[Funland] Lái xe ở Việt Nam

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Hôm em chở bạn gái đi, bạn ấy bảo em đi chậm quá, để cô ấy lái cho =((

matizvan2009

Xe ba gác
Tây nói vậy đúng không các cụ?
"Dường như khi đã leo lên một chiếc ôtô hoặc xe máy, phần lớn người Việt đều trở nên hiếu thắng. Trong khi bình thường, họ rất văn minh, lịch sự, nhiệt tình giúp đỡ người khác."
nói chung là nếu đi bộ hoặc cưỡi ngựa thì người VN là người VN thuần, trèo lên cái gì của tây thì mình không còn là mình ngay và luôn.

matizvan2009

Xe ba gác
Bản chất Việt Nam mình a dua theo đám đông. Như em 1 lần đèn đỏ ngay ngã 4 sau em cứu thương hú còi inh ỏi . em đi xe điện len lên phía trước mồm la nhường đường cho cấp cứu chạy. Và em phi thảng ngã tư dừng xe lại chặng ông xe 4b đẹp lại tự giác mọi người len lên chèn đường chắn đường 2 phía còn lại cho xe cấp cứu thẳng tiến an toàn mà ko có 1 xe nào cắt ngang. Nói thật tại em thấy xe 4b đẹp em mới dám chặng đầu chứ xe grab hay xe bus bố bảo em ko dám. Mà các mợ đi xe 4b đẹp ông nội em sống lại kêu em chặng đường em cũng ko dám làm
lão sân si quá hầy

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Tự nhiên trên đường có 1 cái xe lững lờ, cố vượt lên nhìn sang thì anh ấy đang cầm điện thoại áp vào mặt. Ơ TSB mài, đi xe đắt tiền mà không biết kết nối điện thoại rảnh tay hay sao.
Cái này nhiều khi nguy hỉm lắm ợ :D
Cứ lên xe là bluetooth nó tự kết nối, nhỡ gái gọi mà khi gấu nó ở trong xe thì lại vỡ a nhô ngay:))

xichhoptau

Xe tăng
Chẳng sai ợ.
Ngày trước, tham gia giao thông hay đi làm việc, em nghĩ đến "đời con em, chắc chắn chúng nó sẽ văn minh hơn"... vậy, khi em đã có gia đình, con cái đủ đầy thì lại nghĩ "chắc phải đến đời cháu hay ít nhất là đến đời chắt của em may ra mới văn minh được". Phù
Em thú thật, em lái xe trên đường cực kỳ văn minh, luôn cố gắng tham gia giao thông thật văn minh và tỏ ra mình được dạy bảo đàng hoàng, mặc dù ngồi trong xe thì em chửi bậy luôn mồm.
" Ơ! Cái đờ moẹ thèng mờ lờ >:P chạy ngu như 🐕"🤒
em cũng hay đờ mờ ngu như🐕 nhưng không dám hạ kính:))

Cái này nhiều khi nguy hỉm lắm ợ :D
Cứ lên xe là bluetooth nó tự kết nối, nhỡ gái gọi mà khi gấu nó ở trong xe thì lại vỡ a nhô ngay:))
Khi có cuộc gọi đặc biệt, cụ bấm nghe máy trên điện thoại thì lập tức ô tô và điện thoại nó nhả kết nối ngay. Vấn đề là người Việt mình lười đọc HDSD, lười tiếp cận cái mới….

hưvô

Xe lăn
Chẳng sai ợ.
Ngày trước, tham gia giao thông hay đi làm việc, em nghĩ đến "đời con em, chắc chắn chúng nó sẽ văn minh hơn"... vậy, khi em đã có gia đình, con cái đủ đầy thì lại nghĩ "chắc phải đến đời cháu hay ít nhất là đến đời chắt của em may ra mới văn minh được". Phù
Em thú thật, em lái xe trên đường cực kỳ văn minh, luôn cố gắng tham gia giao thông thật văn minh và tỏ ra mình được dạy bảo đàng hoàng, mặc dù ngồi trong xe thì em chửi bậy luôn mồm.
" Ơ! Cái đờ moẹ thèng mờ lờ >:P chạy ngu như 🐕"🤒
Em đi đường, dừng xe theo đúng tín hiệu đèn giao thông thì bị chửi, bị lườm nguýt, bị tiếng còi thúc vào mýt, .... haizaaa, cuộc đời nó ko như cuộc sống cụ ạ =; :-ss8-}#:-s

