[Funland] Lại sắp tốn tiền rồi CCCM ạ

socvau

Xe buýt
Em thì thấy laonh quanh đâu đó cách nhà cụ khoảng 10m có nhà ép cọc, chắc là tham nên ép lực hơi lớn.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy laonh quanh đâu đó cách nhà cụ khoảng 10m có nhà ép cọc, chắc là tham nên ép lực hơi lớn.
Cụ chuẩn! Nhà đấy xây xong từ đầu năm r cụ ạ, cách nhà e 1 nhà nhưng họ xây nhà cấp 4 thôi nên chắc lý do cụ nói ít xảy ra trong trường hợp này

TrungGia

Xe buýt
Nhà mình bức tường hậu, hướng nam, nơi để vệ sinh, lúc xây lại chỉ xây tường 10, thế mà những hôm mưa to, gió mạnh nước ngấm tệ, nhưng do đóng trần giả, nên khó nhìn cụ thể. (Mà chỉ bị khi mưa to, gió lớn tạt vào bức tường đó mới bị thôi). Năm bị 1-2 lần, nhà mới xây được 3 năm. Nguyên nhân, mình cho là có sự cố ngót giữa tường gạch và dầm bê tông, và có thể chỗ tường phải cắt bớt gạch để đưa đường ống thoát nước của chậu rửa mặt. Định hết dịch thì kêu thợ làm lại.

Nhà mình đang tính hai phương án (để trao đổi thêm với thợ):
- ốp lớp tôn mỏng, đẹp theo chỗ các dầm và nối tường; hoặc
- ốp gạch tường bên ngoài những khu vực đó.

(Trước thợ đặt vấn đề tẩy vữa ra, làm chống thấm, quét sika, đặt thêm lưới thép và trát lại, nhưng mình vẫn chưa tin)

hstm

Xe tải
Cũng phải mất 2 mùa mưa e mới xong đấy ạ, năm đầu thì làm mái để 1 mùa mưa thấy chỉ đỡ phần mái thôi còn phần 2 bên tường vẫn ngấm bị khi mưa to gió lớn vẫn bị tạt nước, e đành ốp thêm ngoài tường nữa mới hết hẳn
Cụ ốp tôn xốp hay tôn mỏng ở 2 bên tường vậy?
Cụ có ốp sát tôn vào tường bên ko hay cụ chừa khoảng cách? Cụ ốp hết tường bên hay chỉ ốp tường bên trên cùng?

coquay

Xe container
Cụ ốp tôn xốp hay tôn mỏng ở 2 bên tường vậy?
Cụ có ốp sát tôn vào tường bên ko hay cụ chừa khoảng cách? Cụ ốp hết tường bên hay chỉ ốp tường bên trên cùng?
Chỉ ốp từ trên xuống dưới qua phần giao giữa trần nhà tầng 5 với phần tường thôi, vì nước nó nhỏ giọt vào nhà là từ giữa tường với trần nhà
Tầng 5 em xây tường lan can cao 0,80m e ốp tấm nhựa 1,2m và là ổn

vieteuro

Xe container
Cụ chủ lên trên trần mái kiểm tra lại, có lẽ phải chống thấm lại. Vừa rồi nhà cháu cũng làm lại chống thấm sân vườn trên gác. Sau 4 năm chất liệu chống thấm cũ đã xuống cấp, bong nứt phải sửa chữa vá víu lại.
4 năm trước cụ chống thấm bằng gì vậy

Pumzen

Xe ba gác
4 năm trước cụ chống thấm bằng gì vậy
Nhà cháu quét chân tường với mạch gạch lớp sơn chống thấm Sika thôi. Sàn này là sàn cũ, khi cải tạo sửa chữa lại thì nhà cháu có ngâm nước xi măng, rải lưới đổ 1 lớp xi măng mác cao lên bề mặt rồi mới lát gạch HL sau. Do sân này nhà cháu làm vườn cây (khoảng 100 cây) tưới tắm suốt ngày nên lớp sơn Sika đã có hiện tượng xuống cấp, nhà cháu phải xử lý cho hết thấm.

lowcost

Xe hơi
Móng của cụ bị lún rồi, cụ để ý xem vết nứt có phát triển thêm không. Nếu có phải lên phương án xử lý chỗ móng bị lún không có hỏng hết nhà.

Leanh65

Xe container
Cụ làm về xây dựng ạ?
Em không cụ ạ. Nhưng ck, điện, nước, điện lạnh, mộc, xây rồi cả ..may em chiến tất. Giờ thì em nghề cạo giấy thôi. Hiz một nghề thì sống, đống nghề thì chết là có thật cụ ạ. Đùa tý chứ cụ đừng bùi tai nghe mấy cái dv keo kiếc các kiểu. Phí tiền mà thêm bực vì cái móng của cụ còn lâu nó mới ổn định. Xưa chất lượng sắt thép, xm và thi công nó khác giờ. 21-24 ngày mới dỡ copha, cốt thép làm kỹ, uốn mỏ đúng kỹ thuật, mác thép chuẩn. Giờ thì bát nháo, 10 nhà thì 99,99% là nứt. Nên pp lợp mái, cài tôn là rẻ bền và hiệu quả nhất. Rồi cụ sẽ quen, giống như xước xe lúc mới mua ấy mà.

