[Funland] Lại một thằng ngợm hành hạ con cái

Xechaybangcom

Xe điện
Ngày em còn bé, hàng xóm nhà mẹ em có chị hơn em 5 tuổi. Em nhớ mãi lần đi xem phim, đi qua nhà chị thấy chị bị đánh lột hết cả quần áo đuổi ra ngoài (khoảng năm 198x chị lúc ấy đã học lớp 7 lớp 8). Chị ngồi co ro ôm lấy người nấp sau hàng rào. Em về bảo mẹ lên cứu chị ấy đi.

Sau này có lần nhớ lại, em hỏi mẹ về chị thì mẹ em thở dài bảo chị lớn lên đi làm ở quán cà phê rồi có con gái với một ông khách hàng đã có vợ. Đẻ xong chị đưa về cho bố mẹ chị nuôi.

Thấy buồn cho một số phận.

7vienngocrong

Xe tăng
Ngày em còn bé, hàng xóm nhà mẹ em có chị hơn em 5 tuổi. Em nhớ mãi lần đi xem phim, đi qua nhà chị thấy chị bị đánh lột hết cả quần áo đuổi ra ngoài (khoảng năm 198x chị lúc ấy đã học lớp 7 lớp 8). Chị ngồi co ro ôm lấy người nấp sau hàng rào. Em về bảo mẹ lên cứu chị ấy đi.

Sau này có lần nhớ lại, em hỏi mẹ về chị thì mẹ em thở dài bảo chị lớn lên đi làm ở quán cà phê rồi có con gái với một ông khách hàng đã có vợ. Đẻ xong chị đưa về cho bố mẹ chị nuôi.

Thương nhỉ. E nghe mấy trò lột áo quần này nó mọi rợ kể cả đánh ghen í. Đòn roi bố mẹ đánh k hận chứ lột áo quần như thế này là vết Thương lòng k phải.

datinh

Xe container

cụ có năng khiếu diễn đạt. đọc như nhà văn chuyên nghiệp vậy. <3

trantien

Xe tăng
Con gái 11-12 tuổi, tức là cũng đã lớn sắp dậy thì rồi mà nó, một thằng bố, lột đc quần áo của con ra là đã thấy tởm quá rồi chứ ko phải đợi nó treo lên đánh và quay clip. Nó quay để là gì? Để ngắm à? Đúng thằng bệnh hoạn :|

Loại động vật mang hình người như nó, ngoài xã hội ko phải hiếm. Vợ lại vắng nhà nữa, càng là yếu tố để chúng nó dễ lên cơn hoá thú :|
Ông bà nội ngoại muốn an toàn cho các cháu thì đón về chăm sóc đi!
Đi tù chắc rồi

Dân Tổ

Xe container
Em xin lỗi chửi bậy ạ: Thằng súc vật!

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Khi người
Chả biết cụ đã đọc bài nhìn ảnh chưa hay chỉ vội ngó cái tít rồi vào chém? Bố lột trần con gái ra, trói tay lên cao đánh, thế theo cụ phải tra tấn như thế nào nữa mới đủ? Mà con bé mới 11 tuổi, ngực còn phẳng lì, chả hiểu nó hư kiểu gì mà phải đánh đến thế? Các cụ đàn ông trong này đầy cụ bị đánh nhưng có cụ nào bị trói treo đánh như kiểu tra tấn nô lệ thế không?
Khi người bố đã phải dùng đến biện pháp cuối cùng này thì . bác cũng lên nhớ là đứa con gái kia đã quá hư và quá bất trị
Có nghĩa là đã dùng hết biện pháp mềm mong . như khuyên nhủ . dọa dẫm ...nhưng kg ăn thua . và kết quả lần cuối này là tức nước vỡ bờ.. Bác có con ngoan thì bác nhìn video và nói theo số đông. Còn khi bác có đứa con gái mới lớn mà hư hỏng .. Bỏ nhà đi qua đêm . trộm cắp tiền bố mẹ . ngủ đêm với cả đám.thằng con trai theo kiểu bầy đàn trên giường ... Bác nghĩ sao ạ..
Nửa đêm nửa hôm bố mẹ và cả nhà cả ổ phải khác nhác đi tìm nó .. Nhiều lần thế thì thằng bố nào chả cay ... Đcmn chứ con chả con thì đừng

