[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

Dr Oddbods

Xe hơi
Sẵn sàng cho thất nghiệp đi!

Bản thân em lúc nào cũng nghĩ về chuyện đó khi bước qua 40. Độ tuổi bắt đầu khó cạnh tranh
Thời điểm hiện tại các DN chịu tác động mạnh mẽ là nhiều.
Nhiều DN tính đến PA giữ bộ khung còn phải sa thải hết.
Nên không có gì bất ngờ khi nhiều trong chúng ta đã và sẽ phải đi tìm bến mới
Tầm làm lớn suy nghĩ không khác gì cụ.
Công bằng cho người chủ 1 chút, đấy là ở tầm lãnh đạo phải lo ăn cho 1 nhóm người và việc ưu tiên của họ bao giờ cũng là lo ăn cho những người được việc, tạo ra lợi nhuận và duy trì hoạt động trong thời gian dài. Và nghiệt ngã là nếu người nào không phù hợp với bánh xe hoạt động của công ty thì việc đào thải là đương nhiên. Có lẽ chủ của thớt còn tế nhị chứ như tôi thì thẳng luôn.
Về phần chủ thớt, nói thật thớt cố gắng đấy, nhưng tôi cực kỳ không thích cái chuyện nhân viên lèm nhèm giờ làm, kể cả nhắn tin báo cáo xin xỏ. Thông thường các anh chỉ biết việc các anh bận rồi xin nghỉ, nhiều khi không xét tới thái độ của xếp có đồng ý hay không. Việc này không phù hợp thì next chuyển việc khác. Khi một nơi không chứa mình hơn 1 năm chứng tỏ mình không phù hợp hoặc là cố gắng của mình không đáp ứng được công việc. Cái tâm lý đổ lỗi cho chủ bội bạc thuộc loại victim mind thì chả bao giờ thấy mình sai được chỗ nào cả. Tiên trách kỷ hậu trách nhân thế thôi.
Nhất là cái thời gian sau cô Vy này rất nhiều công ty khủng hoảng, việc sa thải bớt nhân viên là chuyện quá dễ để gặp. Thay vì trách móc thì tìm cho mình công việc phù hợp với thời đại để duy trì cuộc sống thì nó sẽ có ý nghĩa hơn.

kvboto

Xe container
Công bằng cho người chủ 1 chút, đấy là ở tầm lãnh đạo phải lo ăn cho 1 nhóm người và việc ưu tiên của họ bao giờ cũng là lo ăn cho những người được việc, tạo ra lợi nhuận và duy trì hoạt động trong thời gian dài. Và nghiệt ngã là nếu người nào không phù hợp với bánh xe hoạt động của công ty thì việc đào thải là đương nhiên. Có lẽ chủ của thớt còn tế nhị chứ như tôi thì thẳng luôn.
Về phần chủ thớt, nói thật thớt cố gắng đấy, nhưng tôi cực kỳ không thích cái chuyện nhân viên lèm nhèm giờ làm, kể cả nhắn tin báo cáo xin xỏ. Thông thường các anh chỉ biết việc các anh bận rồi xin nghỉ, nhiều khi không xét tới thái độ của xếp có đồng ý hay không. Việc này không phù hợp thì next chuyển việc khác. Khi một nơi không chứa mình hơn 1 năm chứng tỏ mình không phù hợp hoặc là cố gắng của mình không đáp ứng được công việc. Cái tâm lý đổ lỗi cho chủ bội bạc thuộc loại victim mind thì chả bao giờ thấy mình sai được chỗ nào cả. Tiên trách kỷ hậu trách nhân thế thôi.
Nhất là cái thời gian sau cô Vy này rất nhiều công ty khủng hoảng, việc sa thải bớt nhân viên là chuyện quá dễ để gặp. Thay vì trách móc thì tìm cho mình công việc phù hợp với thời đại để duy trì cuộc sống thì nó sẽ có ý nghĩa hơn.
Ok, làm lớn nó thế,

nhưng cụ cũng lên đọc cái ý chính về bức xúc của chủ thớt nêu, ý là ông giám đốc đó lấy lý do ra ngoài nhiều và chơi cờ bạc để cho nghỉ, còn về k/q làm việc thì từ đống đổ nát người trước kg làm được và cụ chủ thớt đã làm được gọn gàng.