Chỉnh sửa cuối:

Camontinhyeu

Xe điện
Nói chung làm cái nhà ko nên tiết kiệm Quat móng các cụ nhỉ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Em không cụ ạ. Nhưng ck, điện, nước, điện lạnh, mộc, xây rồi cả ..may em chiến tất. Giờ thì em nghề cạo giấy thôi. Hiz một nghề thì sống, đống nghề thì chết là có thật cụ ạ. Đùa tý chứ cụ đừng bùi tai nghe mấy cái dv keo kiếc các kiểu. Phí tiền mà thêm bực vì cái móng của cụ còn lâu nó mới ổn định. Xưa chất lượng sắt thép, xm và thi công nó khác giờ. 21-24 ngày mới dỡ copha, cốt thép làm kỹ, uốn mỏ đúng kỹ thuật, mác thép chuẩn. Giờ thì bát nháo, 10 nhà thì 99,99% là nứt. Nên pp lợp mái, cài tôn là rẻ bền và hiệu quả nhất. Rồi cụ sẽ quen, giống như xước xe lúc mới mua ấy mà.
Vâng. E cám ơn cụ. Cụ chia sẻ chân tình quá cụ ạ. Cụ hiện đang ở đâu vậy?

havlico

Xe máy
Chỉ có mai tôn thôi

Leanh65

Xe container
Nhà mình bức tường hậu, hướng nam, nơi để vệ sinh, lúc xây lại chỉ xây tường 10, thế mà những hôm mưa to, gió mạnh nước ngấm tệ, nhưng do đóng trần giả, nên khó nhìn cụ thể. (Mà chỉ bị khi mưa to, gió lớn tạt vào bức tường đó mới bị thôi). Năm bị 1-2 lần, nhà mới xây được 3 năm. Nguyên nhân, mình cho là có sự cố ngót giữa tường gạch và dầm bê tông, và có thể chỗ tường phải cắt bớt gạch để đưa đường ống thoát nước của chậu rửa mặt. Định hết dịch thì kêu thợ làm lại.

Nhà mình đang tính hai phương án (để trao đổi thêm với thợ):
- ốp lớp tôn mỏng, đẹp theo chỗ các dầm và nối tường; hoặc
- ốp gạch tường bên ngoài những khu vực đó.

(Trước thợ đặt vấn đề tẩy vữa ra, làm chống thấm, quét sika, đặt thêm lưới thép và trát lại, nhưng mình vẫn chưa tin)
Tường 10 hay các vết nứt ngang sẽ bị ngấm khi mưa gió to, nhất là bão và mưa sau bão. Nhà em xây tường 20 và các hàng quay ngang em dùng gạch đôi. Nghĩa là không có lỗ gạch hướng ra ngoài. Các lỗ giàn giáo bắt chèn kỹ và dốc ra phía ngoài. Thế mà nhà bên làm nhà nó kéo nghiêng đến năm thứ 14 bị trận bão táp ngang ngấm vào gây rộp sơn chỗ hàng lỗ giáo. Em lười vẫn chưa xử lý lại bằng sơn chống thấm bên ngoài vì tường cao và ơn trời mấy năm nay không có cơn bão nào quật gió to hướng tường đó.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Về phần mái thì có thể làm như cụ nói, nhưng nếu như cụ nhận định là lún móng thì cứ kệ nó thôi à cụ? 2 bên cạnh nhà e chưa xây, cũng k gần ao hồ gì cả. Đất thổ cư trong làng cụ ạ

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Lâu lắm e mới lên tầng 4 dọn dẹp, ngắm nhìn nhà thấy tường nứt như ảnh, quan sát kỹ thấy trong phòng ngủ khách tầng 4 nứt góc tường trần như ảnh.
Nhà xây cũng đc gần 4 năm rồi, chắc qua giai đoạn nứt này là sẽ ngấm dột CCCM nhỉ. Chống thấm trần e làm khá cẩn thận
Cụ nào qua vụ như thế này rồi cho e xin ít kinh nghiệm với...
Đồng cảnh ngộ. Nứt toé loe cuối cùng chọn phương án bọc phủ để tiến tới trồng cây

Leanh65

Xe container
Vâng. Về phần mái thì có thể làm như cụ nói, nhưng nếu như cụ nhận định là lún móng thì cứ kệ nó thôi à cụ? 2 bên cạnh nhà e chưa xây, cũng k gần ao hồ gì cả. Đất thổ cư trong làng cụ ạ
Kệ nó thôi cụ, xử lý hết nước thì nứt gì cũng không quan tâm. Còn muốn đẹp cụ chít ít xm trắng ngâm dẻo vào vết nứt, để khô rồi sơn lại thôi. Vài năm nó tách ra lại làm lại cho đến khi cụ quen mắt quên nó đi thì thôi.😁 Lún móng không xử lý được đâu, trừ khi cụ có tiền xây nhà mới. Nhưng ngấm, dột thì phải xử lý ạ. Không sống chung với nó như nứt khô được đâu.

kolia pham

Xe hơi
Các vết nứt ở các anh đây toàn là cá vết nứt ngang có nghĩa là có thằng kéo lên có con kéo xuống, giằng xé nhau gây ra các vết rách.Theo em các vết nứt này là do co ngót không đồng đều giữa trong và ngoài nhà, giữa trong phòng và ngoài phòng gây ra. Ở vị trí giếng trời sẽ bị nặng nhất do ở đó chịu nóng nhiều nhất. Nếu do bị lún lệch sẽ có các vết nứt chéo ở góc nhà hoặc chạy ngang ở vị trí giữa nhà. Về lâu dài cụ nên làm thêm mái che mát cho cái trần trắng trẻo mà nóng bỏng.