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Ông này hay gặp còm chửi bới cạnh khóe lung tung hết cả lên, em đếch để ý!
Còn còm này thì em có ý kiến thế này: Con gái hay trai cũng thế, đến tuổi 11 - 13 như cụ nói, mà hư thì lỗi đầu tiên thuộc về bố mẹ của chúng nó. Đấy là sai phát đầu.
Lúc đấy mà lại dùng vũ lực với hy vọng sửa cái sai 1 là cái sai phát 2. Và dẫn dắt theo mạch như thế thì còn căng nữa, còn lâu mới ổn, mới quy củ, mới thành nếp ngon.
Bác hơi bị nhầm và đều đổ lỗi cho bố mẹ...khi nào đứa con gái mới lớn nó tự hư lúc đó bác sẽ hiểu do bố mẹ hay do tác động xã hội

nhuataiche

Xe container
Ý kiến của các cụ em đều đồng ý, chỉ muốn thêm 1 điều: có những lời nói tàn nhẫn độc ác ko thua gì đòn roi nhé !

nhuataiche

Xe container
Khi người

Khi người bố đã phải dùng đến biện pháp cuối cùng này thì . bác cũng lên nhớ là đứa con gái kia đã quá hư và quá bất trị
Có nghĩa là đã dùng hết biện pháp mềm mong . như khuyên nhủ . dọa dẫm ...nhưng kg ăn thua . và kết quả lần cuối này là tức nước vỡ bờ.. Bác có con ngoan thì bác nhìn video và nói theo số đông. Còn khi bác có đứa con gái mới lớn mà hư hỏng .. Bỏ nhà đi qua đêm . trộm cắp tiền bố mẹ . ngủ đêm với cả đám.thằng con trai theo kiểu bầy đàn trên giường ... Bác nghĩ sao ạ..
Nửa đêm nửa hôm bố mẹ và cả nhà cả ổ phải khác nhác đi tìm nó .. Nhiều lần thế thì thằng bố nào chả cay ... Đcmn chứ con chả con thì đừng
Em bấm nhầm vodka.

Quan điểm của bác theo em là rất sai lầm. Con cái hư theo em đều là do bố mẹ: hoặc là bố mẹ khó khăn kinh tế quá ko có điều kiện nuôi dạy con, hoặc là bố mẹ đặt con vào môi trường sống thiếu văn hoá nên con bị ảnh hưởng, hoặc bố mẹ thiếu kiến thức và kỹ năng dạy con.

Em nhắc lại là con hư thì trách nhiệm đều là ở bố mẹ !

Rivers

Xe container
Ngày xưa chắc nhiều người cũng bị bố mẹ đánh kiểu này, thắt lưng, dây điện, roi mây, ống điếu, thậm chí cả cái thang giường to tướng.

Chỉnh sửa cuối:

Parejo_10

Xe điện
Đánh con như nàu là cái hại lớn với 1 đứa bé. Đánh 1 đứa trẻ chỉ là thoả cơn thú tính của thằng bố chứ chả dạy bảo gì với 1 đứa trẻ 6-7 tuổi cả.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Em bấm nhầm vodka.

Quan điểm của bác theo em là rất sai lầm. Con cái hư theo em đều là do bố mẹ: hoặc là bố mẹ khó khăn kinh tế quá ko có điều kiện nuôi dạy con, hoặc là bố mẹ đặt con vào môi trường sống thiếu văn hoá nên con bị ảnh hưởng, hoặc bố mẹ thiếu kiến thức và kỹ năng dạy con.

tưởng bác nói sao..toàn nói giọng kiểu sách báo..vâng tất cả lỗi do bố mẹ.. em lậy bác.. chắc bác chưa từng rơi vào hoàn cảnh mà bố mẹ dậy con chu đáo , nhưng con vẫn hư ..em đã từng và cả cái xóm đó đã từng rơi vào hoàn cảnh đó. và em phải quyết định kéo cả gia đình ra đi ..khi chưa quá muộn đấy.. trong khi cả cái xóm đó các ông bố bà mẹ đều hiền lành và dậy con chu đáo..nhưng khi chúng nó bắt đầu 13t đến 17t..tất cả đều hư sạch
lý do tại sao ư ?
do môi trường sống đấy . chứ kg phải do môi trường gia đình đâu

nhuataiche

Xe container
tưởng bác nói sao..toàn nói giọng kiểu sách báo..vâng tất cả lỗi do bố mẹ.. em lậy bác.. chắc bác chưa từng rơi vào hoàn cảnh mà bố mẹ dậy con chu đáo , nhưng con vẫn hư ..em đã từng và cả cái xóm đó đã từng rơi vào hoàn cảnh đó. và em phải quyết định kéo cả gia đình ra đi ..khi chưa quá muộn đấy.. trong khi cả cái xóm đó các ông bố bà mẹ đều hiền lành và dậy con chu đáo..nhưng khi chúng nó bắt đầu 13t đến 17t..tất cả đều hư sạch
lý do tại sao ư ?
do môi trường sống đấy . chứ kg phải do môi trường gia đình đâu
Em rất muốn biết cái sự dạy con chu đáo mà bác nói thực tế nó là như thế nào ! Và lũ nhóc dưới sự dạy bảo chu đáo đó đã hư hỏng ra sao ! Bác cho em vài ví dụ đi !

