[Funland] Lại là Thoát vị đĩa đệm: thực trạng, kinh nghiệm luyện tập và các biện pháp bổ trợ.

Grand 2016

Xe tăng
Cám ơn cụ nhiều, đúng là bác sỹ phải có "tâm", như em sống chung gai đôi, phồng đĩa đệm hơn 10 năm nay, vừa rồi khám bác sỹ nhìn lướt qua film cho sử dụng prp luôn, em về nhà thấy đau lên nhiều, đã hơn 1 tháng mà vẫn đau hơn trước khi tiêm. Giờ chỉ chờ cho nó tiêu dần đi thôi.
Chết, thế là bác sĩ điều trị sai hả cụ.
Chờ nó tiêu thì đến bao giờ, sao cụ không đến bv yêu cầu bác sĩ tư vấn lại

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Kính chào các cụ các mợ , E 1 bệnh nhân mới xin được tham gia nhóm để học hỏi cách chữa trị bệnh từ các Cụ . Đầu tiên em xin kể sơ qua về quá trình phát hiện ra bệnh của mình cũng qua đây mong các cụ còn trẻ khoẻ lấy đây là bài học kinh nghiệm chớ chủ quan coi thường sức khoẻ như em #:-s. E năm nay 43 tuổi trước khi phát hiện bệnh này gần 20 năm em ko biết bệnh viện là gì , quãng 7,8 năm e ko biết đến viên thuốc tây dù thể tạng ko hơi gầy so với người bình thường . Cách đây khoảng 15 năm bị dao cứa vào giữa đốt trên cùng ngón tay cái , vết cắt sát tận xương nhưng e chủ quan và sợ bệnh viện nên ko đi khâu , e bị cắt vào tay lúc sáng em băng bó đến chiều mở ra máu vẫn phun phè phè thì các cụ biết nó sâu đấy ạ :(. Rồi cuối cùng mãi nó cũng khỏi nhưng sau này thỉnh thoảng 1 tháng nó lại bị tê đầu ngón cái khoảng 1 vài lần , mỗi lần kéo dài độ nửa tiếng mãi nó cũng thành quen. Cách đây khoảng hơn 1 tháng e thấy ngón cái tê kéo dài , mấy ngày đầu e cảm thấy bt đến khi tê trong khoảng 2 tuần thì e thật sự lo lắng , e chủ động đi khám ( điều này chưa bao giờ có trước đó vì em rất sợ bệnh viện do chờ đợi nhìn cảnh bệnh nhân và sợ cả bới ra bệnh vì em rượu và thuốc lá khá nhiều:((:((:(( ) E đến gặp bác sĩ quen 1 bác sĩ già chuyên ngồi ở phòng khám dịch vụ . Sau một hồi tả triệu chứng thì bác bảo em thế đi thử máu nhé có lẽ ko cần chụp chiếu gì đâu , chắc tại lúc đó em mới bị tê chưa bị đau nên BS khuyên ko cần chụp. Một tiếng sau có kết quả thử máu bs có nói với em : Chỉ số trên bảng kq có 1 số thứ cao và thấp , tuy nhiên đều ở ngưỡng cho phép , có chỉ số canxi hơi thấp đó cũng là nguyên nhân gây tê bì , cháu về chịu khó ăn tôm cua bổ xung . E ra về cũng thấy an tâm 1 phần vì kq thử máu ko vấn đề gì vì trước đó em có ra hàng thuốc hỏi cô bé bán thuốc cũng thấy nói khả năng do thiếu canxi , ông google cũng cho kết quả y hệt cộng với suy nghĩ khả năng do em mới cai thuốc lá nên cơ thể có 1 số chuyển biến xấu do thiếu nicotin cũng là bình thường .Đến ngày hôm sau em bắt đầu có biểu hiện mỏi vai , gáy , bắp tay sau , cẳng tay bên phải , biểu hiện càng đau rõ rệt và kéo dài vào ngày hôm sau nữa , đến lúc này thì em bắt đầu hoang mang e đi đến bệnh viện y học cổ truyền chỗ đường Nguyễn Trãi đăng kí vào khám . Vào gặp a bác sĩ sờ nắn và phán luôn cái này phải châm cứu bấm huyệt rồi , e ghi lại số dt của a và lên tầng 3 gặp trực tiếp chị A ( tay này bố láo cấu kết vs nhân viên ăn chia em kể sau) e mò lên chị A xoa bóp cho 1 lúc rồi đè ra châm cứu;)) , hết buổi châm cứu đầu tiên em về đau gần chết , chiều đến em đau quá phải mò đi thư giãn;));));)) . Đêm hôm đó e về đau nhức cả đêm ko thể ngủ nổi , đau mà ko dám nói vì cứ ngồi với đi là nó đau , nằm thì nó lại đỡ . Trưa hôm sau đến ca châm cứu e sợ quá ko dám đi tiếp, E đi ăn cơm trưa đang lái xe ko thể lái tiếp đc phải dừng lại ngồi nghỉ , vào đến hàng bánh cuốn gọi được bánh ra ăn được 3 miếng thì cơn đau kéo đến e ko biết phải ngồi kiểu gì cho đỡ đau đành nhăn nhó trả tiền rồi ra xe nằm .Đêm hôm đó thì đúng là đau tột độ e ko thể ngủ đc cả đêm sáng ra em vội vã taxi đi khám lại , khám dịch vụ chuyên gia nên bác sĩ phán đoán khá chuẩn , bs chỉ định đi chụp cộng hưởng từ và kết quả như hình e gửi sau , bác sĩ có kê cho e 3 loại thuốc e uống đến hnay là đc 5 hôm , về cơ bản là đã gần như hết đau , hôm qua đi làm mấy vại bia về thấy người ngợm khoan khoái em cảm thấy hp vô cùng và thấm câu có tiền không mua đc sức khoẻ . Thời gian điều trị của em chưa lâu nên chưa nói lên được điều gì cơn đau cũng chỉ tạm thời ngắt được vài tiếng còn hiện tượng mỏi đau nhẹ thì vẫn còn . E đang chờ nốt đợt thuốc rồi đi khám lại chờ chỉ định của bác sĩ xem bước tiếp theo sẽ phải làm gì :-< , E xin chia sẻ tạm vài dòng rảnh rảnh em sẽ chỉnh lại câu cú cho chuẩn vì văn vẻ của em hơi lủng củng mong các cụ thông cảm@};-@};-@};-@};- .

