[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

Wave Phantom

Xe hơi
Chúc mừng cụ sắp có nhà mới! Xin cụ lưu ý là xây nhà để mình sử dụng, thế nên phương án thiết kế đã chuẩn y rồi thì cứ vậy mà phang, đừng nghe nhiều tư vấn đểu. Có tư vấn thì từ khi thiết kế nhé nếu không sẽ bị xáo trộn hết đấy.

quasin3000

Xe tăng
Tự xây nhà là một cực hình, em toàn khoán phần thô cho một công ty. Còn nội thất phải là thợ nội thất.

Khoán thẳng cho cty họ phải làm đúng thiết kế, nếu sai phải làm lại. Họ sẽ làm đúng thiết kế.

Nội thất cần phải thiết kế tổng thể, chọn vật lệu và lại khoán cho một nhóm thợ. Họ sẽ làm tốt hơn.

Luôn luôn nhẹ nhàng, mềm dẻo nhưng phải kiên quyết trong các quyết định.

Kinh nghiệm xương máu rồi.

be bư

Xe ngựa
kinh nghiệm là
lắm thầy nhiều ma
lắm cha con khó lấy chồng
khi mua đc rẻ thì phải chịu khó giám sát vật liệu nhập vào

xeco.com

Xe lăn
Em xây cái nhà to nhất xóm :D năm 32tuổi, từ đó tới nay cũng qua tay thêm mấy cái rồi. Có 1 điều là em ko xem ngày, cứ ngày nghỉ là khởi công thôi.
Kinh nghiệm là tìm ông thiết kế mình thấy OK rồi thì cứ thế triển thôi, miễn xin ý kiến người khác, đỡ nhức đầu.
Tới cũng định xây lại cái đang ở mà ngại quá.

Chu An

Xe điện
E cũng vừa hoàn thiện nhà e cuối năm ngoái đây.

1. Kinh nghiệm chỉ ra: nên hóng nhiều phía, chắt lọc ra mà áp dụng cho nhà mình.

2. Điện nước nào cần đi với thợ Hồ? Thợ điện nước kinh nghiệm, trừ khoản trát trần, còn lại họ làm được hết. Khoản đục đẽo, đi ống ... họ làm còn giỏi hơn thợ hồ nhiều. Tóm gọn: thợ điện nước chuyên, họ làm được hết.

3. Vật liệu thì phải kiếm tra từng chút 1, ngay cả lúc thợ làm, hở mắt ra là lãng phí. E ví dụ: nhà e lát sân, lát xong còn thừa đúng 6 miếng gạch dở (hạ long A1 40x40). Trước khi lát e đã đo hết, mua thừa 1 chút (được gửi trả). Lúc lát bắt cắt ra những viên dở... Chứ ko trông, các bố thợ cứ tiện, viên nguyên mang ra cắt thì lúc lát xong thừa 1 đống ;)) Lát sàn tầng 1 nhà e cũng chỉ thừa vài miếng dở. E phải mang đi vứt đi nên e nắm được hết ;))
Thợ điện nước phải cực thân với thợ hồ là đằng khác. Thi thoảng mời một vài chú đi nhậu là chuyện nên làm. Giống như thợ âm thanh karaoke chiều thợ thạch cao ấy ạ. Thợ thạch cao chơi đểu, chỉ cần bắn một vài cái đinh vào đống dây âm tường thì dân âm thanh khóc bằng tiếng Mán luôn.

ubisapro

Xe trâu
Thợ điện nước phải cực thân với thợ hồ là đằng khác. Thi thoảng mời một vài chú đi nhậu là chuyện nên làm. Giống như thợ âm thanh karaoke chiều thợ thạch cao ấy ạ. Thợ thạch cao chơi đểu, chỉ cần bắn một vài cái đinh vào đống dây âm tường thì dân âm thanh khóc bằng tiếng Mán luôn.
Thường hội đó biết nhau hết. Nhưng với điện nước gia đình, anh Hồ cũng chả dám chơi a điện nước đâu ợ. Thường việc ai người nấy làm. A hồ làm hỏng của a điện nước thì a Hồ phải chịu. E thấy thường a Hồ hối a điện nước nhiều hơn a điện nước hối. Nhà thô, thường a Hồ trát ngoài, a điện nước làm trong. A hồ trát ngoài xong mà a điện nước vưỡn còn đang làm, chả bảo a điện nước làm xong sớm?. Ko thì a Hồ ở đó mà chờ nhá ;))

