[Thảo luận] Lại văn hóa dùng đèn pha khi đi đêm.

thằng cuội

Xe máy
Theo e các cụ nhà ta in dòng chữ dán vào kính hậu xe.
" Hạ pha khi bám sau và gặp xe ngược chiều "
Bonus thêm vài quả logo. Dán như cái đợt dàn khoan đó.
Vừa có tác dụng tuyên truyền + Dễ nhận biết OFer

DuyThanhSNG

Xe tăng
Chỗ gần nhà em có ông Giảng Viên Đại Học vừa lấy bằng lái , toàn rọi đèn pha lên trong khu e . Có mấy người nhắc nhở ông ý mới nói là xin lỗi tại tập trung lái căng thẳng quá nên quên . Chắc ông ý cũng vô văn hoá , ngu dốt ko đc học hành !!!!!!!????? Ở khu em ông ý là người sống rất tốt đấy , học trò ai cũng quý mến . Cho nên chúng ta ko nên có những phán xét cảm tính như vậy . Đồng ý là có người có học nhưng ko có văn hóa và ngược lại có người có văn hóa nhưng lại thất học . Nếu chỉ vì chuyện đèn pha mà đánh giá như vậy là rất nặng nề ạ
Ở đây đang nói về VHGT .Người có học vị cao, nhưng Khi tham gia GT lại làm ảnh hưởng tới người khác là cũng ko được bất kể anh mới lái hay lái già vì đều đã học ,thi thì mới có bằng lái xe.không ai đánh giá bằng cảm tính cả nếu không có hiện tượng cụ thể cả ( bật pha).
Nhà cháu chỉ coi trọng văn hóa khi giao thông chứ không coi trọng có học hay thất học .Có học hay thất học không làm ảnh hưởng tới mình hay người khác khi tham gia GT.

anhtho

Xe ngựa
Chỗ gần nhà em có ông Giảng Viên Đại Học vừa lấy bằng lái , toàn rọi đèn pha lên trong khu e . Có mấy người nhắc nhở ông ý mới nói là xin lỗi tại tập trung lái căng thẳng quá nên quên . Chắc ông ý cũng vô văn hoá , ngu dốt ko đc học hành !!!!!!!????? Ở khu em ông ý là người sống rất tốt đấy , học trò ai cũng quý mến . Cho nên chúng ta ko nên có những phán xét cảm tính như vậy . Đồng ý là có người có học nhưng ko có văn hóa và ngược lại có người có văn hóa nhưng lại thất học . Nếu chỉ vì chuyện đèn pha mà đánh giá như vậy là rất nặng nề ạ
Ông đó là giảng viên, cũng chưa chắc là có văn hóa trong mọi tình huống. Sống tốt cũng vậy. Có văn hóa đâu phải là cứ có học thức là có.
Có văn hóa đơn giản là nghĩ tới người khác, tuân thủ các quy tắc xã hội và không "làm phiền" người khác, trong lái xe cũng vậy. Trường hợp ông kia là "có văn hóa" trong nhiều tình huống, nhưng vẫn để lọt lưới các tình huống mà học trò chưa biết. Nếu ông đó đã lái xe thì sẽ biết bị pha chiếu ngược nó nguy hiểm và khó chịu như thế nào, nếu có văn hóa thì phải nghĩ tới người khác và không chiếu vào mặt họ.

FuzzyLogic

Xe hơi
Website
www.paydateauction.com
Túm lại là các cụ phải học cách tránh nhìn vào đèn xe đi đối diện thì vấn đề hầu như đã đc giải quyết

matphanh

Xe tải
Túm lại là các cụ phải học cách tránh nhìn vào đèn xe đi đối diện thì vấn đề hầu như đã đc giải quyết
Đúng rồi qoay mặt ra sau nếu chúng nó chiếu pha phía trước. Nếu chiếu sau gáy thì nhắm lại cho hết chói rồi mở ra. :) khú khú khú vod Cụ

lacse_09

Xe tăng
E gặp kiểu này cũng thấy bực mình lắm.

password09

Đi bộ
nhiều lúc cũng ko hẳn là các cụ ấy cố tình,lắm lúc chạy em cũng quên hạ pha

dinhnhan1990

Xe hơi
Xe máy đa phần để chiếu xa, nhất là mấy thằng SH, xe nó cao rọi thẳng vào mắt luôn

laitaulaixe

Xe tải
Em hay nháy pha xin hạ đèn, nhiều trường hợp không hạ em buộc phải vvh theo (giương pha lên nhìn đường mới thấy). Nếu cụ nào dính Bi xenon của em thì thông cảm, nghĩ lại pha của mình nhé.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Có điều khoản phạt mà cụ:
Nghị định 171, Điều 5, khoản 3: Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe
thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết
xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các
hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều này;

Luật giao thông của ta không có khoản phạt lỗi chiếu pha vào mẹt nhau nên các lái xe cứ hồn nhiên vô tư như vậy.
Lịch sự ra thì ta hạ pha khi gặp xe đối diện hoặc đi sau xe trước.
Nhưng trông chờ vào sự lịch sự của một người không biết gì về sử dụng pha hay cos thì chẳng hi vọng gì đâu. Chắc chỉ còn cách độ đèn sáng hơn để dễ nhìn và cũng để đối phương biết bị chói nó dư lào.

pnew

Xe điện
Thế thì nhìn vào đâu. Hay bị pha chiếu vào mặt thì nhắm mắt lại mặc kệ chuyện gì xảy ra

