[Funland] Làm hướng dẫn viên du lịch có sướng.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
HDV là nữ cũng phải bản lĩnh phết đấy, vì KS họ chỉ xếp cho cty DL 1 phòng thôi nên toàn phải ngủ chung với LX hoặc HDV Nam đi cùng, kiểu gì cũng xảy ra chuyện, có ông LX DL còn kêu là quá mệt mỏi nếu đoàn có HDV là nữ và toàn phải trốn đi nhậu khuya mới về để đc yên giấc @-) @-) @-)
Công nhận cụ ơi, nếu là đoàn tử tế thì không thể có chuyện đó rùi.
Em làm hướng dẫn cái đận 94-2000, xác định làm và say mê học hỏi, kiếm tiền là phụ mà hồi đó đã đủ tiền mua nhà năm 98. Khi làm hướng dẫn viên, nếu thực sự cống hiến thì đó là nghề thật sự hay ho, truyền cảm hứng rất tốt.
Em bắt đầu với tour ba lô (73 Hàng bô - Red-river, 33 Hàng bè, rồi Queen, rồi Darling Cà phê..) sau thì chuyển sang hướng dẫn CTV cho Saigon tourist, Peace Tour và Indochina tour và kết thúc sự nghiệp hướng dẫn năm 2000, quay về với nghề chính.
Hồi đó chưa có internet như bây giờ, cứ đi là phải vơ sách về đọc ngấu nghiến để hôm sau đi chém. Mặc dù phải làm dâu trăm họ nhưng đoàn nào cũng vậy, khi về mọi người bịn rịn chia tay, dúi cho cái phong bì chia đôi tài và HDV là ai cũng mừng!
Nghề HDV học đươc nhiều kỹ năng và nhất là năng lực ngôn ngữ lên cực nhanh!

Lucifer2306

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi cty chuyên dẫn tour khách Pháp đến VN ở Hà Nội có công ty nào ạ? Em đang có việc cần tới. Thanks!

coolpix8700

Xe ngựa
Tài nữ ít lém cụ ạ, trc thi thoảng em có đi cùng chị Huyền lx 35c thì phải, ngày xưa hình như cũng thanh niên xung phong.
Chị ấy là lái xe Trường Sơn.
Ngày xưa các bà ấy hay chạy theo đường 6 qua Lào!

Chỉnh sửa cuối:

ying80

Xe buýt
Yêu nghề hay k nó phụ thuộc vào đoàn khách. Chứ cái cảnh lo ăn uống ngủ nghỉ cho 1 đoàn 40 khách xong về móm thì chả ai yêu nổi

thientudolong

Xe container
Thu nhập thì em ko rõ, nhưng với vai trò khách du lịch thì em thấy làm hdv ko sướng. Khách có yêu cầu gì hay có trục trặc gì cũng phải cong đít lên mà đi xử lý, dù là vào đêm hôm. Mà 9 người 10 ý, kiểu gì trong đoàn cũng sẽ có người này người kia không hài lòng, nói này nọ khiến mình rất ức chế
để làm ra tiền chính đáng thì ko có nghề gì sướng cả :D
việc nhẹ lương cao chỉ có từ mồm ai đó mà ra