Lại là gạt mưa kính lái bị kêu.

B18

Xe tăng
Vẫn biết là đã có nhiều thớt về vấn đề này và em đã áp dụng nhưng vẫn chưa khỏi triệt để. Nên em xin thêm cao kiến của các cụ. :P

Lúc bắt đầu có hiện tượng kêu em tạt qua Thanh Bình Auto làm 1 đôi của Hàn Quốc 700k lắp vào xe nhưng cũng chỉ được vài hôm đầu (Bộ lưỡi gạt này thì phải thay cả cần). Đến lúc không chịu được nữa em lại làm 1 bộ lưỡi gạt của Bosh thay vào, kết quả là cũng chỉ được vài hôm đầu hoặc khi nào bơm nước rửa kính lên thì nó mới đỡ kêu.

Đến đây thì lại tiếp tục nghiên cứu và chuyển sang phác đồ điều trị mới. Sau khi chẩn đoán siêu âm các kiểu em lại nghi ngờ hay mình dùng loại nước rửa kính sạch quá nên bị rít. :D (em hay dùng loại mua sẵn can 3L) Vậy là chuyển sang dùng thuốc nam với công thức nước lọc + sunlight nhưng cũng đành bó tay.

Kính lái của em cũng không hề bị xước xát gì, Cụ nào có kinh nghiệm xử lý vụ này tư vấn cho em với ạ.

Ho Cong

Xe buýt
Theo kinh nghiệm của em thì cụ nên mua 1 bình xịt dưỡng Cao su hoặc lốp xe (của Sonax càng tốt). Về nhà cụ cứ xịt định kỳ thường xuyên 1tháng hoặc 1 tuần/ lần nếu cụ chịu khó. Còn xịt xong nó vẫn kêu thì cụ tháo cái lá cao su ra và đổi chiều lại nó cũng ko kêu nữa.
Xe em làm vậy mà đến nay 3 năm chưa phải thay gạt mưa nhé...

adidas_hn_man

Xe tăng
làm lọ rp7 xịt vào lò xo thử xem, dự là lò xo của cụ lâu ngày có vấn đề chứ làm gì mà thay mãi thế thì toi à???

B18

Xe tăng
Vâng, cảm ơn các cụ. Để em về làm thử xem sao, nếu vẫn không được thì tháo quách kính lái đi cho xong :D

hoinhap

Xe tăng
Vâng, cảm ơn các cụ. Để em về làm thử xem sao, nếu vẫn không được thì tháo quách kính lái đi cho xong :D
Xe của cụ đã phải vào xưởng làm sơn bao giờ chưa, nếu đã từng làm thì xem lại có phải kính của cụ đang phủ một lớp bụi dầu bóng không? Xe em đã từng bị như vậy sau vài tuần đi luôn đôi gạt mưa, may mà phát hiện kịp thời nên chữa trị bây giờ hết rồi!

Chỉnh sửa cuối:

B18

Xe tăng
Theo em cụ nên đi kiểm tra lại mô tơ gạt mưa và dùng nước rửa kính của Sonax (loại này có tính dưỡng cao su)
Theo kinh nghiệm của em thì cụ nên mua 1 bình xịt dưỡng Cao su hoặc lốp xe (của Sonax càng tốt). Về nhà cụ cứ xịt định kỳ thường xuyên 1tháng hoặc 1 tuần/ lần nếu cụ chịu khó. Còn xịt xong nó vẫn kêu thì cụ tháo cái lá cao su ra và đổi chiều lại nó cũng ko kêu nữa.
Xe em làm vậy mà đến nay 3 năm chưa phải thay gạt mưa nhé...
Em loại trừ khả năng lão hóa cao su vì cả 2 bộ gạt mưa em mới thay đều là hàng mới mà nó vẫn kêu 2 cụ ạ.

vietran

Xe ba gác
Em nghi mặt kính có vấn đề, xe em thay gạt xịn mới đét nó cũng rên ư ử mới điên, cứ như có thằng nào mở đĩa séc ý, làm rộn ràng hết cả người =))

Em lấy ngón tay miét thử lên kính thì nó rên ư ử luôn dù kính vẫn rất trong, thế là em lấy cái lọ sonax loại dưỡng da xịt lên rồi phun nước lau sạch thì đỡ kêu hơn, miết tay thì k kêu nữa, vì nó là dưỡng nên chắc có tí khử bẩn chứ k chuyên khử bẩn. Em đang tính mua sonax chuyên dụng là sạch kính vệ sinh lại xem sao.

