[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

Vulcan V70

Xe trâu
Thời tiết nó hút ẩm co dãn gạch hoặc lớp base dưới gạch. Không có khe co giãn nó đùn lên ạ

Giải pháp là đừng lát quá khít rìa tường. Gạch ốp chân tường đặt lên trên lớp sàn cụ ạ
Thanks Cụ.
Cách đây khá lâu cái nhà ông anh trai cháu tàng trên cùng lợp tole, nhưngvkhông chống nóng cái phòng phía sau cũng bị thổi gạch nền... buoiir trưa nghe " phùm" phát tưởng đổ đồ , chạy lên xem thì bung cả mảng lên

chickbong2106

Xe tải
Tôi thì gặp chú thợ nước hỏi: Bể phốt nhà tau ở đâu?
Nó chỉ, tôi lấy thước đo kỹ, oánh dấu tọa độ.
Sau đó, thợ sẽ lát nền kín lại.
Cần gì thì cậy sàn lên, dự trữ sẵn chục met gạch lát sàn rồi.

Sơ đồ điện tôi cũng giữ, nhưng ko rõ nó có làm theo sơ đồ ấy không.
Năm em xây nhà cũng chụp ảnh lại bác ạ, từ lúc đào móng, đổ giằng móng, lên tầng, điện, nước đủ cả. Nhưng e lại mắc cái tội cẩn thận quá, chụp xong thì chuyển sang PC. Xóa hết dữ liệu ở máy ảnh. Đến 1 ngày đẹp giời, em hứng lên cài lại PC, ko backup dữ liệu, thế là mất hết, kể cả những file ảnh của con em từ lúc em sinh cháu. E chỉ còn giữ lại bản vẽ thiết kế sơ bộ của nhà ở, nhưng hỏng hóc lặt vặt e ngại đi tìm nên toàn dựa vào trí nhớ của em và em cu thợ nên 7 năm rồi em thấy vẫn ổn.

mrzoro

Xe hơi
Hóng kinh nghiệm các cụ...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Năm em xây nhà cũng chụp ảnh lại bác ạ, từ lúc đào móng, đổ giằng móng, lên tầng, điện, nước đủ cả. Nhưng e lại mắc cái tội cẩn thận quá, chụp xong thì chuyển sang PC. Xóa hết dữ liệu ở máy ảnh. Đến 1 ngày đẹp giời, em hứng lên cài lại PC, ko backup dữ liệu, thế là mất hết, kể cả những file ảnh của con em từ lúc em sinh cháu. E chỉ còn giữ lại bản vẽ thiết kế sơ bộ của nhà ở, nhưng hỏng hóc lặt vặt e ngại đi tìm nên toàn dựa vào trí nhớ của em và em cu thợ nên 7 năm rồi em thấy vẫn ổn.
Trí nhớ thì tốt.
Đỡ phải nhớ thì tốt hơn chứ bác.
Tôi cứ lưu lại, bằng hình ảnh ko ăn thua, vẽ lại và scan, lưu vô laptop, back up ra ổ HDD.
Thế là yên chí.

gis123

Xe điện
Dân nhà mình toàn lừa nhau nên ko ông nào tin ông nào, khiến chủ nhà tự dưng phải tốn thời gian, công sức cho một mớ kiến thức xây dựng mà chưa chắc đã ổn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thường thì các bác thợ lát gạch nền chỉ phết hồ dầu khoảng giữa viên gạch... vì thế phải chà gioong thật kỹ cho nước xi măng chẳy xuóing lấp kín khoảng hở bên dưới, nếu không vào mùa nóng không không khí gĩan nở sẽ thổi phồng gạch nền.
phương pháp như cụ nói thường để làm cc thôi (cán trước lót sau) còn nhà dân bây giờ đa số cán xong chờ cho ráo sau đó đổ lớp hồ dầu lên toàn bộ bề mặt và lót gạch do đó sau khi lót xong phải dùng vật nhọn để tạo rãnh sau này chà ron (phương pháp này không bị bọng).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
nhiều nhà bị rộp gạch tầng 2,3,4.... Em thấy có người cho rằng do lát nền vội, chưa kịp khô lớp vữa xi măng dưới đáy viên gacgh đã miết mạch rồi nên hơi nước ấy không thoát đi đâu được gây rộp. Để khắc phục cần:
1 - Đợi thật khô nền mới miết mạch (hơi khó vì mọi người đều muốn xong luôn)
2 - Để lại mạch ở chỗ khuất hoặc góc phòng, miết sau.
3 - Đặt 1 số mạch thông hơi từ nền lên mặt sàn bằng dây sợi.
Các cụ cho ý kiến thêm. Em ko phải nghề xây dựng.
lót hôm trước hôm sau là chà ron được rồi cụ! một số nhà bị rộp có thể là do tráng nền trước khá lâu sau đó lót gạch mà k vệ sinh sạch bề mặt, tưới nước và thi công ẩu (quệt một cục hồ dầu ở giữa sau đó gõ viên gạch xuống do đó hồ dầu sẽ không phủ đều mặt dưới viên gạch).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhà e đầm rất chắc. Nhưng chắc ăn e cứ láng thêm lớp bê tông, sắt 6. Khỏi lo nghĩ j. Ông thợ hoàn thiện la oai oái vì nền cứng rùi mà vẫn bắt đổ bê tông;)) E hoàn thiện nhà cũng phải tiết kiệm vì ko nhiều tiền. Nhưng cái j kiên cố, vĩnh cửu là e làm hết. Chứ sau phải sửa j mệt lắm:(
chắc quá mức nhiều khi cũng k tốt cụ ạ! mai này nếu có sự cố đường ống đục cũng mệt mỏi lắm :))