Còn cái chuyện dạng như: đổ vữa, xi măng ... vào đường ống thì xưa rồi diễm ơi. Điện nước nhà e, làm đến đâu, bịt đến đó luôn. Ống luồn dây điện thì đục ra rồi trát bằng tường cho a Hồ luôn. Nên a Hồ chẳng có cái lý do nào để làm hỏng được của a điện nước, nếu ko muốn sau này mất tiền sửa. Mà cũng chẳng ai hơi đâu, đang yên đang lành đi gây chuyện với nhau làm j, kể cả ko quen biết.

Grandtouring

Xe điện
Em đang làm nhà...Chú ruột em làm thầu công.

Khả năng của Chú là điều không có gì phải phàn nàn: 30 năm kinh nghiệm thi công từ nhà cấp 4 đến ks 5 sao; từ cái liều xập xệ đến nhà cao vài chục tầng....

Khó xử 1: Em có mấy ông bạn chuyên môn xây dựng: Cầu cống có, nhà dân dụng có...nghe tin em khởi móng, ông nào cũng tới xem giúp. Mỗi ông lấy một tập bản vẽ về nghiên cứu.

=> Kết quả: Cùng một vấn đề, mỗi ông chỉ đạo em một kiểu...Nên, cho dù cái CPU đa lõi, siêu phân luồng của em khá tốt nhưng cũng ko thể xử lý được, đành làm thinh và để cho Chú tự xử (vì tin vào khả năng của Chú). Mấy ông bạn thì trách "sao chi tiết đó tao nhắc rồi mà mày không làm..." :D

Khó xử 2: Dù được khuyến cáo là thợ điện nước phải đi chung với thợ hồ, nhưng do một ông anh thợ điện/nước hàng xóm của ông già vợ nói "Chú cho anh xin phần điện nước nhé, chổ anh em với nhau anh sẽ làm tốt nhất cho chú...bla...bla". Ông này thì mới vào nghề được 2-3 năm...em gật đầu với ông này mà không tham vấn ý kiến của Chú.

Kết quả là ông anh hàng xóm đấy không có biện pháp thi công, cứ vát búa là nhè mấy cái dầm mà đục. Thấy không ổn, sau 2 ngày đầu tiên em buột phải dừng.

Nhờ Chú kêu một đội thợ điện nước khác, trước khi thi công họ khảo sát lại toàn bộ hiện trạng và mời mình tham gia. Kết quả: Nước toàn chảy ngược, keo dán không dính, đặc biệt là các ống dẫn toilet không sử dụng được. => Thiệt hại một đống tiền do đội thợ ban đầu thiếu kinh nghiệm.

Ông anh hàng xóm quay lại trách em này nọ, nhứt hết cả đầu. :(

.....(còn tiếp)....

Kinh nghiệm 3: Trước khi xây nhà, em đi khảo sát vật liệu xây dựng rất kỹ. Gần như tất cả các nguồn quen biết đều chỉ về một ông trùm VLXD. Đến làm việc thì giá VLXD của ông này thấp hơn những đại lý khác khá nhiều.

Cẩn thận em tìm hiểu sâu hơn về ông này thì phát hiện: Sau 1-2 đợt vật liệu đầu tiên, ông này sẽ đến mời chủ thầu hoặc thủ kho đi nhậu và...đề nghị cưa đôi. Hậu quả là sắt thép, gạch xây sẽ bị thay đổi khối lượng và chủng loại. Thằng bạn em còn dính vụ HĐ thì xi măng loại A, khi giao thì độn xi măng loại B...