BMW R60

Xe tăng
Em thấy văn hóa xếp hàng và đi đúng phần đường của nhiều cụ./mợ đi xe máy là rất kém. Sáng nay em bị muộn giờ làm vì chờ tàu qua và bị tắc đường. Khi có gác chắn, chờ tàu qua thì ô tô họ chờ, xếp hàng ở đúng bên tay phải, đúng phần đường của mình. Còn đa phần xe máy họ không xếp hàng chờ ở bên phải mà phi sang bên trái đẻ chờ. Ở cả hai đầu luôn. Em xếp hàng chờ ngay gác chắn, thấy xe máy ở đối diện họ cũng phi sang chắn hết đầu xe em qua gác chắn.
Đến khi tàu qua, gác chắc được bỏ thì xung đột, hỗn loạn, không sao mà đi được. Tắc mất mấy chục phút.
Chán thật! Giá mà ai cũng xếp hàng ở phần đường của mình, thì lúc tàu qua sẽ thoát lần lượt và nhanh hơn!

NgangNganh

Xe tải
Đi đường ở ta ức chế thật!
Em xem chương trình 18 bánh xe qua VN trên Disc.Asia thấy tay đó nói đúng lắm

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy văn hóa xếp hàng và đi đúng phần đường của nhiều cụ./mợ đi xe máy là rất kém. Sáng nay em bị muộn giờ làm vì chờ tàu qua và bị tắc đường. Khi có gác chắn, chờ tàu qua thì ô tô họ chờ, xếp hàng ở đúng bên tay phải, đúng phần đường của mình. Còn đa phần xe máy họ không xếp hàng chờ ở bên phải mà phi sang bên trái đẻ chờ. Ở cả hai đầu luôn. Em xếp hàng chờ ngay gác chắn, thấy xe máy ở đối diện họ cũng phi sang chắn hết đầu xe em qua gác chắn.
Đến khi tàu qua, gác chắc được bỏ thì xung đột, hỗn loạn, không sao mà đi được. Tắc mất mấy chục phút.
Chán thật! Giá mà ai cũng xếp hàng ở phần đường của mình, thì lúc tàu qua sẽ thoát lần lượt và nhanh hơn!
Xm tiện thế nên nhiều ng ra sức bảo vệ, cãi ko cấm xm cụ nhé.

thichlexus

Xe điện
Trong Nam đi đứng mọi người có ý thức hơn, ở SG em thấy rất ít lấn làn như ở HN.

Trong Nam đi đứng mọi người có ý thức hơn, ở SG em thấy rất ít lấn làn như ở HN.
Em là dân bắc nhưng em ghi nhận điều này. Thứ nhất là người nam ở với tư bổn mấy chục năm nên không có được ý thức ‘nhân dân làm chủ’ :)) . Thứ hai là ít nhảy cóc giai cấp hơn, ít có thành phần củ khoai củ sắn một bước tiến lên củ sâm mà ứng xử xã hội lại như củ …. Cải :))

mrdaubac

Xe điện
Em là dân bắc nhưng em ghi nhận điều này. Thứ nhất là người nam ở với tư bổn mấy chục năm nên không có được ý thức ‘nhân dân làm chủ’ :)) . Thứ hai là ít nhảy cóc giai cấp hơn, ít có thành phần củ khoai củ sắn một bước tiến lên củ sâm mà ứng xử xã hội lại như củ …. Cải :))
Ứng xử như củ ...cải còn là nhẹ, em cho là những thành phần đó ứng xử như con củ c...của đàn ông ấy.

