[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là qua tuổi 40 thì việc sẵn sàng cho thất nghiệp là điều cần.

"Tre già măng mọc". Em thì xác định nay ở mai đi cho tâm lý nó thoải mái.

winnghiepdu

Xe điện
Em thấy bây giờ nếu biết nhanh nhạy cũng kiếm được tiền ối, như thợ lắp điều hòa chẳng hạn ngay vài triệu như không.

Big Bang

Xe điện
40 Còn trẻ lắm, không phải xoắn.
Cháu hơn 60 mà vẫn phải đi xin việc đây, còn sức còn chiến đấu.
Cụ chủ làm cháu nhớ lại câu chuyện ""Cái mặt không chới được"" của nhà văn Nam cao. Nhân vật chính mọi thứ OK, chỉ có cái mặt ""Kỳ kỳ"" nên không ai chơi.
Cuộc đời này chỉ có công bằng khi ta đủ mạnh, còn đã yếu thì làm gì có công bằng. Cố lên

Noname6789

Xe hơi
E giờ mới về, cơm f1 nấu mua tạm mấy miếng chả và cái bắp cải 3 ba con ăn đọc còm các cụ động viên thực sự rất cảm động vì còn các cụ là niềm an ủi của e. Với tuổi của e thì ko bao giờ dám chia sẻ khó khăn về cv với bố mẹ mặc dù ông bà cũng biết e dấu rất nhiều cả về gd và cv .
Có lẽ e cũng cần phải xem lại mình sai ở gì mà ng ta cho nghỉ vì giờ thực sự e cũng ko còn nghĩ đến mà phải lo cho tương lai phía trc mặc dù đang mò mẫm trong đầm lầy.
E rất chân trọng cảm ơn các cụ đã nhắn tin cho e gửi hs cv các cụ giúp e đã phản hồi lại đầy đủ, e cũng hi vọng tìm dc cv cách nhanh nhất vì thực sự e là ng chỉn chu cầu toàn, trc làm cty nhà nước sáng cắp ô tối về coi gd là trên hết tiền có bn cũng đưa vợ giờ gd ko còn tiền cũng chả có bn ko tiền ngày nào là lo ngày ấy, 2 năm trc ra làm riêng cũng mất ít tiền giờ càng cảm thấy mình thực sự vô dụng. Nói thật các cụ ko nghĩ đến 2 f1 nghĩ về bố mẹ e cũng muốn giải thoát.

betit

Xe hơi
thực ra 1 cánh cửa đóng lại 1 cánh khác lại mở mà. Cứ bình tĩnh duyên mới sẽ đến cụ ạ

NQN

Xe tăng
Cố gắng lên cụ chủ mọi chuyện chắc chắn sẽ ổn thôi !

RealMen8668

Xe hơi
Sao không nói sếp cho xem ảnh chụp camera ? Lí do cho nghĩ việc hãm vãi đ ái. Cty nào vậy cho info lên bác ơi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cố lên cụ ơi.
Người tài vẫn có nhiều đất để...

Tieu Phong

Xe tải
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Lý do họ sa thải cụ dễ như vậy, cụ ra đi cũng khg bàn giao. Công việc này khg cần bàn giao à. Cụ có thẻ bật mí về công việc đc khg, để ae biết còn tránh.

greenkar

Xe tăng

Gagarose

Xe điện
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Nếu đúng như cụ kể, với công ty và sếp hành xử kiểu này thì thời gian không lâu họ lại sẽ quay trở lại trạng thái lộn xộn, chắc họ sẽ thuê một người khác giống cụ thôi

