[Funland] Lại là chủ đề nghỉ việc nhà nước. Xin các cụ tư vấn dùm em ạ.

bubu08

Xe tăng
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Tôi khuyên là cụ nên cân nhắc thật kỹ.
Vấn đề ở đây là cụ không ở HN hay Saigon, là 2 thành phố có cơ hội rất nhiều, mà lại làm ở tỉnh.
Theo tôi: nếu cụ có ý tưởng bỏ hết ta làm lại từ đầu, chấp nhận thiên đô lên HN hoặc vào Saigon thì OK, bỏ công việc mà cụ đang có, và triển khai, không hối tiếc.
Còn nếu cụ vẫn tính ở lại quê hương, thì tôi khuyên cụ không nên bỏ công việc đang có. Dịch bệnh hay khó khăn lúc này sẽ qua thôi. Giải pháp là làm thêm làm ngoài, v..v, làm ăn các kiểu do thời gian của cụ ở bệnh viện là tương đối dư dả. Thời gian cũng là tiền mà, sử dụng nó cho hiệu quả thì nó sẽ biến thành tiền thôi.

hoasuu88

Xe tăng
1. Bác kiếm cửa đẩy đồng chí lãnh đạo trực tiếp của bác ra ngoài, để chiếm chỗ đó bác ạ. Khi đó, thu nhập sẽ là 5 triệu / ngày.
2. Nếu bị nó đá ra (có thể lắm), thì bác vẫn còn khá trẻ, nên tu dưỡng phấn đấu để được kết nạp, rồi đi học 1 khóa Thạc sĩ Cờ vua, chỗ Bắc Ninh ấy.
Có khi về lại thành Giám đốc huyện không chừng.

Mà, Giám đốc huyện lương cũng chỉ 5.5 triệu thôi bác ạ.

Good luck!!!
giám đốc huyện là chức gì nghe lạ quá vậy mợ? cái khoá nghiên cứu sinh cờ vua cụ có chân ko chỉ cháu đi học cho ha oai với

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Sức lao động cũng là hàng hoá.
thị trường lao động theo quy luật cung cầu.
Cụ tìm hiểu xem thị trường xem họ cần gì , cụ có lợi thế cạnh tranh là gì với các ứng viên khác.
Chứ em chỉ thấy là các cụ bỏ nhà nước ra làm ngoài họ cũng có kế hoạch ,chiến lược và chuẩn bị kỹ càng rồi.

hengakaka

Xe hơi
Cháu năm nay 26t, trước học kỹ thuật, giờ đang làm quản lý cửa hàng bán hoa quả và hàng tiêu dùng nhập khẩu, lương+thưởng mỗi tháng cũng cỡ 25tr mà làm cả tuần k có ngày nghỉ từ 8h30 sáng đến tầm 9h tối mới về đến nhà, đang chán muốn nghỉ tìm việc làm hành chính :( Cơ mà nghĩ lại thì giờ chả có kinh nghiệm mịa gì các cụ ạ =))

New car 2023

Xe điện
giám đốc huyện là chức gì nghe lạ quá vậy mợ? cái khoá nghiên cứu sinh cờ vua cụ có chân ko chỉ cháu đi học cho ha oai với
Bác tham khảo link dưới đây, rồi đến chỗ đó, bẩu là tôi giới thiệu, họ sẽ sắp xếp cho 1 vị trí nghiên kiu sinh.
Nhớ cảm ơn họ tử tế.
Link: Quan lộ của “cử nhân cờ vua” vừa được điều động làm Bí thư Thành ủy Bắc Ninh (tuoitrethudo.com.vn)

Ở đây mới chỉ khuyên cụ về "Chuyên môn" làm việc. Chứ chưa ai nói đến "Phong cách, cách thức" làm việc cụ nhé. Làm ở Tư nhân nó khác 180 độ với làm ở Nhà nước đấy cụ. Tiền lương đi đôi với áp lực, cụ làm ở NN quen thì khi bước ra Tư nhân thì sẽ gặp áp lực gấp đôi người khác đấy. Phải chuẩn bị trước kĩ năng khi bước ra ngoài làm cụ nhé

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
kkk, nghỉ là nghỉ chứ ngồi nghe người khác tư vấn con đường của mình nó khó lắm vì k ai hiểu mình bằng bản thân mình cụ ạ, Gần đây nhất là nhà nc gần 10 niên còn trước đó làm doanh nghiệp nước ngoài, tư nhân.....nói chung đá đủ các sân và ở đâu cũng có tý gọi là vị trí, cũng thu nhập đều hàng tháng, cũng nhàn......nhưng đến lúc nghĩ muốn làm những việc mình thích (có thể vất vả hơn hiện tại, thu nhập ít hơn, phải đầu tư công sức nhiều hơn.....) chứ không phải việc người khác thích nên đã nghỉ việc ở cty nhà nước từ tháng 3/2021 khi đã 46 tuổi, đến giờ ra ngoài đc gần 1 năm thấy mình lại có nhiều động lực, niềm vui... và tự nhủ nếu mình quyết tâm sớm 2-3 năm trước thì giờ có khi đã ngồi hái quả. kkk. Đời người sống có 1 lần thì ngoài việc làm hài lòng , làm người khác thích thì cũng nên yêu bản thân và làm những việc mình thích cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Phanhibee123

