[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

juve99

Xe cút kít
Kinh nghiệm của e: cứ hở ra là thợ làm ẩu :( Mình ko trông được thì phải nhờ 1 người quen (rành việc xây nhà) trông.
Đúng đấy cụ, kể cả thợ ruột, có xây chục cái nhà thì vẫn luôn tồn tại mâu thuẫn và sự ko hài lòng!

đợt e mua căn hộ khi tiến hành sửa chữa lại hết nội thất cũng nhiều chuyện phết. Đến mục nhà vệ sinh khi e di chuyển bồn cầu ra vị trí khác thì nảy sinh rắc rối: bác ở tầng dưới lên cương quyết không cho thợ lắp bồn cầu vị trí đó. Lí do là vì bên dưới vị trí đó nhà bác ấy kê bàn thờ. Mệ, khó xử vãi ra vì chạy lại đường ống nhà vệ sinh trên nền sàn chung cư ko hề đơn giản, phải đổ thêm lớp bê tông và tạo độ dốc để nước mới trôi đựợc. Bác này lại là bí thư chi bộ tổ dân cư con cái toàn công an thành phố. Ông trưởng ban tòa nhà cũng vãi lái ra vì làm lơ cho e thay đổi kết cấu tường bên trong, gọi điện cho e bảo mày xem thế nào giải quyết đi ko thì ko ổn đâu. E đang đi công tác trong sài gòn phải hộc tốc bay ra trong ngày rồi lại vào ngay chỉ để giải quyết vụ đó vì đã gần tết mà 23 tết ông công thợ phải hoàn thiện xong toàn bộ cho em. Đầu tiên e xuống nhà bác ấy nhã nhặn xin lỗi vì ko biết nhà bác kê bàn thờ gia tiên vị trí đó, sau là xin ý kiến bác muốn thay đổi vị trí nào thì bảo cháu để cho thợ thiết kế lại. Ông cụ nghe bùi tai cũng hạ hỏa bảo anh để bồn cầu chỗ nào cũng đựợc trừ vị trí ấy ra...lại mất mớ tiền để sửa nhưng bù lại hàng xóm bác cháu lại vui vẻ trên bến dưới thuyền :D

Hại Điện

Xe container
Kinh nghiệm kế tiếp: Ông thợ điện nước (lúc đầu) mang cái ống Fi 168 làm ống thoát phân hầm cầu. Cưa cưa, đục đục cả ngày cũng xong. Chiều, ku KTS tạt qua xem phản ứng gay gắt: "Cái ống quá to, nước xả không đủ dâng nên sẽ đọng phân trong ống chứ không trôi xuống bể phốt. Nhà có 4 người, 2 cái toilet, chứ đâu phải khách sạn vài ba chục tầng....=> Y/c tháo ra ngay".

Ông thợ nước thì "thằng KTS học hành chả biết gì, ống càng to thì càng tốt chứ sao...bla...bal...". Cháu nghe KTS nói hợp lý nên y/c ông thợ nước tháo hết ra đổi sang ống Fi114.

Bài học ở đây: Những thợ thiếu KN thường hay thích "phát minh". Đại đa số các phát minh đó là gây hậu quả. :D

ngoc_phuong

Xe lăn
Vâng, các cụ khác đã có kinh nghiệm làm nhà cũng vào chia sẻ nhé.
Cụ cho e hỏi riêng 1 câu. Cụ mua đất làm nhà có xem hướng đất hướng nhà không ạ. Tết đến giờ e lấn cấn vụ này quá

Hại Điện

Xe container
Cụ cho e hỏi riêng 1 câu. Cụ mua đất làm nhà có xem hướng đất hướng nhà không ạ. Tết đến giờ e lấn cấn vụ này quá
Có chứ cụ...nhưng mỗi người có tới 4 hướng luôn mà.

ngoc_phuong

Xe lăn
Có chứ cụ...nhưng mỗi người có tới 4 hướng luôn mà.
Cảm ơn cụ. E thấy các cụ bảo tây tứ trạch.
Đang gõ phím con ngan già nằm bên lại giục làm nhà. E có đất rồi. Tính năm nay làm. Tết xong e lại muốn mua nhà.

chukienden

Xe buýt
cụ có mẫu hợp đồng xây thông nào ko cho em tham khảo vợi ạ! thanks cụ nhiều!
Nhà e thiết kế đến từng vị trí đặt ống => thợ cứ thế mà theo. Nhưng đó chỉ là phần thô thôi, còn lại lúc hoàn thiện còn rất nhiều thứ, hở ra là thợ làm tắt ngay. Nhiều khi thợ biết nhưng nếu mình ko nói, thợ bỏ qua luôn là điều ... bình thường. E ví dụ: e được ông quản đốc công trường gần nhà phím cho mấy món làm hợp đồng hoàn thiện nhà, áp dụng ngon choét mà chặt chẽ. Ví dụ: yêu cầu trát cả trần trong hợp đồng (ông nề lúc đó mới ú ớ, phải trát ah, cháu tưởng đóng trần giả;))). Nhà thô của tao đấy, đến mà đo rồi báo giá tổng tiền. Chứ ko có kiểu báo theo m2, rồi lúc làm xong mỗi ông tính m2 1 kiểu thì mệt;))...

