[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ chủ chú ý cái khoản lát nền nhà nhé, rất nhiều nhà bị phồng gạch lát, có nhà bị vỡ cả loạt.
nguyên nhân có thể do xuống móng nhưng đa số trường hợp do nền đất yếu nhưng không được đầm nén, gia cố (thậm chí đổ bê tông tầng trệt).

ubisapro

Xe trâu
Vâng, nguyên tắc đấy đúng. E cũng để lại mỗi loại 1 hộp trừ gạch Hạ long lát sân. E đang nói đến vđê lúc mua thừa nhiều thì mang trả thôi. Mỗi loại để lại vài viên (thường là 1 hộp), chứ để 1 đống làm j. Ko giám sát, mấy ông thợ cứ viên nguyên các ông ý xẻ. Chứ chả hơi đâu mấy ông kiếm miếng dở, đo để cắt tận dụng đâu;))

Ông này lại dở rồi. Gạch thừa phải lưu lại kẻo sau này chỉ cần có một viên cùng mầu thôi mua cũng chả có. Nguyên tắc nhà em tất cả các chủng loại gạch đều lưu lại theo tỉ lệ sử dụng.

ubisapro

Xe trâu
Nhà e đầm rất chắc. Nhưng chắc ăn e cứ láng thêm lớp bê tông, sắt 6. Khỏi lo nghĩ j. Ông thợ hoàn thiện la oai oái vì nền cứng rùi mà vẫn bắt đổ bê tông;)) E hoàn thiện nhà cũng phải tiết kiệm vì ko nhiều tiền. Nhưng cái j kiên cố, vĩnh cửu là e làm hết. Chứ sau phải sửa j mệt lắm:(

nguyên nhân có thể do xuống móng nhưng đa số trường hợp do nền đất yếu nhưng không được đầm nén, gia cố (thậm chí đổ bê tông tầng trệt).

meomun346

Xe container
Vâng, nguyên tắc đấy đúng. E cũng để lại mỗi loại 1 hộp trừ gạch Hạ long lát sân. E đang nói đến vđê lúc mua thừa nhiều thì mang trả thôi. Mỗi loại để lại vài viên (thường là 1 hộp), chứ để 1 đống làm j. Ko giám sát, mấy ông thợ cứ viên nguyên các ông ý xẻ. Chứ chả hơi đâu mấy ông kiếm miếng dở, đo để cắt tận dụng đâu;))

Thật là những người thợ vô lương tâm:))

meomun346

Xe container
tưới nước vào cát nhiều quá nó phồng chứ sao :D
nhiều nhà bị rộp gạch tầng 2,3,4.... Em thấy có người cho rằng do lát nền vội, chưa kịp khô lớp vữa xi măng dưới đáy viên gacgh đã miết mạch rồi nên hơi nước ấy không thoát đi đâu được gây rộp. Để khắc phục cần:
1 - Đợi thật khô nền mới miết mạch (hơi khó vì mọi người đều muốn xong luôn)
2 - Để lại mạch ở chỗ khuất hoặc góc phòng, miết sau.
3 - Đặt 1 số mạch thông hơi từ nền lên mặt sàn bằng dây sợi.
Các cụ cho ý kiến thêm. Em ko phải nghề xây dựng.

Chỉnh sửa cuối:

lẩu cưng

Xe điện
nhiều nhà bị rộp gạch tầng 2,3,4.... Em thấy có người cho rằng do lát nền vôi, chưa kịp khô lớp vữa xi măng dưới đáy viên gacgh đã miết mạch rồi nên hơi nước ấy không thoát đi đâu được gây rộp. Để khắc phục cần:
cụ nghĩ ra mấy mục 1, 2, 3 thật ngoạn mục, tính từ lúc bước chân vào trường xây dựng hanoi đến nay ngót nghét 30 năm mà e chưa được học điều này, cảm ơn cụ :D

Thanh_Binh

Xe điện
E cũng bị cả nể thợ xây đội cậu ruột nhà gấu e nhờ cậu trông cho luôn ai ngờ vữa chát tường trộn không đều có mảng bở bùng bục, chát không phẳng mặc dù thuê cả đánh giấy ráp nhưng sơn lên vẫn nhìn thấy đường gân, thợ điện cũng người nhà đi không theo ý muốn luôn, còn nhiều lắm ạ. Thợ khác e bắt đập ra hoàn thiện lại. Các nhà hàng xóm nhà e cũng hoàn thiện công rẻ hơn nhà e, gấu bảo về bảo mẹ vợ để hỏi nhưng e bảo thôi sợ mất tình cảm gia đình gấu.