buồn làm gì cụ, vác CV đi kiếm việc khác, người hiền thì trời không bao giờ phụ

Leanh65

Xe container
Ô, cụ không đọc thớt Thất nghiệp nhiều quá à. Em đã comt rằng em quá thuộc bài : Được chim bẻ ná, được cá quăng nơm của các ông bà chủ thời nay. Vậy nên mình làm theo lương tâm và trách nhiệm với đồng lương thôi. Chứ bảo hy sinh với hết mình hay tâm huyết .. bala gì đó thì thôi vì các ông bà chủ bây giờ hay có câu : đến xxx còn có người thay nữa là. Vui lên cụ cho nó nhẹ đầu, nghỉ ngơi ít bữa rồi lại cày thôi. Cuộc đời mà cụ.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em cũng hơi giật mình vì đâu đó ở bên ngoài vẫn còn hoàn cảnh khó khăn như Cụ.
Em không động viên cụ cố gắng đâu, vì cố thì không bao giờ tốt cả.
Làm việc vừa sức, phát huy sở trường, cứ gỡ hòa chi phí hằng ngày là tốt trong giai đoạn đầu.
Cụ mới chỉ gánh việc cho 2 cháu, nhưng em thì bao năm nay gánh việc cho 5 người phụ thuộc, em cũng có lúc gặp khó, nhưng vẫn vượt qua được.
Cụ đừng suy nghĩ nhiều quá, mệt quá thì nghỉ ngơi khi cụ cảm thấy phù hợp.
E giờ mới về, cơm f1 nấu mua tạm mấy miếng chả và cái bắp cải 3 ba con ăn đọc còm các cụ động viên thực sự rất cảm động vì còn các cụ là niềm an ủi của e. Với tuổi của e thì ko bao giờ dám chia sẻ khó khăn về cv với bố mẹ mặc dù ông bà cũng biết e dấu rất nhiều cả về gd và cv .
Có lẽ e cũng cần phải xem lại mình sai ở gì mà ng ta cho nghỉ vì giờ thực sự e cũng ko còn nghĩ đến mà phải lo cho tương lai phía trc mặc dù đang mò mẫm trong đầm lầy.
E rất chân trọng cảm ơn các cụ đã nhắn tin cho e gửi hs cv các cụ giúp e đã phản hồi lại đầy đủ, e cũng hi vọng tìm dc cv cách nhanh nhất vì thực sự e là ng chỉn chu cầu toàn, trc làm cty nhà nước sáng cắp ô tối về coi gd là trên hết tiền có bn cũng đưa vợ giờ gd ko còn tiền cũng chả có bn ko tiền ngày nào là lo ngày ấy, 2 năm trc ra làm riêng cũng mất ít tiền giờ càng cảm thấy mình thực sự vô dụng. Nói thật các cụ ko nghĩ đến 2 f1 nghĩ về bố mẹ e cũng muốn giải thoát.

Cụ ơi gd e có chuyện ko vui e tìm việc gần nhà để tiện chăm lo cho f1, một năm e làm ra ngoài tầm 5 - 6 lần mà mỗi lần ra e đều zalo báo và sắp xếp chứ có bỏ bê đâu, họ ko thích thì lấy lí do thôi, như e có cờ bạc đâu mà áp vào để cho nghỉ?
Phận làm thuê nó vậy biết sao được, lại còn cái ngành dịch vụ sinh ra cái câu “khách hàng luôn đúng”, sếp nó cần biết quái gì đâu

cmyk77

Xe điện
"CUỘC SỐNG VỐN KHÔNG CÔNG BẰNG
HÃY TẬP QUEN DẦN VỚI ĐIỀU ĐÓ"
- Bill Gates -
Đời nó phũ lắm, cay lắm nhưng mình suy nghĩ khác sẽ ổn thôi. Chúc cụ chủ sớm lấy lại sau cú sốc này.