Xe đạp
kkk, nghỉ là nghỉ chứ ngồi nghe người khác tư vấn con đường của mình nó khó lắm vì k ai hiểu mình bằng bản thân mình cụ ạ, Nhà nc gần 20 niên đá đủ các sân cũng có tý gọi là vị trí, cũng thu nhập đều hàng tháng, cũng nhàn......nhưng đến lúc nghĩ muốn làm những việc mình thích (có thể vất vả hơn hiện tại, thu nhập ít hơn, phải đầu tư công sức nhiều hơn.....) chứ không phải việc người khác thích nên đã nghỉ việc ở cty nhà nước từ tháng 3/2021 khi đã 46 tuổi, đến giờ ra ngoài đc gần 1 năm thấy mình lại có nhiều động lực, niềm vui... và tự nhủ nếu mình quyết tâm sớm 2-3 năm trước thì giờ có khi đã ngồi hái quả. kkk. Đời người sống có 1 lần thì ngoài việc làm hài lòng , làm người khác thích thì cũng nên yêu bản thân và làm những việc mình thích cụ ạ
Dạ vâng ạ, em cám ơn

Vivuvip

Xe buýt
Trả lời cụ trẻ hy vọng thêm ý kiến tham khảo cho cụ:
1. Có nên nghỉ việc Nh.nc ko? - Có, nên nghỉ nếu thấy không phù hợp về môi trường và lương thấp;
2. Nghỉ thế nào?
- a) chờ xin được việc mới thì nghỉ: cách này khoai, thường không đủ quyết tâm để xin việc mới và cũng không đủ quyết tâm để nghỉ. Trừ khi cụ phải quyết tâm coi như là mình đã bị đuổi việc rồi.
- b) lĩnh thưởng Tết xong nghỉ luôn. đưa mình vào chân tường để phải đạp tường xông lên.
Sẽ có những nỗi đau theo cách b) vì: vợ con lo lắng càm ràm, có thể coi thường nếu vợ khong hiểu biết; bố mẹ càm ràm nếu biết chuyện; bản thân thấy chơi vơi bất an cho đến khi có việc mới ổn định (cần có bản lĩnh).
3. Có bằng ĐH Tài chính nên làm gì?
- Hãy nghĩ rộng ra, đừng chỉ nghĩ về tài chính- kế toán! Bất kì lĩnh vực gì mình muốn làm và người ta muốn tuyển dụng là được: kinh doanh, marketing, tư vấn, quản lý nhỏ, nhân sự, bất động sản, kinh doanh nông nghiệp, du lịch -nghỉ dưỡng (tương lai gần= ok), nội dung youtube, ship hàng (nếu bí ban đầu) (Bao gồm cả việc mình tự tuyển dụng chính mình nếu có thể).

4. Khi nào có việc mới mà thấy còm nào hữu ích thì nhớ mời anh em cà phê nhé! :P

Tony_Le

Xe container
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Lương cao thấp không vấn đề nhưng thu nhập vậy thì quá thấp. Là em em bỏ việc đó lâu rồi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy dịch vụ làm kế toán quyết toán thuê cho DNTN cũng kiếm được. Quyết toán tháng + quyết toán năm, mỗi tháng ghé qua Cty 1 buổi.

250cc

Xe tăng
Dạ em cũng tính như vậy ạ. Em là vì miếng cơm manh áo thôi. Chứ ko gốc gác khó mà sống. Còn mấy bác cứ bảo còn lậu ở đâu? Em xin trl vị trí của em là chả có lậu gì luôn. Mấy ông lớn thâu hết rồi
Nếu ko có gì ngoài chuyên môn, ko thi đấu để lên các vị trí được hưởng tý lậu thì nên ra ngoài cụ ạ.
Học kinh tế mà cụ về tỉnh thì ít việc lắm.