Ngay cả phần thô, về điện nước , trát ... lúc làm sẽ phát sinh nhiều vđê. Cần giám sát liên tục và sửa luôn theo yêu cầu của mình. Càng sát được bao nhiêu, thì sẽ đỡ phải sửa bấy nhiêu. Nhà e hoàn thiện xong, mà còn mấy chỗ tí thì e muốn đập đi làm lại ;))

ducbill00

Xe tăng
Website
www.facebook.com
nhiều kinh nghiệm hay quá cụ chủ ạ, em hóng kinh nghiệm mấy cụ liên quan tới hx bẩn.

ubisapro

Xe trâu
cụ có mẫu hợp đồng xây thông nào ko cho em tham khảo vợi ạ! thanks cụ nhiều!
E ko có cụ ợ. Dân thi công các món này có hết rùi. Mọi người góp ý để mình bảo họ về sửa theo ý mình thôi ợ :D

bii1008

Xe hơi
Lòng tin bây h khó kiếm các cụ nhỉ, nhiều thợ lúc có mặt thì làm việc và xử lý rất ok, đến lúc vắng mặt hay nhờ người khác là làm ẩu.
Ở HN e thấy nhiều người làm mà ko có chữ tâm, chỉ thấy cái lợi trước mắt :D

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Làm nhà thì e thấy cái phần mộc là quan trọng nhất " nhà em BT ".
Nó chiếm nhiều s và độ sang của tòa nhà, nhưng ko cẩn thận là ăn đòn ngay, kinh nhiệm của e là éo tin bố con thằng nào. Ông nào cũng nói hay, số em may mắn vớ phải bố con ông này cũng già, có phần lù đù, nhưng lại làm cực chất và thật. Trước khi làm e phải về tận quê xem cơ sở vật chất, gặp, nhìn và phỏng vấn trực tiếp với chủ nhà mấy công trình mà bố con ông này đã làm.

I rằng mấy ông mãnh thi công phần mộc cho BT bên cạnh mà em suýt làm, " khu e là khu đô thị, cả dãy nhà cùng làm ", lâu là đc vài năm hỏng hết, cửa thì vênh, sàn thì ọp ẹp, các điểm nối cầu thang thì co ngót nhìn cực lởm.

Nhà em thì may quá nét đét, mấy năm rồi mà vẫn như mới, đồ gỗ quan trọng nhất là các ông ý phải sấy thật cho mình " hai lần cho vào lò sấy ", ko thì độ ẩm và nồm thì toi ngay.

DKC

Xe tải
Thằng cu làm sắt mái nhà cho e quên ko mang theo khoan, xuống mựơn thợ điện nước ko đựơc nên thuốc nước alô trợ giúp. Trong lúc chờ đợi nó kể cho bạn làm cùng mà e nghe được: tao lần trứơc làm cho nhà lão A ở chỗ B cũng quên mang khoan mà mựơn lão ko cho, lúc thằng C mang đến, tao dí cho 1 mũi thẳng vào hộp kỹ thuật.

pbinh979

Xe tăng
Đọc hết cái thớt mới thấy cái tâm của người thợ Việt nói chung và thợ Bắc nói riêng. Xứ lừa nói chung chả cần đánh, chỉ dọa nó cũng tự chen nhau, giẫm đạp nhau chết hết.
Nói ko phải để chê các cụ vì bản thân nhà em cũng xây, cũng gặp trường hợp nhà VS rỏ nước từ tầng 34 xuống tầng 23. Phải cạy nền nhà VS lên lát lại. Hóa ra các bố làm ẩu, đổ bê tông xong éo thèm bóc ván khuôn và dọn rác rưởi, cứ thế lát lên luôn ---> vãi lái cho cái tâm của thợ.

Tuấnbk

Xe buýt
Ông thợ xây là người lựa chọn thợ điên, nước... là tốt nhất vì có như vậy họ mới hợp tác được với nhau; nếu không thì khó lắm Cụ ạ.

dacootodau

Xe tăng
Nhiều cha con khó lấy chồng mà cụ , ý ta ta phang thôi

tientaninfotech

Xe tăng
Nhà Em làm thì Vợ Em làm nhiệm vụ giám sát, chiều tối đi làm về thì đi kiểm tra lại nên nói chung ổn cả. Có cái cửa ko ổn lắm thì yêu cầu thợ làm lại. Loắng cái cũng xong. May Cụ ạ :D

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
Thằng cu làm sắt mái nhà cho e quên ko mang theo khoan, xuống mựơn thợ điện nước ko đựơc nên thuốc nước alô trợ giúp. Trong lúc chờ đợi nó kể cho bạn làm cùng mà e nghe được: tao lần trứơc làm cho nhà lão A ở chỗ B cũng quên mang khoan mà mựơn lão ko cho, lúc thằng C mang đến, tao dí cho 1 mũi thẳng vào hộp kỹ thuật.
Thật quá đáng buồn, thế xong cụ có cho nó làm tiếp không ạ. Phá của người ta bớt được cái bực mà lãng phí bao nhiêu tiền.