Vâng cụ, có gì cụ share em với ạ
Em có search nick Hoa sữa mà hem ra :D
Em nhớ nhầm nick. Hôm qua mới kiểm tra lại hộp thư:D . Chú hoa_su ở đâu hiện hồn về anh nhờ phát nhỉ. Hôm qua anh gọi cho Lâm giám đốc mà ko thấy nghe đt

LehmanBrothers

Xe điện
Xây nhà có ra nước mắt vậy các cụ mợ mới hiểu một ông thợ có quân cán tốt họ phải qua bao lần lau nước mắt ;)) . Rất nhiều người cho rằng toàn thợ sai mà ko đặt câu hỏi tại sao nhà khác cũng tiền vậy mà họ lại đẹp, ít vấn đề.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
lót hôm trước hôm sau là chà ron được rồi cụ! một số nhà bị rộp có thể là do tráng nền trước khá lâu sau đó lót gạch mà k vệ sinh sạch bề mặt, tưới nước và thi công ẩu (quệt một cục hồ dầu ở giữa sau đó gõ viên gạch xuống do đó hồ dầu sẽ không phủ đều mặt dưới viên gạch).
Iem không hiểu đâu ra cái trò này nhỉ; vậy mà rất nhiều thợ làm như thế.
Iem thấy có một cái quy trình là cốt nền phẳng, sạch sẽ, thợ đổ " hồ dầu" lên mặt nền, viên gạch được ngâm đủ ẩm, đặt viên gạch lên lớp "hồ dầu".
Chả phải bôi trát quết gì vào viên gạch cả.

mazda3_pro

Xe lăn
Cái nhà e mua cũng trên otofun. Công ty thiết kế và làm nội thất cho e cũng là ofer. Ơn giời cả một đống tiền mà mọi thứ đều hanh thông. Thậm chí khi thiết kế và sửa chữa nội thất e còn chả thèm ký hợp đồng, bên nhà thầu bảo ứng tiền là ứng. Có lẽ mình chơi đẹp nên bên thi công cũng ứng xử đàng hoàng
Cụ còn số đt ko giới thiệu em có gì em xây em gọi :D

Vulcan V70

Xe trâu
Iem không hiểu đâu ra cái trò này nhỉ; vậy mà rất nhiều thợ làm như thế.
Iem thấy có một cái quy trình là cốt nền phẳng, sạch sẽ, thợ đổ " hồ dầu" lên mặt nền, viên gạch được ngâm đủ ẩm, đặt viên gạch lên lớp "hồ dầu".
Chả phải bôi trát quết gì vào viên gạch cả.
Khi cán nền không được phẳng và họ phải làm như thế rồi gõ gõ lấy phẳng cho nó dễ.
Đó là cách làm ăn gian của thợ.

Thợ thì nhiều kiểu lắm em ví dụ như khoan tường đóng tắc kê nhựa thợ ẩu họ sẽ khoan vặn nửa vít vào tắc kê rồi đóng thay vì phải khoan đúng cỡ, đóng tắc kê vào rồi mới bắt vít...

