[Funland] Lại là chủ đề nghỉ việc nhà nước. Xin các cụ tư vấn dùm em ạ.

VT Entertainment

Xe buýt
Giáo viên nó khác chứ cụ. Ăn lương nhà nước nhưng nhờ có cái vị trí đấy mới dạy thêm được. Chỗ em có cô giáo cấp 1 đợt trước dịch cứ mỗi mùa hè là kiếm ngày 15 triệu. Dạy cho bọn chuẩn bị vào lớp 1. Nhưng vẫn phải có cái mác giáo viên lớp chọn trường nọ trường kia chứ.
Ah, khoản dạy thêm thì có nhưng ngay cả ở HN bà chị họ em dạy trung bình 2ca/ngày cũng không được đến mức ấy. Trường hợp như cụ nói chắc cũng ko nhiều.

Phanhibee123

Xe đạp
Dân bank nhiều người tự nhận là công nhân đấy cụ.
Cá biệt thì có việc nhàn lương cao, còn tình hình chung em đều thấy vất vả.

Trở lại vấn đề của cụ chủ thớt. Theo em là 30 ko trẻ nhưng ko già, nên thay đổi. Cụ để vài năm nữa thì càng ì và cơ hội cũng ít đi khi mình già hơn.
Theo em thì cụ tìm cơ hội ở bank và các khu công nghiệp trong tỉnh với các vị trí kế toán, kho bãi...
Dạ em cũng tính như vậy ạ. Em là vì miếng cơm manh áo thôi. Chứ ko gốc gác khó mà sống. Còn mấy bác cứ bảo còn lậu ở đâu? Em xin trl vị trí của em là chả có lậu gì luôn. Mấy ông lớn thâu hết rồi

VT Entertainment

Xe buýt
Nhà có điều kiện thì không nói.
Em thấy có nhà cũng chả có gì, chạy vạy các kiểu để xin 1 chân vào làm giáo viên, công chức lương mấy triệu, ổn định mỗi năm tăng mấy trăm nghìn. Cái mác ổn định không hiểu sao nhiều người ham thế.
Có 2 em mà em được biết thì bố mẹ các em ý bán đất để lo tiền, còn hiện tại thì lương đều không đủ làm đẹp bản thân và chi tiêu thì nhờ cả vào chồng @@ Nhưng đúng là được cái tiếng Người Nhà Lước :D

Thạc sỹ

Xe tăng
Mới 30 mà có tâm lý này thì nên chuyển ngay và luôn. Kẻo vài năm nữa lại hối hận

Dungha

Xe điện
Ah, khoản dạy thêm thì có nhưng ngay cả ở HN bà chị họ em dạy trung bình 2ca/ngày cũng không được đến mức ấy. Trường hợp như cụ nói chắc cũng ko nhiều.
Cả trường sẽ được vài cô cụ ạ.dạy lớp 1,2 chọn. Còn các giao viên khác họ dạy thêm. 100k/1 buổi thôi. Lớp 50 cháu thì khoảng 30 cháu đi học. Tuần cô nào dạy ít thì 1 buổi. Kiếm 12 triệu/ tháng. Cô nào dạy 2 buổi thì gấp đôi. Nhàn tênh. Chứ đi dạy dân lập thì trình nào mà lên được 30 củ 1 tháng?