ca_kiem

Xe container
Lần trước em đi nhật và em cảm giác thế này.
1/ Em cuốc bộ trên vỉa hè tokyo.. đi qua đoạn có đường nhánh ( đoàn này ko có đèn xanh đèn đỏ, có vạch người đi bộ) thì thấy một con oto rẽ từ đường nhánh ra đường lớn, theo thõi quen Hà Nội em chủ động đứng lại nhường nó đi… nhưng nó lại dừng lại nhường em… em vẫn đứng yên nó cũng đứng yên.. cuối cùng em đi qua. Sau đó mấy hôm mới quen đc cái Văn Hoá.. ô tô luôn nhường người đi bộ khi 2 bên gặp ở giao cắt.
2/ Lần khác khi di chuyển trên phố ( đi bộ ) đang mải chổng mông chụp ảnh, em vô tình đứng giữa cái đường nhánh để chụp ảnh ra đường chính 2 bên đường… đang mải chụp ảnh… thì em quay lại giật mình thấy ngay 1 con ô tô 4 chỗ sát sau đít. Em xin lỗi rối rít nhảy lên vỉa hè. Ở trường hợp này ô tô họ không bấm còi để báo hiệu phía sau có thể họ hạn chế bấm còi với người đi bộ. Nếu ở Việt Nam thì bị bấm còi + khuyến mại câu chửi
3/ Lần 3 lần này em di chuyển đi bộ qua những con ngõ ở osaka, ngõ ở đây ô tô vào thoải mái nhưng không có vỉa hè. Đang di chuyển thì thấy 1 con xe trở hàng đang dỡ hàng vào siêu thị đỗ cùng phía mình đi bộ. Đúng lúc mình đi tới thì lái xe chạy ra cúi đầu xin lỗi rối rít vì đỗ xe làm cản trở người đi bộ ( còn rộng chán cho người đi bộ ) và chỉ đường mình đi sang bên cạnh
Tóm lại khi qua Sing, Thái ,Mã lai .. cơ bản cách ứng xử lái xe giông nhau, 90% lái xe luôn nhường người đi bộ ( ở Việt Nam thì ngược lại )

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Khi có cuộc gọi đặc biệt, cụ bấm nghe máy trên điện thoại thì lập tức ô tô và điện thoại nó nhả kết nối ngay. Vấn đề là người Việt mình lười đọc HDSD, lười tiếp cận cái mới….
Chẳng nhẽ đang lái xe lại bấm vậy để cầm phone dí vô tai? Chạy cao tốc thì chỗ nào để tấp vô nghe vậy cụ? Ko nghe thì gấu nó chẳng hỏi, sao lại ko nghe máy?!
Cụ chuẩn phong cách đọc mà chả nghĩ rộng ra, tí đã trách người khác lười rồi 😌

Chẳng nhẽ đang lái xe lại bấm vậy để cầm phone dí vô tai? Chạy cao tốc thì chỗ nào để tấp vô nghe vậy cụ? Ko nghe thì gấu nó chẳng hỏi, sao lại ko nghe máy?!
Cụ chuẩn phong cách đọc mà chả nghĩ rộng ra, tí đã trách người khác lười rồi 😌
Xác suất bao nhiêu % cụ đi với vợ thì bồ gọi cho cụ, còn lại bao nhiêu % cuộc gọi có ích đối với cụ. Trong cuộc sống cụ đã có công chùi mép sạch sẽ thì việc cụ ứng đối cho phù hợp trong 1 cuộc đt thì không khó đối với cụ đúng không ạ :))
Vấn đề cụ có muốn làm, và đã từng làm hay không mà thôi ;))

thientudolong

Xe container
e ko hiểu sao mồm tây nói ra gì cũng phải lôi về đây tranh luận nhỉ
sao bản thân mình ko dám nói lên chính kiến hay bệnh me tây nó còn nặng quá :D