Cụ chủ thì bẩu 1 năm cụ ra ngoài về với F1 chỉ có 4-5 lần, tuyệt đối kg cờ bạc, tinh thần làm việc kaf nhiệt tình, cống hiến,... thế mà tay giám đốc kg thèm trao đổi, lấy lý do vu khống trên để đơn phương chấm dứt hợp đồng,...

Nếu cụ có thông tin ngược lại xác đáng thì comment như thế này mới ok được, nếu vì khó khăn lương, c/ty thì trao đổi để 2 bên chấm dứt hđ cho văn minh đàng hoàng, tử tế tối thiểu cần có.

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
câu chuyện vắt chanh bỏ vỏ chưa bao giờ hết hot. Cụ cũng nên tìm hiểu thêm cách để công ty phải phụ thuộc vào mình.

tuanviethp

Xe đạp
Nghe chuyện cụ mà thấy lòng cũng trùng trùng, đời em làm thuê cũng lận đận như thế. Khả năng cũng sắp lại vất vưởng, tuy nhiên em thì ít tuổi hơn cụ (tầm 6 năm nữa em mới bằng được cụ bây giờ)

KAXIHAN

Xe tải
Em thấy có vẻ sai ở bước đầu, có vẻ cụ đánh giá tình huống chưa chắc chắn, người ta nói một cái là đi ngay, bước vội thường dễ hụt, em cũng từng có kinh nghiệm như vậy, chúc cụ lần sau cẩn thận hơn.

Dr Oddbods

Xe hơi
Ok, làm lớn nó thế,

nhưng cụ cũng lên đọc cái ý chính về bức xúc của chủ thớt nêu, ý là ông giám đốc đó lấy lý do ra ngoài nhiều và chơi cờ bạc để cho nghỉ, còn về k/q làm việc thì từ đống đổ nát người trước kg làm được và cụ chủ thớt đã làm được gọn gàng.

Cụ chủ thì bẩu 1 năm cụ ra ngoài về với F1 chỉ có 4-5 lần, tuyệt đối kg cờ bạc, tinh thần làm việc kaf nhiệt tình, cống hiến,... thế mà tay giám đốc kg thèm trao đổi, lấy lý do vu khống trên để đơn phương chấm dứt hợp đồng,...

Nếu cụ có thông tin ngược lại xác đáng thì comment như thế này mới ok được, nếu vì khó khăn lương, c/ty thì trao đổi để 2 bên chấm dứt hđ cho văn minh đàng hoàng, tử tế tối thiểu cần có.
Cái lý do ấy, hay mọi cái lý do chỉ để gọi là có. Chủ nó vu khống hay này nọ, nhiệt tình hay cống hiến nhưng nó không phù hợp với tiêu chí của công ty thì việc bị đào thải có gì sai. Còn nói chuyện tử tế ấy, nói thẳng với vai trò làm chủ, tôi chỉ tử tế với những người biết việc biết điều.
Nhưng chốt lại mình bị cho nghỉ việc có nghĩa là chủ nó không cần mình. Nó không cần thì mình tìm việc khác có gì phải xoắn, may mà họ giam việc có 1 năm đấy, chứ thêm vài năm nữa chắc gì đã tốt hơn cho cả 2.
Còn mấy cụ cứ trách chủ chiếc này nọ, nếu đủ khả năng hãy thử 1 lần làm chủ, đứng lên lo cho 1 nhóm người xem. Biết nhau ngay.