Cá nhân em thì nhìn xung quanh, họ hàng, bạn bè, anh em, những người có con cái hư hỏng đều có nhiều vấn đề rất lớn trong cách sống và cách dạy con !

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Em rất muốn biết cái sự dạy con chu đáo mà bác nói thực tế nó là như thế nào ! Và lũ nhóc dưới sự dạy bảo chu đáo đó đã hư hỏng ra sao ! Bác cho em vài ví dụ đi !

Cá nhân em thì nhìn xung quanh, họ hàng, bạn bè, anh em, những người có con cái hư hỏng đều có nhiều vấn đề rất lớn trong cách sống và cách dạy con !
em cho bác 1 vi dục ực kỳ sinh động nhé .vc bà chị về đằng vợ em . cả 2 anh chị thuộc dạng kinh tế gia đình cũng khá giả ( chồng lái xe riêng chở hàng . chị thì nội trợ ở nhà và mở tiệm may quàn áo ) có nhà 3 tầng + vài căn nhà cho thuê
anh chị ấy nuôi dậy con cực kỳ chu đáo ( nhà chỉ có 2 thằng con lúc đó chúng nó độ tuổi 9 -12t ) chúng nó rất ngoan . đi đâu cũng xin phép bố mẹ . và chúng nó đi đâu mẹ cũng luôn đi kèm
nhưng khi chúng nó bắt đầu 15 - 17t là dở chứng ( chúng nó kg ăn cắp tiền bố mẹ gì cả . kg hề chửi láo gì hết ) chúng nó thường bỏ nhà đi qua đêm . tham gia đánh nhau . tụ tập đập đá , và hậu quả là hết thuốc chữa
mặc dù gặp các bậc cha chú. chúng nó luôn chào hỏi rất lễ phép khi gặp
lý do là bố mẹ kg dậy bảo tử tế ư ? kg phải nhé
thế tạo sao tự dưng chúng nó hư ? do kinh tế gia đình túng thiếu hay do bố mẹ bỏ bê con cái. kg phải nốt . vậy do gì . do môi trường sống và do xã hội đấy
sao tôi nói thế . chỗ anh chị ở là cũng hơi xa trung tâm TP ( cách xa trung tâm TP tầm 5 km ) thời đó thế cũng là hơi xa ( chuyện này cách đây tầm 20 năm về trước) phường anh chị ở hồi đó thuộc diện vùng xâu vùng xa . mặc dùng là phường cấp TP đấy . chính vì vùng xa lên tụi nhỏ khi bé ít va chạm lên thường rất ngoan . nhưng khi bắt đầu trường thành chúng nó có thiên hướng kết gia bạn bè tứ phương để giao lưu . và thường kết bạn cũng vùng xa khác . dẫn đến tụ tập bầy đàn..và hậu quả thì quá rõ. bố mẹ lúc này kg thể quản lý con như khi bé nữa .
còn tại sao trẻ con ngay trung tâm đô thị ít hư hơn . vì bản chất chúng nó sống trong môi trường quá ok và đầy đủ mọi thứ cho chúng nó giao tiếp lên ít cần đi chơi xa để giao lưu lên ít bị ảnh hưởng của nhưng đứa trẻ hư khác tiêm nhiễm

nhuataiche

Xe container
em cho bác 1 vi dục ực kỳ sinh động nhé .vc bà chị về đằng vợ em . cả 2 anh chị thuộc dạng kinh tế gia đình cũng khá giả ( chồng lái xe riêng chở hàng . chị thì nội trợ ở nhà và mở tiệm may quàn áo ) có nhà 3 tầng + vài căn nhà cho thuê
anh chị ấy nuôi dậy con cực kỳ chu đáo ( nhà chỉ có 2 thằng con lúc đó chúng nó độ tuổi 9 -12t ) chúng nó rất ngoan . đi đâu cũng xin phép bố mẹ . và chúng nó đi đâu mẹ cũng luôn đi kèm
nhưng khi chúng nó bắt đầu 15 - 17t là dở chứng ( chúng nó kg ăn cắp tiền bố mẹ gì cả . kg hề chửi láo gì hết ) chúng nó thường bỏ nhà đi qua đêm . tham gia đánh nhau . tụ tập đập đá , và hậu quả là hết thuốc chữa
thế tạo sao tự dưng chúng nó hư ? do kinh tế gia đình túng thiếu hay do bố mẹ bỏ bê con cái. kg phải nốt . vậy do gì . do môi trường sống và do xã hội đấy
sao tôi nói thế . chỗ anh chị ở là cũng hơi xa trung tâm TP ( cách xa trung tâm TP tầm 5 km ) thời đó thế cũng là hơi xa ( chuyện này cách đây tầm 20 năm về trước) phường anh chị ở hồi đó thuộc diện vùng xâu vùng xa . mặc dùng là phường cấp TP đấy . chính vì vùng xa lên tụi nhỏ khi bé ít va chạm lên thường rất ngoan . nhưng khi bắt đầu trường thành chúng nó có thiên hướng kết gia bạn bè tứ phương để giao lưu . và thường kết bạn cũng vùng xa khác . dẫn đến tụ tập bầy đàn..và hậu quả thì quá rõ. bố mẹ lúc này kg thể quản lý con như khi bé nữa .
còn tại sao trẻ con ngay trung tâm đô thị ít hư hơn . vì bản chất chúng nó sống trong môi trường quá ok và đầy đủ mọi thứ cho chúng nó giao tiếp lên ít cần đi chơi xa để giao lưu lên ít bị ảnh hưởng của nhưng đứa trẻ hư khác tiêm nhiễm
Em có gặp vài trường hợp như bác mô tả nên em thấy ngay vấn đề, đơn giản là bố mẹ có quan tâm con cái nhưng kỹ năng dạy con thì ko đủ.