Chỉnh sửa cuối:

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
E bị chính xác là phình đĩa đệm đốt sống cổ như hình , có cụ nào đang uống thuốc giống em ko ạ? Trong 3 thằng thuốc kia thằng nào hại dạ dày nhất ạ ? E cảm ơn nhiều

SaoPhaiVoi

Xe buýt
Em cũng mới bị thoát vị L5S1, lúc đầu cũng đau ghê gớm, giờ em đang tập bò thấy cũng đỡ hẳn, các cụ tham khảo nhé

hoanghuu8

Đi bộ
Trước ô già e cũng bị. Dùng thuốc nam khỏi 4, 5 năm nay rồi. Giới thiệu ai cũng khỏi cả.
Dùng thuốc khoảng 7 đến 10 ngày là tự nhiên k còn cảm giác đau nữa.
Các cụ cần thì inb e.
Bác cho em địa chỉ cụ thể em qua chỗ bác. Em bị từ 2012 đến giờ đau lắm rồi

pimbim

Xe tăng
Trước ô già e cũng bị. Dùng thuốc nam khỏi 4, 5 năm nay rồi. Giới thiệu ai cũng khỏi cả.
Dùng thuốc khoảng 7 đến 10 ngày là tự nhiên k còn cảm giác đau nữa.
Các cụ cần thì inb e.
Inbox cho mình với nhé. Ông già cụ bị cụ thể như nào ah

Việt ViVu

Xe tải

cairong_2011

Xe container
Ông cụ nhà em bị thoát vị đã lâu và hiện chữa vẫn cù như vận,do tuổi cao nên có hiện tượng bệnh Parkinson nữa. Em mới được người quen mách chữa ở BS Vương 103 bằng liệu pháp tiêm trực tiếp vào đĩa đệm. Sau khi hết 4 mũi em sẽ thông báo lại cho các cụ

namtuoc03

Xe hơi
Cụ dùng thuốc của cụ Viet vivu có hiệu quả no ah,
E đã dùng đâu. Cũng gần nhà cụ đó nhưng chưa thử cụ ạ!
Em chữa linh tinh suốt, vẫn đau đều. Chán, đang muốn mổ. Nhưng chẳng chữa gì nữa tìm hiểu mổ thì thấy đau giảm đi, k hết được nhưng còn đỡ hơn giai đoạn chữa linh tinh.

