[Funland] Lái xe máy đeo tai nghe nhưng ko sử dụng bị phạt 1 triệu

TSTA

Xe container
Chi tiết ra thì nên phân biệt sử dụng 1 tai hay 2 tai nghe.
2 tai thì phạt siêu nặng.
1 tai thì ko cần thiết phải phạt,
Chả mấy ai nghe nhạc 1 tai, chủ yếu nghe thông tin. Có thông tin hỗ trợ lái xe, có thông tin ko hỗ trợ.
Nhưng cái ko hỗ trợ lái xe (chắc chủ yếu là gọi điện thoại) nhưng cái này ko quá tệ.
Phạt cũng đc nhưng hình phạt cần tách bạch với 2 tai nghe thù chuẩn hơn.

Axeco

Xe buýt
Nếu em không nhầm thì có luật quy định điều này thì phải cụ ạ

toxic82

Xe điện
Csgt gà quá, phạt thẳng tay chứ lỵ :(

Axeco

Xe buýt
Theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển xe mô tô hai bánh, mô tô ba bánh, xe gắn máy không được sử dụng thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính khi tham gia giao thông.

vieteuro

Xe container
Thế đeo tai nghe lái ô tô thì sao nhỉ?
Hôm trước đi sân bay về thấy cậu lái xe đeo tai nghe bluetooth, có cuộc gọi đến thì nghe.
Mình thấy thế vừa không vướng tay (như cầm điện thoại áp vào tai) vừa không ảnh hưởng hành khách. Nhưng như thế có vi phạm Luật GTĐB ?
Đeo tai nghe khi điều khiển phương tiện giao thông cụ à

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
văn mấy ông chày cối
Đeo tai nghe vào tai có nghĩa là mục đích sử dụng để bịt lỗ tai r
phải em e phạt thêm tội chống đối ng thi hành công vụ
Em rón rén hỏi để hở lỗ tai để nghe còi hay gì cụ ơi? Em hỏi thật không xoáy gì đâu. Với em đi đường là quan sát chứ không ohair nghe còi, à đang bàn bịt mà không nghe nhạc hay gì theo chủ đề của thớt nhé.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Nay e chạy trên đường có đeo tai nghe để để có call còn biết, nhưng trời đổ mưa nên em rút jack ra. Sợ nước nó truyền theo dây vào đt, thì đi dc 1 đoạn bị xxx chặn xe. Đòi phạt 1tr vì đeo tai nghe khi điều khiển giao thông. E với xxx cãi cự nhau. E cho rằng e có đeo nhưng ko sử dụng. Xxx cho rằng e vi phạm khi đeo tai nghe khi điều khiển giao thông.
Cãi nhau om tỏi lên, e yêu cầu xxx chứng minh e đang sử dụng thì nghe có vẻ xxx đuối lý. Nên e qua bác đội trưởng trình bày thì dc bỏ qua.
Theo các bác đeo tai nghe mà ko sử dụng có bị lỗi ko? Hoặc có cắm vào điện thoại nhưng ko sử dụng thì sao?
Em cảm ơn
Cụ phải làm đơn tố mấy đ/c CA đi làm việc nhà nước mà vẫn đem theo công cụ hiếp dâm

Kekelamlam

Xe đạp
Phải phạt chủ thớt kịch khung: 1 triệu và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 03 tháng - vì tội đã vi phạm còn lèm bèm, cản trở người thi hành công vụ.

Đối với hành vi sử dụng tai nghe khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy thì người điều khiển xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định tại điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP.
Bên cạnh hình phạt tiền, người điều khiển xe sử dụng tai nghe còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng được quy định tại điểm b khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.
Luật quy định " sử dụng thiết bị âm thanh" chứ không phải " đeo thiết bị âm thanh". Theo em cái gì luật ko cấm thì dc làm

Kekelamlam

Xe đạp
Các cụ trên cứ ví đeo bao cao su. Thì theo e đi mua dâm bị công an bắt trong phòng mà cụ chưa đút dc vào, chưa chè xôi thì vẫn chưa mua dc dâm, vì bên bán chưa mắc tội bán dâm.