Beluga_Grand

Xe tải
Công nhận là xây nhà ở VN, nhất là trong ngõ thì mệt thật. Nhà cháu xây là phải thăm hỏi, quà cáp hàng xóm chán chê mới yên ổn.

fanmu1234

Tháo bánh
Thật là những người thợ vô lương tâm:))
Bản chất của bọn thợ xây, thợ hồ là vô lương tâm và thiếu trách nhiệm. Mặc dù cụ nịnh nọt, cafe thuốc lá cho chúng nó mỗi ngày, cuối tuần cho bữa nhậu, nhưng nó vẫn phá vật tư của cụ hoặc làm ẩu vì đó lá bản chất của bọn nó. Cụ kiếm chứng lại xem, có mấy thằng học xong cấp 3 đi làm thợ hồ thợ xây?

Hồi nhà cháu xây nhà, bao nhiêu sắt thép thừa chúng nó bán đồng nát sạch lấy vài đồng mua thuốc lá, mặc dù đó là sắt cháu dự phòng để sửa lại hàng rào và song cửa sổ.

Làm sơn nước, thắng thợ sơn làm rơi cái rulo xuống đống cát, nó vẫn lấy cái rulo đó lăn sơn lên tường. Chiều đến cháu phát hiện ra thì tường dính toàn cát và nó đã sơn hết cả thùng sơn. Phải mua thùng sơn khác và bắt nó sơn lại, chả nhẽ bắt nó đền nó ghét nó lại phá cái khác:((:((:((

LÀm vòi nước thì gắn keo ống nước không đủ dính, lắp vòi nước không vuống góc so với tường. Mặc dù cháu cafe thuốc lá hàng ngày và cho chúng nó nhậu nhẹt hàng tuần, không giám sát 1 cái là bị lỗi thẩm mỹ hoặc lỗi kỹ thuật.

Tóm lại bản chất bọn thợ xây, thợ hồ là như vậy rồi.

Cháu đã chứng kiến bọn thợ xây nói dối chủ nhà là thùng sơn hết sơn, chúng nó mang đổ xuống cống 1/3 thùng sơn (ô nhiễm môi trường), chỉ để lấy cái thùng sơn bán đồng nát 20 nghìn, thật là khốn nạn.

buianhngoc

Xe buýt
Em xây nhà cách đây mấy năm. Em nghĩ xây nhà chắc ai cũng gặp vấn đề, không lọ thì chai. Nhà em thì trục trặc đủ đường.
Về thợ, nhà em bọn thợ đang làm dở thì cãi nhau rồi bùng mất, vứt lại chỏng chơ cái nhà. Em phải gọi đội khác đến làm nốt. Cho nên, kinh nghiệm là đưa tiền bọn nó ít thôi, trả nhỏ giọt chứ k đưa 1 cục.
Cũng đội thợ đó, 1 thằng bị thanh sắt dầm phi 18 rơi từ trên cao xuống, xuyên qua áo, xuống quần, cắm xuống đất mà chỉ rách da (sô nó sao đỏ thế), sau đó khi đang làm đến tầng 6 thì nghịch ngu, ngồi lên tường rồi cắm khoan vào để khoan đúng cái tường đó và ngã lộn xuống đất. May không chết. Ngã từ tầng 6 mà không chết đúng là phước 3 đời nhà nó. Em đưa nó đi viện, chiếu chụp thì chỉ rạn xương hông, gãy tay, còn lại không gãy cái nào khác nữa, đầu óc không sao. 1 thằng khác cầm cưa thế nào mà phay vào chân, mất luôn gần 1/3 bàn chân. Đưa đi viện kịp nên nối lại được. Nhà em cũng mất mấy triệu cho nó.
Sau mấy vụ tai nạn, nhà em mời thầy đến xem (lúc khởi công đã mời thầy khác làm lễ), thầy bảo mua 2 cái bình vôi đặt vào nhà, chả cúng bái gì hết, nhưng từ sau đó trở đi làm nhà không gặp vấn đề gì nữa.
Về VLXD, đi tham khảo giá xong đến làm việc với thầu VLXD. Sau mấy đợt lấy vật liệu lại phải đi tham khảo rồi quay lại mặc cả tiếp. Không thể tin tưởng 1 for forever được.
Về giám sát, em bị dính giống cụ chủ thread, giám sát ăn giơ với thợ và bọn VLXD. Em phát hiện ra nên thôi chả thuê giám sát gì sất. Tự em làm. Lúc nào bận quá thì nhờ bố em với ông bác.