Quên Hoài

Xe máy
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Có vẻ cháu cũng bằng tuổi cụ và sau vài tháng vào congty mà 1 người bạn đang làm trùm thì cháu mới đưa đơn nghỉ việc. Cháu không dám nói cái sự chi tiết đúng/sai trong câu chuyện CuoCSong/CongViec của cả cụ và cháu, nhưng cháu thấy ngay từ cái tựa thread của cụ đã mang nặng cái sự hằn học. Cái này lẽ ra sau gần 25 năm làm thuê cụ cũng đã phải nghiệm rằng nó không tốt cho cuộc sống của cụ rồi mới phải, rôi đến 50, 55 tuồi cụ vẫn thấy cái sự phũ phàng này ở ông bà chủ khác, nó là 1 cuộc hành trình dài. Nếu cụ không thể làm chủ 1 cơ sở kinh tế, ít ra cụ phải làm chủ suy nghĩ của cuộc đời mình. Chúc cụ sớm ổn định congviec/cuoc sống, giúp gia đình luôn vững vàng về đk kinhte.

kvboto

Xe container
Cái lý do ấy, hay mọi cái lý do chỉ để gọi là có. Chủ nó vu khống hay này nọ, nhiệt tình hay cống hiến nhưng nó không phù hợp với tiêu chí của công ty thì việc bị đào thải có gì sai. Còn nói chuyện tử tế ấy, nói thẳng với vai trò làm chủ, tôi chỉ tử tế với những người biết việc biết điều.
Nhưng chốt lại mình bị cho nghỉ việc có nghĩa là chủ nó không cần mình. Nó không cần thì mình tìm việc khác có gì phải xoắn, may mà họ giam việc có 1 năm đấy, chứ thêm vài năm nữa chắc gì đã tốt hơn cho cả 2.
Còn mấy cụ cứ trách chủ chiếc này nọ, nếu đủ khả năng hãy thử 1 lần làm chủ, đứng lên lo cho 1 nhóm người xem. Biết nhau ngay.
Tập chung vào vấn đề chính mà chủ thớt nêu thôi cụ ạ, lan man, mượn vấn đề khác để bao biện, khỏa lấp,... thì nó vô cùng tận

gunner2801

Xe tải
E thấy nhiều cty tư nhân, nhất là cty gia đình quy mô nhỏ và vừa: cty là do chủ xây dựng bao nhiêu năm, là nguồn sống của cả gia đình ngta, nên buộc ngta phải quản lý chặt, hạn chế tối đa rủi ro.
Ng chủ có khi cũng chưa từng làm thuê, trải qua môi trường khác quy mô lớn hơn, nên có khi năng lự quản lý cũng có hạn.
Chưa nói chuyện nhân viên các cty tư nhân này nhiều thành phần vốn k có ý định gắn bó lâu dài, bằng cấp k cao, đạo đức kém, nên chủ ngta có khi cũng k xem trọng.

tranhoa28

Xe tăng
Chuyện bình thường em cũng từng bị. Mà em tự xin nghỉ chứ ko đợi đến lúc người ta đuổi thẳng như thế.

cdcn

Xe điện
Vấn đề tâm lý khó lắm cụ ơi . Bà nhà em đi làm việc mấy chục năm rồi . bà ấy vừa qua tuổi 58 vào năm trước. Theo luật thì còn khoảng 9 năm nữa mới đến tuổi hưu trí.Biết rằng tuổi lớn thì cơ hội bị sa thải rất cao và khó tìm lại công việc làm khác. Đã chuẩn bị tâm lý. Vậy mà khi chuyện sa thải xảy đến, bà ấy chịu không nổi đó . Cứ ngẩn ngơ buồn rầu. Rồi lo lắng không có tiền để trả chi phí sinh hoạt , cho rằng bà ấy là gánh nặng của em .

Em phải an ủi, giải thích, và khuyên bảo thật lâu thì tinh thần bà nhà em mới ổn định lại được. Nhưng bà ấy không giống như ngày xưa nữa . Cứ nói cho là đã vô dụng rồi . Em bảo bà ấy cứ xem như đã đến tuổi hưu đi, đừng nghĩ đến chuyện đi làm việc nữa, hình như bà nhà em không nghe lọt vào tai chút nào .
Qua tuổi 58 rồi mà vẫn con 9 năm nữa theo luật? Chắc cụ không sống ở Việt Nam nhỉ?

