm trước của cô gái Campuchia gửi anh lính tình nguyện VN.

Dưng đọc email với sms, zalo nó không thổn thức như nét chữ thân quen. Đôi khi chữ còn có chỗ bị nhòe do ny đa sầu đa cảm hay ghen bóng ghen gió, trách móc giận hờn đáng nhẽ ngày hôm kia đã phải nhận được thư rồi mà sao nay vẫn chưa thấy😁. Rồi mấy thàng đưa thư nó định tăm tia nó ỉm mất vài lá thư là lại tốn ối nc' mắt.😂
Công nhận, cái cảm giác đọc thư như nuốt chữ, đọc đi rồi đọc lại... rồi lâu lâu lôi ra đọc nữa... phê lâu phải biết

Mss AN TÂM

Xe điện
Cảm ơn cccm. Bé gái khá năng động. Cháu có khả năng học ngoại ngữ khá tốt. Hiện tại cháu có thể đọc, viết, nói các ngoại ngữ Anh, Trung, Khmer và một ít tiếng Hàn, tiếng Thái (2 ngôn ngữ này cháu đang học ở giai đoạn đầu)
Tuyệt quá cụ, 13t mà biết ngần đó ngôn ngữ thì tuyệt quá ạ

uoat_LX

Xe điện
Trên FB nhóm chiến trường K, có ảnh chụp lá thư tình của cô gái Campuchia gửi anh lính tình nguyện VN. Lời lẽ rất sâu sắc, lãng mạn và da diết.

Khá khen cho cô gái Campuchia ,một tình yêu sâu đậm,nồng nàn,chung thủy và có trách nhiệm , đáng tiếc khi 2 bạn không được bên nhau , vào thời gian đó chắc yêu mấy cũng khó đến với nhau, đúng là tình chỉ đẹp khi đang còn dang dở . Khá khen cho cô cháu gái của cụ ,xinh đẹp,dễ thương và thông minh , còn bé nhưng cũng đã hiểu được ngôn ngữ của tình yêu ,chứng tỏ không đùa được đâu 😁 . Kết nối sự logic của thời gian , của một người con gái mới yêu,đang yêu , ở đó là tiếng than thở đau đớn và chua xót cho một tình yêu da diết ,vô vọng,cho một hạnh phúc đã xa tầm tay.

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Đối với phụ nữ K đã trải qua thời kỳ Polpot, thì congtop VN đúng là thần tượng, vừa dễ thương, trắng trẻo, lại dẻo miệng

Ngày trước em hay lượn trong quansu.vn để xem các cựu binh K tám chuyện. Nhiều chuyện vui lắm, và nhiều chuyện cũng rất đau thương, chết mìn, chết khát, chết bệnh khá nhiều.
Phần nào giống phụ nữ Đức thời kỳ ngay sau WW2 đối với lính Liên Xô chiếm đóng không cụ?

Có vở kịch phát trên đài em nghe từ thời bao cấp. Tối thứ 7 hàng tuần vào lúc 19:30 trên đài phát thanh Tiếng nói Việt Nam. Em nhớ mãi chi tiết tên anh lính Liên Xô là Pi-ốt nhưng cô gái Đức toàn gọi anh là Pi-tơ.

khongthuphi

Xe điện
KLQ đến thư tình: Bác và gia đình hoàn toàn bình phục và sức khỏe ổn định rồi chứ?
Em cảm ơn cụ. Nay đã trở lại bình thường rồi cụ ạ!
Nét chữ mềm mại quá bác nhỉ, viết bằng bút Bic nét to. Có lẽ người con gái này khá đẹp.
Cô gái này là người có học thức, chắc chắn như thế.
Cái cách cô ví von, ẩn dụ "tình yêu của em và anh như nước với dầu" rất hay. Hai loại chất lỏng này không bao giờ hòa tan vào nhau được...cũng giống như cô gái và anh lính VN sẽ chẳng bao giờ trở nên nghĩa vợ chồng.
Chuỗi những từ ngữ cô gái viết ra rất đắt giá và tình yêu thì bất cứ ở đâu trên trái đất này đều có điểm chung giống nhau, đó là ngọt ngào và đau khổ.

Leanh65

Xe container
Công nhận, cái cảm giác đọc thư như nuốt chữ, đọc đi rồi đọc lại... rồi lâu lâu lôi ra đọc nữa... phê lâu phải biết
Vâng cụ, thư đọc đi đọc lại. Vui đọc, buồn đọc, lúc đọc 1 mình, lúc mấy thằng chưa ny xin đọc ké. Ai đã có ny xa cách ngày xưa thật khó có thể quên cảm giác ngóng chờ thư tình. Lục hết đống thư qb mà không có thư mình nghĩ nó ...chán.🤢

NguyenAnhPhan

Xe container
Nó đặc biệt do chàng nàng là 2 quốc tịch thôi. Còn thư tình kiểu này em có cả yến.😅 bq hơn tuần 1 lá thư đi, nhận được lại biên trả lời. Quân bưu nó thuộc cả nét chữ có khi chả cần nhìn tên cũng quẳng vào cho.🤣
Hở. Cụ biết tiếng Cam à ? Ngày trước là quân tình nguyện ? Ngạc nhiên chưa ?

197716102003

Xe container

NguyenAnhPhan

Xe container
Cảm ơn cccm. Bé gái khá năng động. Cháu có khả năng học ngoại ngữ khá tốt. Hiện tại cháu có thể đọc, viết, nói các ngoại ngữ Anh, Trung, Khmer và một ít tiếng Hàn, tiếng Thái (2 ngôn ngữ này cháu đang học ở giai đoạn đầu)
Tương lai sáng lắm. Cụ nhắc cháu cố lên nha. Tiếng Hàn hử ?

rachfan

Xe điện
Phần nào giống phụ nữ Đức thời kỳ ngay sau WW2 đối với lính Liên Xô chiếm đóng không cụ?

Có vở kịch phát trên đài em nghe từ thời bao cấp. Tối thứ 7 hàng tuần vào lúc 19:30 trên đài phát thanh Tiếng nói Việt Nam. Em nhớ mãi chi tiết tên anh lính Liên Xô là Pi-ốt nhưng cô gái Đức toàn gọi anh là Pi-tơ.
Cụ đừng tưởng nhầm cụ ạ. Người Đức không cần phải giải phóng nên đối với ng Đức và nhất là phụ nữ Đức sau WW2, lính Nga là đội quân xâm lược. Khác hẳn với Campuchia năm 1979, đúng là quân đội VN đã giải phóng dân Cam khỏi họa diệt chủng.

Tôi không muốn làm loãng thớt nên không nói đến chuyện hãm hiếp của lính Nga với phụ nữ Đức sau WW2. Ác mộng thật sự đấy ạ.