Cudanhlx

Đi bộ
Em xin chia sẽ chuyện của em với các cụ . Nếu cụ nào có ý kiến gì hay thì xin hãy góp ý nhé . Tháng 6-2018 e có đi chụp MRI vì trước đó e bị đau rất nhiều . Nằm cũng đau chịu không thấu . Kết quả là em bị TVĐĐ L4 5 là 6mm ép rễ thần kinh gây hẹp ống sống . TVĐĐ L5 S1 3mm không gây hẹp ống sống . Khi chụp MRI xong là bà chỉ định mổ ngay . Thật sự nghệ nói mổ là em thấy lạnh người và mất gì vọng rồi . Nhưng em từ chối không mổ và lấy thuốc về uống 1 tháng . Và em có hỏi bs là về uống thuốc rồi có tập thể dục gì nữa không thì bs nói là đi bơi . Xong có dặn em là 1 tháng không hết thì mổ . Thật sự khi về em uống thuốc nó chỉ giảm đau chứ không hết . Đi bơi thì em lại không có nhiều thời gian để bơi ( chỉ bơi được 2 3 lần ) . Sau đó khoảng tháng 8 em có đi khám lại ở BV Chấn thương chỉnh hình quốc tế ITO ở đường Lê Văn Sỹ ở Sài Gòn . Thì khi lên đó em có nói triệu chứng với bs thì bs ở đây chỉ định em đi tập vật lý trị liệu và sau đó có cho em mấy bài tập thể dục để về tập . Hiện tại bây giờ thì em cảm thấy cũng giảm . Thắt lưng cũng không còn đau ( hôm nào đi nhiều thì tối về cũng hơi rêm rêm) . Đi đứng bây giờ thấy cũng ổn hơn nhiều . Tuy nhiên chân trái bây giờ khi đang ngồi hoặc nằm mà đứng lên thì khoảng 5s là bị cảm giác kiến bò nhưng 1 chút là hết tê . Nhưng khi em đi lâu hoặc đứng lâu tầm 10p là ngón chân cái bị tê . Ngồi xuống 1 chút là hết rồi đi lại bình thường . Bây giờ em đi bộ tầm 1 2 cây số là đc . Còn lúc trước thì đi chưa đc 100m là mỏi không chịu đc . Hiện tại e vừa tập thể dục 1 ngày khoảng 40p . Nằm tập tại nhà. Với đi đứng và làm gì cũng kĩ và đúng tư thế . Khi đang nằm mà muốn ngồi dậy là phải nghiêng người qua rồi mới ngồi . Uống thuốc không hết các cụ ơi( theo ý kiến của em nhé) còn cụ nào uống thuốc mà thấy hay thì vẫn uống nhé . Em thì tây y đông y uống thuốc nam cũng hết mấy triệu rồi châm cứu cấy chỉ cũng không hết . Bây giờ em có kết hợp kéo cột sống nữa mỗi lần kéo có 44k ( 1 tuần em kéo 2 ngày là 88k) . Xin lỗi vì e viết dài dòng quá . Các cụ có ý gì hay góp ý em thêm nhé .

alone_prince_92

Xe máy
Ông cụ nhà em bị thoát vị đã lâu và hiện chữa vẫn cù như vận,do tuổi cao nên có hiện tượng bệnh Parkinson nữa. Em mới được người quen mách chữa ở BS Vương 103 bằng liệu pháp tiêm trực tiếp vào đĩa đệm. Sau khi hết 4 mũi em sẽ thông báo lại cho các cụ
Em cũng nghe nói phương pháp này. Không biết hiệu quả ra sao. Hóng thông tin từ cụ ạ :)