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Xin lỗi cụ chứ cái việc bận xin nghỉ thì em thấy chả có vấn đề gì to tát cả. Miễn là công việc họ sắp xếp phù hợp để ko làm ảnh hưởng là đc rồi. Người ta có việc bận thì mới phải xin nghỉ, và nghỉ thì họ cũng ko có lương của ngày đó. Xin nghỉ mà phải xem xét thái độ của sếp, thế hôm nào sếp vui thì cho nghỉ còn ko vui thì thôi hả cụ? Làm kiểu đó chưa cần đuổi em cũng tự giác xin nghỉ việc luôn cho nhanh ạ.

Noname6789

Xe hơi
Có vẻ cháu cũng bằng tuổi cụ và sau vài tháng vào congty mà 1 người bạn đang làm trùm thì cháu mới đưa đơn nghỉ việc. Cháu không dám nói cái sự chi tiết đúng/sai trong câu chuyện CuoCSong/CongViec của cả cụ và cháu, nhưng cháu thấy ngay từ cái tựa thread của cụ đã mang nặng cái sự hằn học. Cái này lẽ ra sau gần 25 năm làm thuê cụ cũng đã phải nghiệm rằng nó không tốt cho cuộc sống của cụ rồi mới phải, rôi đến 50, 55 tuồi cụ vẫn thấy cái sự phũ phàng này ở ông bà chủ khác, nó là 1 cuộc hành trình dài. Nếu cụ không thể làm chủ 1 cơ sở kinh tế, ít ra cụ phải làm chủ suy nghĩ của cuộc đời mình. Chúc cụ sớm ổn định congviec/cuoc sống, giúp gia đình luôn vững vàng về đk kinhte.
E thực sự cảm thấy ko thoả đáng thì e chia sẻ với các cụ thôi chứ tuổi e cũng đã làm chủ lên e cũng hiểu.
Cuối cùng e xin cảm ơn các cụ hiểu và thông cảm cho e, e mở thớt ra ko phải để trách móc, hằn học hay có ý gì khác mà chỉ tâm sự cho nhẹ bớt nỗi buồn của e thôi.

sonvg

Xe điện
Cty gia đình làm ko dc lâu, vì nhiều thứ ko muốn ng ngoài biết nhiều quá.

khanhnguyen09

Xe container
Em thì nghĩ, ở mình người làm được việc và ý thức tót rất hiếm, hoặc được mặt nọ thì mất mặt kia. Trường hợp cụ chủ có thể được mặt năng lực nhưng ko đạt về ý thức, mà nhiều nơi họ coi ý thức quan trọng hơn, hoặc là cty kiếm được chân lương thấp hơn cụ chủ để tiêt kiệm chi phí.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Dr Oddbods

Xe hơi
Xin lỗi cụ chứ cái việc bận xin nghỉ thì em thấy chả có vấn đề gì to tát cả. Miễn là công việc họ sắp xếp phù hợp để ko làm ảnh hưởng là đc rồi. Người ta có việc bận thì mới phải xin nghỉ, và nghỉ thì họ cũng ko có lương của ngày đó. Xin nghỉ mà phải xem xét thái độ của sếp, thế hôm nào sếp vui thì cho nghỉ còn ko vui thì thôi hả cụ? Làm kiểu đó chưa cần đuổi em cũng tự giác xin nghỉ việc luôn cho nhanh ạ.
Chả ai cấm nhân viên không được nghỉ cả, đặc biệt là lý do chính đáng. Còn cái chuyện nghỉ thì chắc chắn là ảnh hưởng tới hoạt động của công ty chứ cái chuyện đưa ra sắp xếp ổn công việc khi vị trí trống người nghe rất tương đối.
Cụ đọc bài đi Pakistan của chã Avalon mà coi, ổng xin nghỉ phép đi du lịch về bị xếp yêu cầu thôi việc mặc dù chính tay xếp ký giấy cho nghỉ phép.

inovavgj

Xe container
cố lên cụ , em tin cụ sẽ xin đc công việc tốt