corolla antils

Xe buýt
Nếu chuyện cụ là thật thì chia sẻ với cụ:
- Cụ là người làm được việc, cũng chịu khó.
- Cụ có thể không được lòng lãnh đạo và anh em Cty.
- Vị trí cụ đang làm dễ thay thế người khác
- Cụ không tài năng đến mức không có không được (cái này E suy nghĩ cá nhân nên đừng tự ái)
- Vị trí của cụ có thể do sếp nhắm cho ai rồi.
....
Nhưng cũng đừng nên thất vọng quá. Hãy cố gắng bước tiếp và sẽ có công việc tốt và phù hợp với người chịu khó và siêng năng. Những việc thế này là bình thường. Quan trọng nhất là đừng nên hy vọng hay kỳ vọng quá nhiều vào nó. Vì quá kỳ vọng thì thất vọng càng cao. Chúc cụ may mắn và vững tin bước tiếp.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Kg thích thì đạp đổ thường thôi. Nếu ông chủ mà đã thấy đc kg còn cần dùng cụ nữa thì nghỉ thôi. Đời đél đẹp, nhưng phải chịu thôi, trách sao ta kg phải là ông chủ để đối xử tốt với người làm.
Đương nhiều những ông chủ như vậy cũng có phần nhu nhược. Chắc bị kẻ xấu dèm pha, cho người giỏi đi, còn kẻ xấu thì nhảy vào, sau một thời gian thì phá quấy tan tành, rồi lại đi tìm người tương tự như cụ, vào một thời gian thấy người làm là chủ chứ kg phải mình nên lại đuổi.
Kiểu ông chủ vậy hèn lắm. Nhưng phải làm sao khi ta là người làm thuê, ta có ước mơ ta làm chủ, nhưng xa lắm.

greenkar

Xe tăng
Sẵn sàng cho thất nghiệp đi!

Bản thân em lúc nào cũng nghĩ về chuyện đó khi bước qua 40. Độ tuổi bắt đầu khó cạnh tranh
Thời điểm hiện tại các DN chịu tác động mạnh mẽ là nhiều.
Nhiều DN tính đến PA giữ bộ khung còn phải sa thải hết.
Nên không có gì bất ngờ khi nhiều trong chúng ta đã và sẽ phải đi tìm bến mới
Cháu cũng nghĩ như cụ, thằng chủ ngày xưa chưa kịp đuổi cháu thì cháu đã chào nó trước và giờ cứ vểnh râu cứ thấy có cuốc nào nổ là lên đường, chả phụ thuộc bố con thằng nào.

langthangnoidau

Xe buýt
Vâng ! Cảm ơn các cụ động viên ạ.
E cv trên hết chả quan tâm gì xung quanh nhưng khi ngồi xem lại thì chợt nhận ra mình quá gà vì khi ngồi với mọi ng đều so sánh với cậu làm vị trí e trc, cậu ấy rất giỏi làm dc mọi viêc vậy mà họ cũng cho nghỉ, khách lớn thì toàn của giám đốc pt kd là vợ tgd . Thì ra Kd hay nv người ngoài vào chỉ là quả chanh mọng nước.
Mấy cái công ty như này thì tiếc gì cụ, trước sau ko sập thì cũng ko khá lên nổi đâu!

Chủ yếu chính bản thân cụ phải tự tìm sự cân bằng cho bản thân, trong mọi hoàn cảnh, và cả trong bất hạnh. Đang bận tí việc nên chưa viết dài, cho hỏi cụ giờ có phải lo cơm áo gạo tiền, tiền học hành cho con cái, chu cấp cho bố mẹ gì hay không? Hay có khoản có thể cầm cự tiếp 3-6 tháng???

Thực ra các cụ 6x, 7x cụ nào còn làm thuê thì cố để tồn tại thôi, em tính đa số chứ không phải full. thế hệ 6x 7x khác rất nhiêu với thế hệ từ 8x trở về đây. Thế hệ trước còn dùng các từ cho tập thể như tâm huyết, nhiệt huyết, gắn bó, tận tâm, .... Thế hệ ngày nay từ ông chủ đến người làm vẫn dùng các từ ấy nhưng để cho mục đích cá nhân là chính. Tiền trao cháo múc, tiền ngay thóc thật, nếu chậm lương là bái bai, nếu làm hỏng là phải đền, bị đuổi. Không có chuyện thông cảm, rút kinh nghiệm gì gì đó như ngày xưa nữa.