cairong_2011

Xe container
Em cũng nghe nói phương pháp này. Không biết hiệu quả ra sao. Hóng thông tin từ cụ ạ :)
Cụ nhà em ngoài 80, xem phim đa số BS bảo TVDD dạng nặng. Thời gian gần đây (cũng được gần 1 năm) lại có biểu hiện Parkinson. Em cũng đưa cụ đi chữa các nơi mà mình biết hay được giới thiệu: xoa bóp, bấm huyệt, tiêm huyệt tiêu du, rồi uống thuốc các loại (tây y, thuốc nam) .... Cụ cũng qua thăm khám của các GS, BS như: GS Chương (103),GS Liệu (Trí Đức), GS Hiện (103) ... Nhưng nói chung biểu hiện tê chân,nóng mông ... vẫn không thuyên giảm, ko có biểu hiện đau ở lưng nhưng tê bàn chân, nóng mông, đi lại ko được nhiều không đỡ. Chưa kể biểu hiện Parkinson: tay hơi run, đi chậm, khuôn mặt có vẻ bị đờ đẫn ... Nhưng cụ nhà em vẫn ăn uống bình thường (ko nhiều thôi), cũng hơi lười vận động, mệt là nằm và ngủ thôi. Vậy nghe người giới thiệu thì em đưa đến tiêm, cũng chẳng biết còn PP gì tốt hơn ?
Mũi đầu tiên: Có cảm giác ngay về thuốc chạy xuống chân. Nhưng khi ra về thấy đau, thậm chí bước lên thềm nhà khó khăn. Ngủ hôm sau dạy thấy có cảm giác nhẹ hơn, nhưng ko nhiều.
Mũi thứ hai: Thấy có khá hơn trước, tuy nhiên cảm giác tê chân vẫn còn nhưng ít
Mũi thứ ba và thứ tư: Nói chung có tiến triển.
Cho đến giờ đã xong 4 mũi, theo nhận xét của BS thì thần sắc, tư thế vận động tốt hơn. Cảm giác đau giảm bớt đi, đi lại có vẻ thanh thoát hơn (tất nhiên so với trước của chính bản thân cụ)

Như vậy cụ nhà em đã xong 4 mũi, thuốc gì thì nói thật em ko biết và BS bảo cũng ko nên biết vì có nói ra thì mọi người sẽ ko hiểu sao lại tiêm thuốc đó (vì nó ko phải là biệt dược hay quý hiếm gì). Cảm nhận ban đầu là hợp thuốc và hình thức chữa kiểu này. Nhưng về lâu dài thì chính BS cũng nói ko thể đảm bảo được vì tuổi cụ cao, TV nặng và có bệnh Parkinson. Nhưng như vậy cũng là tốt rồi

mrddnhi

Xe đạp
Mẹ em mới bị ngã dập lưng xuống đất. Sau khi chụp x quang, chụp cắt lớp, bác sỹ chuẩn đoán. Xương không ảnh hưởng, thái hóa cột sống, thoát vị đĩa đệm, phồng đĩa đệm.
Bác sỹ cho thuốc uống và yêu cầu nằm tại chỗ 2 tuần.
Giờ mẹ em đau không thể ngồi dậy nổi.

Có bác nào từng gặp trường hợp tương tự, hay nghe biết chia sẻ em. Khả năng bao lâu hết đau và ngồi dậy đi lại được.

NQN

Xe tăng
Bệnh này có chơi dc bóng bà ko cc

cuibap381

Xe đạp
Em chưa chụp lại mri, khả năng để hêt thang 9. Trong thời gian kết hơpk bơi, kéo xà thì thấy thắt lưng nó đỡ mỏi, ngồi được nhiều hơn, nhưng theo em cái bệnh này vẫn cần phải có thời gian chưa trị, kiêng kị không cúi gập vặn vẹo người, đi bơi và treo xà có thể vẫn là biện pháp lâu dài, chứ tiêm Prp thì em cũng chưa biết có hiệu quả không nưa phải chờ chụp phim xem bao xơ nó có lành lại ko thi kêt luận mới chuẩn các cụ ah
Cu chup lai chưa kết quả sao rùi cụ

hyundaii30

Xe tăng
Cu chup lai chưa kết quả sao rùi cụ
Em chụp rôi cụ, cũng không ổn lắm cụ a. Nhìn film thì bảo nó lành nhưng ngồi lái xe nhiều vẫn thấy mỏi. Khoảng 2, 3 ngày không bơi đều kết hợp kéo xà là e thấy lưng nó yếu hơn. Kết luân vẫn phải tập tành và kiêng kỵ cúi bê uấn gập người cụ a.