[Funland] Làm gì khi vợ không muốn sinh thêm?

kimanh281beo

Xe hơi
Chả là vợ chồng em mới có một bé gái, cháu được 2 tuổi rồi. Thi thoảng vợ chồng có tâm sự với nhau thì vợ em nói không muốn sinh nữa. Chỉ muốn dừng lại ở một con gái. Lý do vợ em đưa ra là muốn sống cho bản thân nữa, sinh con ra nuôi dạy cũng vất rồi chưa kể hay phải lo lắng cho con. Rồi thì muốn một con nuôi cho tử tế để nó nên người, tập trung lo cho nó thời gian còn lại là của 2 vợ chồng.

Vợ chồng em cũng mới cưới được 3 năm, tình cảm thì cũng còn khá nồng đượm. Ngày đi làm vẫn chat chit, tối về vẫn ôm nhau ngủ. Trưa nhiều hôm vẫn đón đưa nhau đi ăn trưa. Con đi học thì cuối tuần vợ chồng vẫn đưa nhau đi chơi, đi ăn hẹn hò đó đây. Em thì lại muốn trai gái gì nữa cũng thêm đứa nữa. Nhưng giờ chẳng lẽ ép vợ?
Các cụ cho em lời khuyên.
2 vợ chồng em cũng HUST như cụ.
Nhưng có điểm khác là đều muốn có 1 con.
Chồng em chăm con rất khéo, đi làm về sẵn sàng tắm rửa, đọc sách, chơi cùng con.
Em thì nấu ăn dọn dẹp. Nhà có giúp việc hỗ trợ.
Nhưng cứ ai bảo đẻ thêm để con vui thì chồng em thường nói "Nếu mục đích đẻ đứa t2 vì đứa thứ nhất thích, thì có phải tội nghiệp đứa t2 không? Khi bố mẹ không thực sự muốn có?"
Có 1 con bme có thể sxep chơi cùng, học cùng, đi du lịch rất nhàn. Nhưng có bé thứ 2 bài toán sẽ khác hẳn:
_ Người vợ mang bầu 9 tháng+ 6 tháng ở nhà+ thời gian vắt sữa tới con tròn 2 tuổi cai sữa. Tầm 1-3 tuổi thường ốm nữa, liên tục nghỉ đưa con đi khám, chăm sóc. Nên coi như gần 3 năm công việc của mẹ ảnh hường. Sức khỏe của mẹ cũng sẽ ảnh hưởng.
_ Người chồng đi làm về muốn nghỉ ngơi chơi bời nhưng các con có thể quấy, ốm, ... không khí sẽ nhộn nhịp hơn :))) hiển nhiên chịu đựng được vài năm thì không sao. Còn không là thường sẽ cãi nhau to :)))
_ Đưa đón dạy dỗ con đầu và con thứ hai. Nếu oba 2 bên trẻ khỏe nhà gần thì phải nhờ cậy, còn không thì thuê gviẹc... Mà cậy nhờ bme chồng, sống chung thì em nghĩ chẳng phụ nữ nào thích cảnh sống chung bme chồng
_ Học phí cho các bé + chi phí sinh hoạt cũng tăng. Kéo theo nhiều chi phí khác. Bố là người nắm kinh tế thì càng phải nai lưng làm việc duy trì nguồn tài chính. Mẹ càng phải khỏe mạnh chăm sóc cho các con. H 1 trong 2 ốm cái đủ mệt.
Còn bây giờ nếu cụ chọc thủng bcs thì em nói thật cụ đang lừa dối vợ đó cụ à. Việc sinh con cần có sự thống nhất của đôi bên. Làm thế khác gì úp sọt vợ cụ đâu? Vợ cụ mà hiền lành chịu nhịn thì ko sao, vợ cụ với những gì cụ mô tả thì mạnh mẽ đấy, cụ chắc cũng đoán được kết quả.
Năm nay Covid coveo, có topic kêu than đói với thất nghiệp, vậy nên cụ cứ suy tính cho kĩ ạ. Hãy tôn trọng bạn đời của cụ rồi cụ sẽ được sự tôn trọng. Dành thời gian bên nhau vui vẻ cùng vợ + bé yêu đi cụ. Chuyện có bé thứ hai nếu có thì tốt, không có cũng tốt mà :)