[Funland] Lại cháy chung cư mini hả các cụ?

dongich

Xe hơi
Nó bán cái bình 300k, em lên mạng tháý bán tầm 200 thôi, khác cái có cái tem kiểm định :))
Bình VN em đc cho, tra mạng thấy hơn 800k nhưng nó làm trên dây chuyền và nguyên liệu của Đức.

cdcn

Xe điện
Em vừa xem trên FB, thấy tối nay lại đang có vụ cháy chung cư mini ở phố Triều Khúc. Không biết tình hình thế nào rồi các Cụ nhỉ? Cầu mong cho mọi người được bình an!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em thấy bảo cháy ở tầng trên cùng nên ko có thương vong

2_Speed

Xe hơi
Sắp tới hè rồi nữa

Haiprozzz

Xe buýt
Đừng nhảm nhí cụ ơi. Đố cụ dám dội nước chỗ chập điện đấy? Hay cháy ga mà dội nước dập được? Quan trọng kỹ năng sử dụng bình cứu hoả muốn có thì phải tốn tiền tập.
Cháy điện thì việc đầu tiên là đi ngắt càu dao chứ cụ. Nhà em cũng ko sài bếp ga. Thực sự thì bình có lợi trong 1 số trường hợp cháy xăng hoá chất và chập điện, tuy nhiên ko nhất thiết mỗi nhà dân, mỗi căn hộ đều phải có và luật pccc cũng ko qui định hộ dân trang bị. Làm theo phong trào, rồi liệu có gia đình nào chịu đi nạp ga bảo dưỡng bình đâu, cuối cùng là lãng phí.

poiuy

Xe cút kít
Cháy điện thì việc đầu tiên là đi ngắt càu dao chứ cụ. Nhà em cũng ko sài bếp ga. Thực sự thì bình có lợi trong 1 số trường hợp cháy xăng hoá chất và chập điện, tuy nhiên ko nhất thiết mỗi nhà dân, mỗi căn hộ đều phải có và luật pccc cũng ko qui định hộ dân trang bị. Làm theo phong trào, rồi liệu có gia đình nào chịu đi nạp ga bảo dưỡng bình đâu, cuối cùng là lãng phí.
Mỗi khi xảy ra cháy thì đồ chữa cháy sẵn có là rất quan trọng. Cái chính là phải dập được khi còn cháy nhỏ chứ lúc ấy lại đi hứng nước thì không kịp nữa. Ngoài ra kỹ năng cũng rất cần thiết. Bình để mấy năm không phải lãng phí mà lúc đó lấy ra tập rồi mua bình mới.

badungc4

Xe tải
BÌnh cứu hoả chỉ hữu hiệu khi đám cháy nhỏ thôi. Chứ đã bùng lớn rồi thì chỉ có xe chữa cháy mới dập được. Bình bọt Co2 thì hiệu quả dập cháy tốt hơn bình bột nhưng lại dễ bị bỏng nếu dùng không đúng cách.
Ngoài xịt Co2 ra còn có công dụng phá khóa .phá cửa nữa cụ ạ

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sát vách nhà cháu có cái ccmini, thi thoảng báo cháy kêu reng reng, chả thấy ma nào chạy, 1 lúc thì có người ngắt cho nó hết kêu.
Bình thì toàn làm giàu cho bọn tàu khựa ( toàn bình nhập khựa rẻ bèo, không kiểm định) chả tác dụng đâu
Em bán bình chưa cháy tiêu chuẩn châu âu nhưng khi hỏi đến giá ai cũng lắc đầu vì giá cao, nên mọi người chỉ cẩn mua bình đối phó thôi đâu phải để phục vụ mục đích chữa cháy

tdtd

Xe điện
Em bán bình chưa cháy tiêu chuẩn châu âu nhưng khi hỏi đến giá ai cũng lắc đầu vì giá cao, nên mọi người chỉ cẩn mua bình đối phó thôi đâu phải để phục vụ mục đích chữa cháy
Bạn mình bán bình VN, năm 2023 phát tài lắm, sau vụ cháy ccmn, ngày bán 1 container

Mũi tên bạc

Xe container
Cháy do chập thiết bị điện; bình gas, ... cũng khó vì nó có thể xảy ra với bất kì hộ nào. Chung cư mini thì dễ hơn vì thằng chủ nó làm đường dây tiết kiệm; không tính đến công suất tối đa cho hộ gia đình có thể dùng thì đường dây dễ hỏng.

datinh

Xe container
Cái khu đấy công nhận đông. Xung quanh gần chục trường ĐH nên tiền các cháu tiêu cũng nhiều. May giờ nó còn thông sang Yên Xá với Nguyễn Xiển chứ như trước khác gì cái làng tái chết thối hoắc, đi đâu cũng toàn mùi nhựa với lông vịt lông gà.
em suýt lấy cô gái làng này. nom hay hay . khỏe mạnh. nghe tả cảnh làng xưa hãi nhề

pisces_hn

Xe container
cái đám chung cư mini này đã đến lúc nhà nước phải quy hoạch vào để xây. người ta k có điều kiện mua nhà thì phải xây nhà cho thuê

Haiprozzz

Xe buýt
Thế thì may quá ạ! Em vừa đọc thấy bảo nguyên nhân là chập điện tủ lạnh gây cháy ạ.
Nếu gắn aptomat chập điện là nó ngắt liền rồi cụ, nhiều nhà nhất là cc chả chịu gắn.

duongtver

Xe tăng
Thế thì may quá ạ! Em vừa đọc thấy bảo nguyên nhân là chập điện tủ lạnh gây cháy ạ.
Sau vụ cháy lần trước ở Thanh Xuân, Chung cư em nó cấm luôn xe điện, ko cho sạc xe điện dưới hầm nữa, cũng ko cho xe điện xuống gửi. Thật vô lý.
Giờ sau vụ này chả nhẽ cũng cấm luôn dùng tủ lạnh, các loại liên quan đến Ga?

duongtver

Xe tăng
Em thấy ý của cụ khá hay. Cụ nói cụ thể hơn đi xem quy hoạch như nào.
Chung cư mini toàn cá nhân tự xây như xây nhà rồi tự chia nhiều phòng mà thành thôi. Chứ em thấy đã có quy định nào đâu, giờ chủ yếu tập trung vào khâu kiểm soát xây dựng và cấp phép từ cấp Phường trở lên.

smart_sharp

Xe tăng
Sau vụ cháy trước, rà soát xong lại thôi nhỉ
Rà soát và khắc phục được một phần hiện trạng, có một số phương án phòng ngừa, giảm thiểu rủi ro thôi cụ. Nếu khắc phục tuyệt đối thì phải đập hết đi, xây lại với mật độ thấp hơn nhiều.