Khả Ngân

Xe hơi
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Mình là người từng trải qua cả môi trường doanh nghiệp nhà nước, doanh nghiệp FDI, và hiện giờ đang làm cho doanh nghiệp tư nhân.
- Môi trường nhà nước: Nó cho mình thời gian rảnh nhiều, các mối quan hệ ngoại giao (nhậu nhiều, tiếp xúc nhiều các Cty trong Tập đoàn, Bộ ngành, Các sở ban ngành tỉnh...vv), nó cho mình hiểu được về cách để thực hiện chi tiết 1 công việc (tiêu tiền nhà nước thì thủ tục phải đầy đủ).
Nhưng cái nó lấy đi của mình là sự linh hoạt, sáng tạo và tính chủ động.
- Môi trường FDI: Mình làm được 1 năm, cảm thấy không phù hợp vì Người việt không được trọng dụng đúng năng lực (hay là Cty của mình nó thế nhể). Quan điểm của mấy ông Hàn là mày cứ rảnh là mày đang nói xấu tao hoặc đang nghĩ cách tham nhũng, mày phải luôn bận.
Nói chung FDI mang đúng bản chất của tư bản bóc lột hơn.
- Môi trường tư nhân: Hiện mình đang làm cho doanh nghiệp tư nhân đầu ngành, nói là hiện thôi nhưng cũng gắn bó được 6-7 năm rồi, cổ phiếu mua từ 20k giờ đang 145 rồi :D.
Tư nhân làm thì chuẩn chỉ về mặt thời gian, trách nhiệm với công việc chỉ một mình phải chịu (éo có Hội đồng, Tổ chuyên gia...nào chịu cùng như Doanh nghiệp nhà nước đâu). Nhưng bù lại là chế độ lương, thưởng thì hấp dẫn, thoả chí sáng tạo, sáng kiến cứ 10% giá trị làm lợi mà thưởng.
==> Suy cho cùng, đời người tớ nghĩ nên trả qua một vài môi trường làm việc, ở mỗi nơi sẽ có những kinh nghiệm riêng, kỷ niệm riêng cho bản thân, và cũng chính để hoàn thiện bản thân mình, biết đâu 1 ngày ra làm chủ thì cũng tự tin hơn.
Mình thì chắc làm thuê đến khi lấy sổ thôi, năng lực ko làm chủ được, nợ lương lại khổ anh em bên dưới.

Phanhibee123

Xe đạp
Mình là người từng trải qua cả môi trường doanh nghiệp nhà nước, doanh nghiệp FDI, và hiện giờ đang làm cho doanh nghiệp tư nhân.
- Môi trường nhà nước: Nó cho mình thời gian rảnh nhiều, các mối quan hệ ngoại giao (nhậu nhiều, tiếp xúc nhiều các Cty trong Tập đoàn, Bộ ngành, Các sở ban ngành tỉnh...vv), nó cho mình hiểu được về cách để thực hiện chi tiết 1 công việc (tiêu tiền nhà nước thì thủ tục phải đầy đủ).
Nhưng cái nó lấy đi của mình là sự linh hoạt, sáng tạo và tính chủ động.
- Môi trường FDI: Mình làm được 1 năm, cảm thấy không phù hợp vì Người việt không được trọng dụng đúng năng lực (hay là Cty của mình nó thế nhể). Quan điểm của mấy ông Hàn là mày cứ rảnh là mày đang nói xấu tao hoặc đang nghĩ cách tham nhũng, mày phải luôn bận.
Nói chung FDI mang đúng bản chất của tư bản bóc lột hơn.
- Môi trường tư nhân: Hiện mình đang làm cho doanh nghiệp tư nhân đầu ngành, nói là hiện thôi nhưng cũng gắn bó được 6-7 năm rồi, cổ phiếu mua từ 20k giờ đang 145 rồi :D.
Tư nhân làm thì chuẩn chỉ về mặt thời gian, trách nhiệm với công việc chỉ một mình phải chịu (éo có Hội đồng, Tổ chuyên gia...nào chịu cùng như Doanh nghiệp nhà nước đâu). Nhưng bù lại là chế độ lương, thưởng thì hấp dẫn, thoả chí sáng tạo, sáng kiến cứ 10% giá trị làm lợi mà thưởng.
==> Suy cho cùng, đời người tớ nghĩ nên trả qua một vài môi trường làm việc, ở mỗi nơi sẽ có những kinh nghiệm riêng, kỷ niệm riêng cho bản thân, và cũng chính để hoàn thiện bản thân mình, biết đâu 1 ngày ra làm chủ thì cũng tự tin hơn.
Mình thì chắc làm thuê đến khi lấy sổ thôi, năng lực ko làm chủ được, nợ lương lại khổ anh em bên dưới.
Dạ cám ơn cụ trả lời tâm huyết ạ. Đúng là phải thử. Chứ giờ em bắt đầu thấy hối hận rồi. Người ta chỉ hối hận vì không làm phải ko cụ

luot_song

Xe điện
Sao không cụ nào ngồi với BGD để đề xuất hướng làm ăn tạo thêm thu nhập mà lại bỏ ra ngoài .. cũng phải bắt đầu khó khăn như vậy thôi
Bệnh viện mở thêm vật lý trị liệu
Điều trị Stress cho Các Cụ các Anh
Yoga tập luyện cho các chị Em

thientudolong

Xe container
30 tuổi mà xách cv NN đi xin ngân hàng thì e là hơi khó, tuổi đó phải có k nghiệm ở bank rồi cơ, chứ tấm chiếu mới thì chắc chỉ có đi làm sale chạy số thôi

