[Thảo luận] Lại văn hóa dùng đèn pha khi đi đêm.

Matizcoi

Xe cút kít
Bây giờ thì cứ xenon mà chiến cụ. Chứ halogen là không nhắc bọn đầu lợn được đâu.
Cụ đi xe gì cứ mạnh dạn bắn lên đây cho a e tư vấn.

Trước em đi cái tucson phải thay bằng cặp bi xenon, bây h đi glk thì không cần làm gì vì pha sáng tương đối rồi.
Bác khoe khéo thế :D

thunamtuoc

Xe tải
Các cụ ở tp còn đỡ, em ở tỉnh còn khó chịu gấp vạn :)) toàn bọn đầu lợn thật. Mình nháy nó ko hạ, mình giương pha lên cho nó biết , đi qua thấy cái đầu lợn đang thò ngược lên vô lăng để tìm ...đường =)) vì cũng có nhìn thấy cái quái j đâu nhưng chúng nó ko hiểu tại sao mình làm thế. Đào tạo j thì đào tạo, ngoài biết lái xe còn đào tạo cái ý thức thì ...bó cánh.

ninhcd

Xe tăng
Chốt hạ lại là sống chung thôi các Cụ ah, ko có cách nào và cũng chẳng có thuốc nào đâu. Còn độ đèn sáng hơn chỉ là giải pháp tình thế, pha chói đành nhìn lệch sang phải đỡ chói mắt mình thôi.
Nước ta đang giai đoạn quá độ lên CNXH do vậy các hành vi Giao thông, VHGT ...cũng đang quá độ - các Cụ thông cảm đê :-/

toedeptrai

Xe đạp
có lần e đi buổi tối trên cao tốc Pháp Vân Cầu Giẽ, cụ nào đi nhiều rồi sẽ hiểu là nếu chiều về Hà Nội thì có làn xe con là đường đẹp thôi, làn ngoài rất xấu nên cái văn hóa nhường cho xe sau vượt là hơi bị xa xỉ. Em nói xa xỉ bởi vì khi đi chiều về hà nội hầu như làn xe con chỉ đi được tầm 80~90 là căng và các xe thì nối thành hàng dài, vậy nên theo đúng luật thì mình phải nhường nhưng thực sự là nếu cứ nhường kiểu đó thì mình gần như nhường hết các xe và phải chạy làn xe tải (siêu ổ voi). Vậy nên hầu như các xe đi chiều về HN thường rất văn minh, ít khi đòi vượt (trừ một số cụ vội, e đoán thế).
Tình huống của e là thế này ạ, tối hôm đó e đi thì cũng ngoan ngoãn xếp hàng như hầu hết các cụ xe con đi thôi, vậy mà có 1 cụ (audi thì phải) pha sáng thôi rồi, đi sau e và nháy loạn cả lên @@, e chủ động xin nhan trái để cụ ấy có vội thì tấp vào phải mà đi, chứ vượt được e thì cụ trên e cũng cha cho cụ ấy vượt đâu. Vậy mà cụ ấy cứ nháy pha loạn lên, pha thì chói kinh lên đc. E điên quá, nhường luôn, nhường xong e bám *** cụ ấy và thay vì nháy pha, e bật hẳn luôn pha cho bõ tức, cụ ấy sau đó k vượt đươc xe nào nữa và cứ thế xơi pha e đến lúc vào HN. E biết là mình cũng k đc đẹp lắm cơ mà bực quá nên mới chơi kiểu này. Xin các cụ cho ý kiến xem lần sau có p.a nào hay hơn k ạ

RubynamitnA

Xe điện
Bọn vô văn hóa đó nó cũng bị chói mắt khi gặp đèn pha chứ các cụ nhỉ? Tại sao nó lại không lấy đó rút kinh nghiệm để đỡ làm phiền người khác.

anhtho

Xe ngựa
Bọn vô văn hóa đó nó cũng bị chói mắt khi gặp đèn pha chứ các cụ nhỉ? Tại sao nó lại không lấy đó rút kinh nghiệm để đỡ làm phiền người khác.
Vì đã có chữ đỏ đỏ nên không bao giờ chúng nghĩ tới người khác đâu cụ.

peterlau8x

Xe hơi
mà khó chịu nhất vs mấy bác đeo kính cận nữa
khỏi thấy đường luôn ;))

pnew

Xe điện
Chào các cụ, các cụ hãy tưởng tượng một số cụ đi đường tối cả nội và ngoại thành cứ để đèn pha ở chế độ chiếu xa lên hoa hết cả mắt, thật vô văn hóa mà không có cách nào nhắc nhở đc. Mong các cụ cao kiến
Nhiều cụ cao kiến đối với xe trước thì độ pha xin để chiếu lại, đối với xe sau lắp gương ở kính hậu. Nhưng theo em cách này không ổn vì mình có thể là người lãnh hậu quả. Đã là "vô văn hóa" thì chỉ giáo dục hay sử dụng một hành vi vô văn hóa khác (cách "bộ đội" thường dùng) mới giải quyết được.

anhtho

Xe ngựa
Nhiều cụ cao kiến đối với xe trước thì độ pha xin để chiếu lại, đối với xe sau lắp gương ở kính hậu. Nhưng theo em cách này không ổn vì mình có thể là người lãnh hậu quả. Đã là "vô văn hóa" thì chỉ giáo dục hay sử dụng một hành vi vô văn hóa khác (cách "bộ đội" thường dùng) mới giải quyết được.
Giáo dục thì em hỉu, còn đáp trả bằng một hành vi vô văn hóa khác thì theo cụ là làm gì ?

matphanh

Xe tải
Khổ thân E đeo kính bị soi chói lòa không còn thấy đường luôn và chiều cả phía sau gáy nữa chứ, nhiều khi chết lặng vài giây mới thấy đường thật nguy hiểm vô cùng

peterlau8x

Xe hơi
e cũng bị như bác khó chịu kinh khủng T T

bentinho6789

Xe hơi
người dân đi 2b toàn bật pha đã khó chịu, còn mấy ông đi 4b bật pha, toàn những ông có tiền mà ko có ý thức.

DREAM>PRADO

Xe hơi
Đa số là chị em phụ nữ, còn một số khác là mải gọi điện cho bồ, lạ gì mấy đối tượng ấy. Thật khó chịu.

DREAM>PRADO

Xe hơi
Theo cụ thi có nên làm cái đèn pin tàu loại dài nửa mét ấy, nháy nó không chịu hạ thi chiếu vào mặt nó ấy.

mobifone0906

Xe tải
Website
www.thamdinhgia.org
Hình như có loại kính màu vàng giảm chói, mà nhìn ban đêm lại rõ, cụ nào biết ko ah?
Đây cụ:

Loại này chỉ giảm thiểu được phần nào (chủ yếu với ánh sáng trắng như xenon), chỉ hữu ích nhất khi đi buổi tối trời mưa.

kduc

Xe container
Luật chỉ cấm bật pha trong phố, nhưng đi đường trường thì không thấy đả động gì. Đi đường trường bị pha chiếu vào mặt mới đáng sợ.
bắt giò cụ anhtho phát:D, theo nghị định 171-2013 thì:
Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư : 600 – 800

Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều : 600 – 800