=> Bất kỳ cái gì có giá thấp đột biến so với thị trường đều có nguyên do của nó :D
Nhà cụ làm không có thiết kế à?
Khó xử 1: Rất bình thường. Riêng cái móng đã có tỉ phương án.
Khó xử 2: Hãy để người chuyên nghiệp làm theo thiết kế.
Khó xử 3: Vẫn chưa khó xử đâu. VLXD là thứ dễ bị bên cung cấp ăn chặn nhiều nhất, nhất là cát, sỏi, đá (tính bằng xe quy ra mét khối).
Em còn chứng kiến vụ này: Một nhà phân phối VL đổ cát cho nhà A, nhà B đồng thời. Thế rồi, lợi dụng lúc trưa, tối, cứ ra đống cát, sỏi nhà A, B dùng xe cải tiến xúc cát, sỏi sang bán cho nhà C.

ubisapro

Xe trâu
Tự xây nhà là một cực hình, em toàn khoán phần thô cho một công ty. Còn nội thất phải là thợ nội thất.

Khoán thẳng cho cty họ phải làm đúng thiết kế, nếu sai phải làm lại. Họ sẽ làm đúng thiết kế.

Nội thất cần phải thiết kế tổng thể, chọn vật lệu và lại khoán cho một nhóm thợ. Họ sẽ làm tốt hơn.

Kinh nghiệm của e: cứ hở ra là thợ làm ẩu :( Mình ko trông được thì phải nhờ 1 người quen (rành việc xây nhà) trông.

ubisapro

Xe trâu
Nhà cụ làm không có thiết kế à?
Khó xử 1: Rất bình thường. Riêng cái móng đã có tỉ phương án.
Khó xử 2: Hãy để người chuyên nghiệp làm theo thiết kế.
Khó xử 3: Vẫn chưa khó xử đâu. VLXD là thứ dễ bị bên cung cấp ăn chặn nhiều nhất, nhất là cát, sỏi, đá (tính bằng xe quy ra mét khối).
Em còn chứng kiến vụ này: Một nhà phân phối VL đổ cát cho nhà A, nhà B đồng thời. Thế rồi, lợi dụng lúc trưa, tối, cứ ra đống cát, sỏi nhà A, B dùng xe cải tiến xúc cát, sỏi sang bán cho nhà C.
thường lúc "lắm thầy nhiều ma" ko phải lúc xây thô. Lúc hoàn thiện cơ ợ;))

Chu An

Xe điện
Thường hội đó biết nhau hết. Nhưng với điện nước gia đình, anh Hồ cũng chả dám chơi a điện nước đâu ợ.
Thường việc ai người nấy làm. A hồ làm hỏng của a điện nước thì a Hồ phải chịu. E thấy thường a Hồ hối a điện nước nhiều hơn a điện nước hối. Nhà thô, thường a Hồ trát ngoài, a điện nước làm trong. A hồ trát ngoài xong mà a điện nước vưỡn còn đang làm, chả bảo a điện nước làm xong sớm?. Ko thì a Hồ ở đó mà chờ nhá ;))

Còn cái chuyện dạng như: đổ vữa, xi măng ... vào đường ống thì xưa rồi diễm ơi. Điện nước nhà e, làm đến đâu, bịt đến đó luôn. Ống luồn dây điện thì đục ra rồi trát bằng tường cho a Hồ luôn. Nên a Hồ chẳng có cái lý do nào để làm hỏng được của a điện nước, nếu ko muốn sau này mất tiền sửa. Mà cũng chẳng ai hơi đâu, đang yên đang lành đi gây chuyện với nhau làm j, kể cả ko quen biết.
Là cụ chưa gặp thôi. Thợ của em dính không ít đâu ạ, nhất là những thằng ku phụ việc lanh chanh. Năn nỉ thợ thạch cao dỡ cả mảng tường để tìm chỗ dây bị chập là "tai nạn" em đã từng dính. Bọn trẻ học việc là chúa hay có lối trả thù kiểu như vậy.

ubisapro

Xe trâu
Là cụ chưa gặp thôi. Thợ của em dính không ít đâu ạ, nhất là những thằng ku phụ việc lanh chanh. Năn nỉ thợ thạch cao dỡ cả mảng tường để tìm chỗ dây bị chập là "tai nạn" em đã từng dính. Bọn trẻ học việc là chúa hay có lối trả thù kiểu như vậy.
E đang bàn về vđề xây nhà ở gia đình thôi ;)) Mà sao cụ ko làm ống luồn?