Em sẽ ko tranh luận thêm với bác vì em thấy bác sẽ ko lắng nghe. Nhưng em muốn nói cái này, một đứa trẻ hư ko phải trong 1-2 ngày, mà cần 1 thời gian dài, nó hỏng từ từ, từ chuyện nhỏ sai lầm rồi nhiều chuyện nhỏ sai lầm, rồi đến 1 chuyện lớn, rồi nhiều chuyện lớn. Bố mẹ kém kỹ năng sẽ ko nhận ra hoặc coi thường những vấn đề nhỏ nhặt từ lúc ban đầu đó. Và trong suốt thời gian đó bố mẹ và những người chung quanh đều tin rằng lũ nhóc đang được dạy bảo cẩn thận, nhưng thực tế thì khác xa lắm !

• Vodka
Reactions: Xep

atoxet

Xe buýt
Em bấm nhầm vodka.

Về cơ bản em đồng ý với cụ về trách nhiệm của bố mẹ trong việc nuôi dậy con.
Tuy nhiên trong thực tế có rất nhiều yếu tố khác tác động mà bố mẹ khó, thậm chí không kiểm soát được.
Các cụ có câu “Cha mẹ sinh con, trời sinh tính” cũng khá chuẩn. Nhiều gia đình có anh và em trái hẳn nhau dù điều kiện nuôi dưỡng, giáo dục, mức độ quan tâm của bố mẹ... cơ bản là giống nhau. Dĩ nhiên mỗi đứa trẻ hợp với 1 cách giáo dục khác nhau, nhưng nếu bọn nó phát triển theo 2 hướng trái ngược hẳn nhau thì em nghĩ ko thể đổ hết trách nhiệm cho bố mẹ được.

nhuataiche

Xe container
Về cơ bản em đồng ý với cụ về trách nhiệm của bố mẹ trong việc nuôi dậy con.
Tuy nhiên trong thực tế có rất nhiều yếu tố khác tác động mà bố mẹ khó, thậm chí không kiểm soát được.
Các cụ có câu “Cha mẹ sinh con, trời sinh tính” cũng khá chuẩn. Nhiều gia đình có anh và em trái hẳn nhau dù điều kiện nuôi dưỡng, giáo dục, mức độ quan tâm của bố mẹ... cơ bản là giống nhau. Dĩ nhiên mỗi đứa trẻ hợp với 1 cách giáo dục khác nhau, nhưng nếu bọn nó phát triển theo 2 hướng trái ngược hẳn nhau thì em nghĩ ko thể đổ hết trách nhiệm cho bố mẹ được.
Em nghĩ là em hiểu ý bác cái chỗ "các yếu tố tác động trong thực tế". Nhưng em xin phản biện lại một chút !

Khi em làm cho 1 cty US, họ huấn luyện như vầy: mọi hiểm nguy đều có thể phòng ngừa ! Suy rộng ra một chút: mọi hiểm nguy khi giáo dục con cái đều có thể phòng ngừa ! Dĩ nhiên là đòi hỏi kỹ năng và hiểu biết của bố mẹ phải đủ nhiều !

Thực tế là xung quanh cá nhân em, nhiều người ko hề có ý thức phải học hỏi liên tục kỹ năng nuôi dạy con ! Đa số làm theo bản năng, ý thích hoặc nghe theo ai đó một cách mù quáng !

quandaica2001

Xe buýt
Chắc cũng đúng 1 vài trường hợp khi bản chất đứa trẻ có khuynh hướng nổi loạn rồi cụ,trời sinh tính là vậy..
Như em,bạn bè em thật may mắn nhiều người không sa ngã gì,rất biết điểm dừng mặc dù vẫn chơi,vẫn giao lưu.Nói chung là Tỉnh Táo cụ ạ.