Phanhibee123

Xe đạp
Sao không cụ nào ngồi với BGD để đề xuất hướng làm ăn tạo thêm thu nhập mà lại bỏ ra ngoài .. cũng phải bắt đầu khó khăn như vậy thôi
Bệnh viện mở thêm vật lý trị liệu
Điều trị Stress cho Các Cụ các Anh
Yoga tập luyện cho các chị Em
Cụ ơi nhà nước mà, cái gì cũng phải đúng thủ tục. Như cụ nói có mà cả năm mới lên đc sở. Mà sở có chấp thuận hay ko là chuyện khác nữa

Raul7

Xe tải
Ra ngoài cho chủ động và học hỏi được nhiều thứ

HenryFord

Xe điện
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Nghỉ đi em. Mai dậy sớm hít thở khí trời rồi tính tiếp.

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
Cứ đi là đến cụ ạ, nghĩ nhiều, tính nhiều, hỏi nhiều không ra vấn đề đâu cụ. Cụ cứ mạnh dạn nghỉ không lương 3 tháng rồi làm ngoài

bomong

Xe điện
Người ta còn mất mấy trăm triệu xin vào làm nhà nước, vào biên chế cho ổn định/
Vớ vẫn, nghỉ nghiếc cái gì/
Cứ ở đó mà phấn đấu lên GĐ BV

Phanhibee123

Xe đạp
Người ta còn mất mấy trăm triệu xin vào làm nhà nước, vào biên chế cho ổn định/
Vớ vẫn, nghỉ nghiếc cái gì/
Cứ ở đó mà phấn đấu lên GĐ BV
Cụ ơi, có 1 chỗ mà cả trăm người giành. Cụ phải có bằng cấp, quan hệ, và đặc biệt nguồn lực tài chính mạnh thì may ra cụ nhé. Không làm lính quèn cả đời

ntminh02

Xe đạp
Cảm thấy chán và áp lực thì nghỉ cho tự do , mình cũng làm ở cty top 1 của Tổng cục cn quốc phòng đc 13 năm và cũng nghỉ gần 1 năm rồi vì quá chán với cv nhàm chán,giờ ra ngoài đòng bh nối vô tư mà,

meotamthe

Xe cút kít
Đọc còm 1 và sau 3 trang thì em khuyên cụ chuẩn bị nên nghỉ, tìm kỹ, thả CV một số nơi rồi chuyển, vì cụ làm nhà nước như thế cũng khó mà lên được, đây là em đánh giá từ sơ lược thông tin cụ kể, những người làm nhà nước mà lên được họ đều không quản khó khăn, ý chí và nghị lực, đặc biệt là ý thức xác định mục tiêu của họ đều rất lớn, cụ không phải như vậy và cụ đang căng thẳng chuyện tiền lương trước mắt, vậy thì cụ tìm chỗ nào giải quyết bài toán tiền lương là đủ, đôi khi không có kinh nghiệm nhảy việc, con người ta cũng kém linh hoạt và kém nhạy bén hơn.

Crusaderland

Xe điện
Cái chính là cụ chưa tìm ra phương hướng thôi chứ nhàn như vậy lại có cái rất hay và thậm chí hơn hẳn đi làm bank cụ ạ.
Nguyên tắc bao giờ cũng phải có 2 nguồn thu nhập thì cụ mới có 1 nguồn thôi vì 2 công việc đều là làm công ăn lương chỉ tính là 1 nguồn.
Thời gian rảnh cụ nghiên cứu chứng khoán để đầu tư, nhiều thời gian đầu tư chính xác thu nhập của cụ sẽ gấp 5, 10 lần bây giờ mà không cần chuyển việc.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Chủ thớt đang làm kế toán cho bệnh viện gần 10 năm rồi.
Nhưng không biết chuyên môn kế toán thế nào?
Vì kế toán làm thêm mấy mảng kế toán thuế, hoặc làm thêm cho các công ty tư nhân cũng ổn.
Học thêm bằng kế toán trưởng nữa là ngon.
Sao k phát huy ngành nghề mình đang làm thật giỏi.
Đã có vị trí trong nhà nước thì uy tín cũng có nhiều.
Mà đứng núi nọ trông núi kia.