Chu An

Xe điện
Nếu dùng 1 bên tai thì sao nhỉ? Tôi phượt trong SG, k biết đường nên bắt buộc phải dùng maps + tai nghe và đã 2 lần bị CSGT vẫy. Khi nghe thấy giọng Bắc kèm lý do rất chính đáng thì họ xóa lỗi và yêu cầu tôi chỉ nên dùng 1 bên để đảm bảo an toàn khi chạy trên đường, dù rằng ngay cả khi dùng 1 bên thì vẫn vi phạm.

quy la tien

Xe điện
Luật quy định " sử dụng thiết bị âm thanh" chứ không phải " đeo thiết bị âm thanh". Theo em cái gì luật ko cấm thì dc làm
Đeo là hành vi trong QUÁ TRÌNH SỬ DỤNG đó cụ; các cụ cứ FUN thoai, vô ks với cave, cs ập vô thấy tr ym cửng lủng lẳng cái BCS bẩu em chưa ( không) nàm gì thì họ có nghe kg????

Chíu ù

Xe tăng
Luật chỉ có đeo hay không chứ có tình tiết nghe nhạc hay đàm thoại đâu

Laixe80

Xe tăng
Ok, vậy cụ cứ tiếp tục "em đeo tai nghe nhưng em không sử dụng" thôi, nhưng chắc lần sau sẽ không may mắn như lần này đâu.

DLS

Xe máy
Em rón rén hỏi để hở lỗ tai để nghe còi hay gì cụ ơi? Em hỏi thật không xoáy gì đâu. Với em đi đường là quan sát chứ không ohair nghe còi, à đang bàn bịt mà không nghe nhạc hay gì theo chủ đề của thớt nhé.
việc đeo tai nghe sẽ gây ảnh hưởng đến thính lực , làm giảm khả năng phán đoán tình huống khi tham gia giao thông
cụ quan sát thì chỉ tập trung quan sát được đằng trước,đâu có phán đoán được đằng sau , hay cụ có thói quen ngoái đầu lại nhìn ?
Còn tất nhiên, nếu cụ bị điếc thì em ko có ý kiến

taiadau

Xe điện
Theo em, luật là phải chuẩn về câu chữ, ngữ nghĩa. Em ko đồng tình việc đeo tai nghe dù có sử dụng hay ko, nhưng em vừa xem lại nghị định của cụ nào bên trên post thì là phạt khi sử dụng thiết bị âm thanh. Cụ chủ là đeo tai nghe ko gắn vào nguồn phát âm thanh, vậy cá nhân em thấy ko bị phạt theo luật là chính xác. Vậy cần sửa lại luật để cấm cả việc đeo thiết bị âm thanh lên tai kể cả ko dùng cho đầy đủ.

cusao

Xe lăn
việc nhét cái tai nghe vào tai là có sử dụng tai nghe rồi, luật không qui định là có truyền âm thanh trên tai mới là sử dụng, em đề nghị sửa đổi nhét bất cứ cái gì vào tai khi điều khiển giao thông đều bị phạt.
nhiều lúc gặp mấy cụ trẻ vừa phi xe vừa đeo tai nghe khá ức chế, vì đi chư chỗ không người, không tập trung vào xung quanh, có còi cũng như điếc.
Ấy chết !!! bác nóng tinh quá, hội dùng máy trợ thính mà bị phạt thì phi nhân tính quá ạ!

dracula_bg

Xe điện
Ấy chết !!! bác nóng tinh quá, hội dùng máy trợ thính mà bị phạt thì phi nhân tính quá ạ!
ấy cụ, sức khỏe không đảm bảo thì khi di chuyển nên sử dụng dịch vụ ạ, chứ không nên cấp bằng lx, đang đi mà máy trợ thính nó tậm tịt hoặc hết pin thì lại nguy hiểm đến tính mạng và an toàn cho người khác.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Nếu theo cụ, đi đường chỉ cần quan sát, không cần nghe còi thì người ta sinh ra Còi trên xe ô tô, xe máy phục vụ mục đích gì? còi hụ ưu tiên của xe cảnh sát, xe cứu thương, xe cứu hỏa được trang bị nhằm mục đích gì? Bởi chắc chắn không phải để trang trí.

chenyouxing

Xe tải
Em cũng không hiểu, xe máy dùng thì bị phạt, còn ô tô các bác vẫn bật nhạc nghe đó thôi, có ai phạt đâu