vanhai493

Tháo bánh
E giờ 33 cũng chênh vênh quá
Làm cty nhà nc ở tỉnh lương 12t nhưng xa nhà 200km.
Muốn nghỉ về gần mà ko biết làm gì cả.
Mà công việc hiện tại toàn đi chơi. Tháng làm có 5-6 ngày. Mỗi năm tăng 5-600k lương. Nhưng rất xa
Công việc đặc thù do có cơ xin nên nếu ra ngoài chẳng thể kiếm đc việc gì khác ngoài đi làm công nhân. Hic :(
Cũng là làm nhàn 7-8 năm r nên con người nó ì ra. Nghỉ thì ko biết bắt đầu từ đâu
khó nhỉ.
bảo sao nhiều người từ nhà nc ra ngoài sẽ không chịu được nhiệt
vì bt toàn chơi ko à :D giờ ra đi cày thì chắc khó mà thích nghi được.
nói chung muốn nhiều $ hơn thì phải trâu bò hơn thôi.
đồng chí cũng bằng tuổi mình,
cũng làm xa nhà, nhưng mình quê BG, mua cc ở HN rồi :D
mình ko làm nhà nc. vì làm thì ko rõ bao h đủ tiền mua nhà.
đọc các bài thì thấy đa phần mấy ông nn kiểu "sáng cắp ô đi, tối cắp ô về"
nên thấy tốn khá nhiều tiền của của dân chúng. đã tới lúc tối ưu các kiểu rồi.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
khó nhỉ.
bảo sao nhiều người từ nhà nc ra ngoài sẽ không chịu được nhiệt
vì bt toàn chơi ko à :D giờ ra đi cày thì chắc khó mà thích nghi được.
nói chung muốn nhiều $ hơn thì phải trâu bò hơn thôi.
đồng chí cũng bằng tuổi mình,
cũng làm xa nhà, nhưng mình quê BG, mua cc ở HN rồi :D
mình ko làm nhà nc. vì làm thì ko rõ bao h đủ tiền mua nhà.
đọc các bài thì thấy đa phần mấy ông nn kiểu "sáng cắp ô đi, tối cắp ô về"
nên thấy tốn khá nhiều tiền của của dân chúng. đã tới lúc tối ưu các kiểu rồi.
Ngày trước công việc ngoài có ít doanh nghiệp
nên làm nhà nước có lương ổn định
Nhưng giờ làm ở ngoài lương công nhân may cũng tầm 5-10tr+ rồi với lạm phát cao.
Nên mức lương nhà nước k đủ đáp ứng cuộc sống

vanhai493

Tháo bánh
Cái chính là cụ chưa tìm ra phương hướng thôi chứ nhàn như vậy lại có cái rất hay và thậm chí hơn hẳn đi làm bank cụ ạ.
Nguyên tắc bao giờ cũng phải có 2 nguồn thu nhập thì cụ mới có 1 nguồn thôi vì 2 công việc đều là làm công ăn lương chỉ tính là 1 nguồn.
Thời gian rảnh cụ nghiên cứu chứng khoán để đầu tư, nhiều thời gian đầu tư chính xác thu nhập của cụ sẽ gấp 5, 10 lần bây giờ mà không cần chuyển việc.
đầu tư nhưng mà lương 5 củ, chả đủ ăn thì lấy gì đâu tư hả cụ?
đầu tư cũng phải có tiền chứ, sao đầu tư = niềm tin được?

dalink

Xe điện
Em tưởng kế toán bv nhiều cửa kiếm tiền chứ nhể :))

TieuFu

Xe container
kkk, nghỉ là nghỉ chứ ngồi nghe người khác tư vấn con đường của mình nó khó lắm vì k ai hiểu mình bằng bản thân mình cụ ạ, Gần đây nhất là nhà nc gần 10 niên còn trước đó làm doanh nghiệp nước ngoài, tư nhân.....nói chung đá đủ các sân và ở đâu cũng có tý gọi là vị trí, cũng thu nhập đều hàng tháng, cũng nhàn......nhưng đến lúc nghĩ muốn làm những việc mình thích (có thể vất vả hơn hiện tại, thu nhập ít hơn, phải đầu tư công sức nhiều hơn.....) chứ không phải việc người khác thích nên đã nghỉ việc ở cty nhà nước từ tháng 3/2021 khi đã 46 tuổi, đến giờ ra ngoài đc gần 1 năm thấy mình lại có nhiều động lực, niềm vui... và tự nhủ nếu mình quyết tâm sớm 2-3 năm trước thì giờ có khi đã ngồi hái quả. kkk. Đời người sống có 1 lần thì ngoài việc làm hài lòng , làm người khác thích thì cũng nên yêu bản thân và làm những việc mình thích cụ ạ
Cụ nghỉ có được nền tảng tài chính tương đối ở tuổi 46 rồi, nên ra làm ngoài hay tiếp tục công việc NN đều không bị sức ép kiếm cơm. Cụ chủ thớt năm nay 30, nếu chưa có tài chính tốt ( trước cỡ 10 tr, không biết có được gia đình cho tặng gì không ). Cụ chủ thớt bây giờ đang gia đoạn tăng tốc, mà đà thì hơi yếu ! Nhẽ nên dồn trí lực tìm thêm thu nhập, lúc nghỉ phải tương đối chắc nghề mới được, cũng phải cứng tinh thần. Chứ thực thì giờ yếu quá có ra làm mà 10 tr một tháng thì cũng khó bứt !
Nếu ko có gì ngoài chuyên môn, ko thi đấu để lên các vị trí được hưởng tý lậu thì nên ra ngoài cụ ạ.
Học kinh tế mà cụ về tỉnh thì ít việc lắm.
CỤ 30 là bắt đầu phải tích lũy rồi, không thì khó cho đoạn sau 50 !

C0c0

Xe tải
Cụ làm kế toán nhiều năm kinh nghiệm rồi, bỏ việc lên thành phố kiếm việc dễ thôi mà.

fanmu1234

Tháo bánh
Cụ ở tỉnh nào, vào NH các tỉnh cũng khó lắm không dễ dâu.