7years

Xe điện
Kinh nghiệm 3: Trước khi xây nhà, em đi khảo sát vật liệu xây dựng rất kỹ. Gần như tất cả các nguồn quen biết đều chỉ về một ông trùm VLXD. Đến làm việc thì giá VLXD của ông này thấp hơn những đại lý khác
khá nhiều.

Cẩn thận em tìm hiểu sâu hơn về ông này thì phát hiện: Sau 1-2 đợt vật liệu đầu tiên, ông này sẽ đến mời chủ thầu hoặc thủ kho đi nhậu và...đề nghị cưa đôi. Hậu quả là sắt thép, gạch xây sẽ bị thay đổi khối lượng và chủng loại. Thằng bạn em còn dính vụ HĐ thì xi măng loại A, khi giao thì độn xi măng loại B...

=> Bất kỳ cái gì có giá thấp đột biến so với thị trường đều có nguyên do của nó :D
Cái này mình mua mình phải kiểm chứ làm sao chủ thầu nó ăn chia được. Giao lô nào là kiểm lô đấy, đúng mới nhận. Trường hợp khoán vlxd cho chủ thầu thì o bàn rồi nhưng cũng vẫn phải kiểm có đúng chủng loại hợp đồng đã ký không

meomun346

Xe container
cụ nghĩ ra mấy mục 1, 2, 3 thật ngoạn mục, tính từ lúc bước chân vào trường xây dựng hanoi đến nay ngót nghét 30 năm mà e chưa được học điều này, cảm ơn cụ :D
Cụ troll em đấy à, vậy nhà do cụ xây có bị vậy không. Nếu cụ thấy đúng thì mời rịu em chứ:)

lẩu cưng

Xe điện
Cụ troll em đấy à, vậy nhà do cụ xây có bị vậy không. Nếu cụ thấy đúng thì mời rịu em chứ:)
ai troll cụ làm j chứ, may mắn là tất cả các dự án e làm và mấy cái nhà của e xây đều k bị dư lày, chắc số e hên :D

Vulcan V70

Xe trâu
nhiều nhà bị rộp gạch tầng 2,3,4.... Em thấy có người cho rằng do lát nền vôi, chưa kịp khô lớp vữa xi măng dưới đáy viên gacgh đã miết mạch rồi nên hơi nước ấy không thoát đi đâu được gây rộp. Để khắc phục cần:
Thường thì các bác thợ lát gạch nền chỉ phết hồ dầu khoảng giữa viên gạch... vì thế phải chà gioong thật kỹ cho nước xi măng chẳy xuóing lấp kín khoảng hở bên dưới, nếu không vào mùa nóng không không khí gĩan nở sẽ thổi phồng gạch nền.

7years

Xe điện
Tầng trên cũng bị dộp gạch thì có lẽ do sàn bê tông mỏng?
Thời tiết nó hút ẩm co dãn gạch hoặc lớp base dưới gạch. Không có khe co giãn nó đùn lên ạ

Giải pháp là đừng lát quá khít rìa tường. Gạch ốp chân tường đặt lên trên lớp sàn cụ ạ

Sống Cho Tốt

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn kinh nghiệm của cụ thớt

7years

Xe điện
Ở mình nó không như ở tây là tin tưởng rồi khoán trắng

Nên để tránh những việc này theo em cần tìm hiểu cho kỹ trước

Thứ nữa là phải sát việc. Là chủ đầu tư không sát việc thì tất sẽ rơi vào hoặc tình trạng à uôm ông nào tư vấn cũng thấy hay, mà thợ thì thấy khó chịu vì vài hôm lại có 1 ông đến phán 1 câu. Hoặc bị thợ thuyền, nhà cung cấp qua mặt. Kể cả những cái mình o rõ thì cứ hỏi luôn thợ. Hồ nghi thì đi hỏi tiếp người có kinh nghiệm. Nếu mình hỏi kỹ càng thợ nó cũng không dám ẩu. Mình đã dốt lại dấu dốt thì thợ nó cũng ghét mà xiếc mình cho bõ ghét