B18

Xe tăng
Xe của cụ đã phải vào xưởng làm sơn bao giờ chưa, nếu đã từng làm thì xem lại có phải kính của cụ đang phủ một lớp bụi dầu bóng không? Xe em đã từng bị như vậy sau vài tuần đi luôn đôi gạt mưa, may mà phát hiện kịp thời nên chữa trị bây giờ hết rồi!
Tay lái non nên em đi làm bảo hiểm suốt ấy chứ. :P
Mà lớp bụi dầu bóng đó nó có hiện rõ không cụ, chứ em nhìn kỹ thì cũng không có vấn đề gì. :-B

B18

Xe tăng
Em nghi mặt kính có vấn đề, xe em thay gạt xịn mới đét nó cũng rên ư ử mới điên, cứ như có thằng nào mở đĩa séc ý, làm rộn ràng hết cả người =))

Em lấy ngón tay miét thử lên kính thì nó rên ư ử luôn dù kính vẫn rất trong, thế là em lấy cái lọ sonax loại dưỡng da xịt lên rồi phun nước lau sạch thì đỡ kêu hơn, miết tay thì k kêu nữa, vì nó là dưỡng nên chắc có tí khử bẩn chứ k chuyên khử bẩn. Em đang tính mua sonax chuyên dụng là sạch kính vệ sinh lại xem sao.
Bố khỉ, thế thì em giống cụ rồi :)) Cụ mua đi dùng thử rồi kết luận cho em phát :P chứ em sợ tiền mất tật vẫn thế, vì 2 lần mua bộ gạt mới nó vẫn rên mới điên.
Cũng có cụ nói khả năng do ***ứt chim vì em đi làm để ở cty thì hay để dưới cây nhưng tuần nào cũng rửa xe chả nhẽ lại không hết đc cái thứ đó ạ.

Tuôi

Xe tăng
Con Morning của bà cả nhà em cũng bị bệnh này. Em hóng xem cách chữa vậy.

hoinhap

Xe tăng
Tay lái non nên em đi làm bảo hiểm suốt ấy chứ. :P
Mà lớp bụi dầu bóng đó nó có hiện rõ không cụ, chứ em nhìn kỹ thì cũng không có vấn đề gì. :-B
Nếu đúng là bụi dầu bóng thì phải sờ tay mới biết được, nó không trơn như kính bình thường thôi, Hôm đó em gọi Gara đòi bắt đền nó nó bảo lấy giấy giáp mà đánh. Em thấy ghê răng nên mua luynoăng về đánh cũng hết. Nhưng lại bị vết loang của cái rẻ lau nhưng không sao chỉ hơi khó chịu một thời gian nó sẽ hết, cụ lưu ý đừng để nó dây ra các khu vực khác, nếu vào cao su nó cháy luôn, vào sơn thì nó chảy luôn.

B18

Xe tăng
Con Morning của bà cả nhà em cũng bị bệnh này. Em hóng xem cách chữa vậy.
Cụ hóng thì sắp hàng sau em nhé. ;))

Bác kiểm tra lại kính lái của xe, có thể bị "mốc". Xử lý hết "mốc" cần phải đến nơi có hóa chất và thợ chuyên môn làm, ví dụ như một số nơi làm ở mục http://www.otofun.net/forums/219-khu-vuc-cac-gian-hang-lien-quan-den-oto
NMADDP kính.
Mô phật, dưng mà nếu mốc kính thì mắt thường nhìn thấy ngay chứ cụ Sư nhỉ. [-O<

namoadidaphat

Xe đạp
Bác đến nơi có dịch vụ tẩy ố mốc kính, hỏi nhân viên kiểm tra giúp xe của bác có bị ố mốc ko, họ sẽ chỉ rõ cho bác. Nếu có ố mốc thì bác tự quyết định có làm hay ko.
NMADDP kính.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Vẫn biết là đã có nhiều thớt về vấn đề này và em đã áp dụng nhưng vẫn chưa khỏi triệt để. Nên em xin thêm cao kiến của các cụ. :P

Lúc bắt đầu có hiện tượng kêu em tạt qua Thanh Bình Auto làm 1 đôi của Hàn Quốc 700k lắp vào xe nhưng cũng chỉ được vài hôm đầu (Bộ lưỡi gạt này thì phải thay cả cần). Đến lúc không chịu được nữa em lại làm 1 bộ lưỡi gạt của Bosh thay vào, kết quả là cũng chỉ được vài hôm đầu hoặc khi nào bơm nước rửa kính lên thì nó mới đỡ kêu.

Đến đây thì lại tiếp tục nghiên cứu và chuyển sang phác đồ điều trị mới. Sau khi chẩn đoán siêu âm các kiểu em lại nghi ngờ hay mình dùng loại nước rửa kính sạch quá nên bị rít. :D (em hay dùng loại mua sẵn can 3L) Vậy là chuyển sang dùng thuốc nam với công thức nước lọc + sunlight nhưng cũng đành bó tay.

Kính lái của em cũng không hề bị xước xát gì, Cụ nào có kinh nghiệm xử lý vụ này tư vấn cho em với ạ.
Xe cụ là xe gì mà lại vất vả với cái lưỡi gạt mưa này thế?

B18

Xe tăng

dep_le

Xe hơi
Cụ xem kính lái có bị váng mốc hay bụi sơn ko, nếu có thì có thể lấy cana đánh kỹ là sạch. Trước xe em gạt mưa cứ kêu rột rột sau đánh sạch kính gạt êm ru luôn.

B18

Xe tăng
Chắc em sẽ thử làm vệ sinh kính lái vậy. thanks các cụ nhiều. :)