Sonata_sport

Xe tải
em thì đi tối vẫn chiếu pha, nhưng chỉ khi đường ngược chiều k có xe or xe còn ở quá xa vs mình, đến gần hơn là e đổi cos và nháy pha để bên kia họ hạ mắt, thế mà nhiều kh ichir muốn liệng mấy viên gạch sang xe đối diện, sư nahf nó rọi đèn thẳng mắt như kiểu chơi nhau ý, @@ chỉ sợ lao xuống ruộng các cụ ạ @@

NguyenTienDung

Xe hơi
Cái này để thay đổi cực khó.
Bác nào muốn luyện mắt cứ chạy đêm QL1 sẽ biết, đặc biệt các bác chạy sedan, gặp xe tải hoặc container.~X(

anhtho

Xe ngựa
FuzzyLogic viết
Thế thì nhìn vào đâu. Hay bị pha chiếu vào mặt thì nhắm mắt lại mặc kệ chuyện gì xảy ra
Cụ Fuzzy nói đúng đấy. Các cụ cần luyện cách nhìn khi bị đèn pha chiếu trực diện. Mắt ai cũng có điểm vàng, đó là điểm nhìn nhậy cảm nhất, các điểm xung quanh sẽ kém nhạy hơn nhưng vẫn nhìn được. Các cụ khi bị đèn pha chiếu thì nhìn vào một cái gì đó lệch khỏi đèn pha. Tuy vẫn bị chiếu nhưng không tới mức lòa hẳn và sau khi xe đó đi qua là lại nhìn thấy các cảnh vật xung quanh. Em thì em hay nhìn thẳng vệt vôi bên phải (đưa điểm vàng xa khỏi nơi đèn pha dọi tới). Cái này cũng cần luyện chứ không chỉ nói vài câu mà quen ngay được.
Để ví dụ về điểm vàng, các cụ tưởng tượng đang ngồi xem TV, điểm vàng nằm ở giữa màn hình TV, nhưng nếu có con mèo nhẩy lên bàn cạnh cái TV (cách tầm 1-2m) các cụ vẫn biết có con mèo, tuy nhiên ko rõ như nhìn màn hình TV.

Qua một vài trao đổi, rõ ràng các cụ ai cũng ghét bị người khác dọi pha vào mặt, như vậy càng thấy, người ko biết hạ pha khi gặp xe đối diện đúng là thiếu văn hóa một cách đúng nghĩa nhất: vì đã làm người khác khó chịu, đau khổ và thậm chí có thể gây tai nạn.

Chỉnh sửa cuối:

trumse7en

Xe tải
Em cũng bức xúc vụ này lắm. Có lần cú quá, cứ vừa đi vừa tưởng tượng: bố là bố chế quả flash thật khủng (tưởng tượng mà :)) ), đi qua đứa nào giương pha lên, bố bụp cho 1 phát sáng lòa mù luôn cho chết mie mày đi :ar!

pnew

Xe điện
Cụ Fuzzy nói đúng đấy. Các cụ cần luyện cách nhìn khi bị đèn pha chiếu trực diện. Mắt ai cũng có điểm vàng, đó là điểm nhìn nhậy cảm nhất, các điểm xung quanh sẽ kém nhạy hơn nhưng vẫn nhìn được. Các cụ khi bị đèn pha chiếu thì nhìn vào một cái gì đó lệch khỏi đèn pha. Tuy vẫn bị chiếu nhưng không tới mức lòa hẳn và sau khi xe đó đi qua là lại nhìn thấy các cảnh vật xung quanh. Em thì em hay nhìn thẳng vệt vôi bên phải (đưa điểm vàng xa khỏi nơi đèn pha dọi tới). Cái này cũng cần luyện chứ không chỉ nói vài câu mà quen ngay được.
Để ví dụ về điểm vàng, các cụ tưởng tượng đang ngồi xem TV, điểm vàng nằm ở giữa màn hình TV, nhưng nếu có con mèo nhẩy lên bàn cạnh cái TV (cách tầm 1-2m) các cụ vẫn biết có con mèo, tuy nhiên ko rõ như nhìn màn hình TV.

Qua một vài trao đổi, rõ ràng các cụ ai cũng ghét bị người khác dọi pha vào mặt, như vậy càng thấy, người ko biết hạ pha khi gặp xe đối diện đúng là thiếu văn hóa một cách đúng nghĩa nhất: vì đã làm người khác khó chịu, đau khổ và thậm chí có thể gây tai nạn.
Em nghĩ không phải luyện vì đấy là phạn xạ tự nhiên. Khi bị chiếu vào mặt phạn xạ sẽ là sẽ là nhìn vào chỗ khác (trừ khi cụ cố tình nhìn vào cái đèn đó). Đúng là khi bị chiếu chỉ có cách nhìn bên phải để căn đường. Nhưng quan trọng là có rất nhiều điểm bị mù nên rất nguy hiểm.

Hành vi dùng đèn pha thể này đúng là vô ý thức, vô văn hóa, ngu dốt.

hungold

Xe buýt
Em giống cụ, an toàn là hàng đầu, còn loại vô văn hóa đấy thì ko thèm chấp ạ, chỉ tổ bực vào thân, lại sì troét.

Cháu đi chỗ nào vắng thì bật pha, khi nào có xe đối diện thì nháy pha phát rùi hạ xuống thấp ngay. Không chói mắt nó phi vào mình thì bỏ bu :D

pnew

Xe điện
Em giống cụ, an toàn là hàng đầu, còn loại vô văn hóa đấy thì ko thèm chấp ạ, chỉ tổ bực vào thân, lại sì troét.
Trong đô thị có vắng cũng không được bật pha cụ nhé.