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Em đang làm nhà...Chú ruột em làm thầu công.
Khả năng của Chú là điều không có gì phải phàn nàn: 30 năm kinh nghiệm thi công từ nhà cấp 4 đến ks 5 sao; từ cái liều xập xệ đến nhà cao vài chục tầng....
Kinh nghiệm 3: Trước khi xây nhà, em đi khảo sát vật liệu xây dựng rất kỹ. Gần như tất cả các nguồn quen biết đều chỉ về một ông trùm VLXD. Đến làm việc thì giá VLXD của ông này thấp hơn những đại lý khác khá nhiều.
Cẩn thận em tìm hiểu sâu hơn về ông này thì phát hiện: Sau 1-2 đợt vật liệu đầu tiên, ông này sẽ đến mời chủ thầu hoặc thủ kho đi nhậu và...đề nghị cưa đôi. Hậu quả là sắt thép, gạch xây sẽ bị thay đổi khối lượng và chủng loại. Thằng bạn em còn dính vụ HĐ thì xi măng loại A, khi giao thì độn xi măng loại B...
=> Bất kỳ cái gì có giá thấp đột biến so với thị trường đều có nguyên do của nó :D
Hớ hờ.....
CHÚ RUỘT !!!!!!!!

Chỉnh sửa cuối:

VespaS

Xe buýt
đang làm có người đến thu tiền phí chở vật liệu vào trong làng
xây tường xong chiều thì đêm mưa, cả mảng tường bị mưa gió du đổ may mà đổ vào nền nhà mình chứ ko vào nhà hàng xóm bên cạnh (cái này gần nhà e bị, may e ko bị)
rồi thợ làm ẩu, rơi vật liệu vỡ ngói nhà hàng xóm, mà còn là từ đường, em phải lọ mọ đi tìm mua ngói về rồi qua nc may mà bác hàng xóm tốt nên cũng ko vấn đề gì :D
nhà em phải đổi thiết kế 180 độ, chính xác theo nghĩa đen luôn vì ban đầu toàn bộ nhà vs ở bên trái nhưng do phía đó gần từ đường nhà hàng xóm nên họ có trao đổi, em cũng ok may mà mới đang đan sắt chuẩn bị đổ cầu thang và sàn tầng 2, nhưng đổi lại nhà em cầu thang rất sáng do được mở cửa sổ sang nhà hàng xóm

làm nhà, nhất là người nơi khác mua đất làm nhà ở HN thì nhiều chuyện hay ho, bi hài lắm :D
Em mới làm nhà xong năm ngoái. Giờ này năm ngoái em đang quay cuồng các cụ ah.
Đến khổ và mệt với bao nhiêu thứ, từ giấy phép, phường xã, hàng xóm, đội thợ.
Nghĩ lại bây giờ vẫn thấy mệt
Rồi mọi thứ cũng xong, có nhiều thứ cũng phải chấp nhận các cụ ah.

duongbaoan267

Xe điện

E xây cái nữa thì e cũng làm như cụ. Tự làm nhà đúng là cực hình

mazda3_pro

Xe lăn
Tại bản chất con người thằng cu đó tiểu nhân thế thôi, chứ không phải thợ nào cũng thế :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của tôi là: Giám sát rồi, nhưng cần chia sẻ để tạo lòng tin.

Cậu thợ xây chỗ tôi, nó xử lý vấn đề hơn Kiến trúc sư nhiều.

Tôi có hỏi, nó có chỉ nhiều điểm nó cho là bất hợp lý, xử lý theo cách của nó, và tôi thấy rất phù hợp.
Cu Kiến trúc xư còn dỗi: Anh nghe nó thì em đ.éo tư vấn gì nữa.
Anh đành đồng ý thôi, vì những vụ này chú có tư vấn được đ.éo đâu.

Tất nhiên, cũng phải ngồi với nó, nhậu, thanh toán tiền sòng phẳng, thậm chí sớm, thưởng khi cần (đổ sàn đổ móng...)