Làm sạch và bôi trơn xích-líp

XTC_HN

Xe hơi
Xe mình cất 2 năm rồi chưa lôi ra. Đang mùa sen các bác đạp Hồ Tây đi.

cairong_2011

Xe container
Nhiều cụ hình như chưa biết dụng cụ làm sạch xích líp hiện đang bán đầy các cửa hàng xe đạp. Nó chẳng qua cái hộp có nhiều bánh răng lắp các chổi lông. Đổ dầu diezen vào đó, cho xích đi qua và quay thì nó sẽ làm sạch xích thôi, ko việc gì phải tháo xích rồi ngâm dầu ... Chải sạch xong lau chùi cho khô và xịt dầu bôi trơn là OK. Còn líp, đĩa thì dùng bàn chải hặoc có dụng cụ tương tự để chải sạch thôi

bai

Xe điện
Nhiều cụ hình như chưa biết dụng cụ làm sạch xích líp hiện đang bán đầy các cửa hàng xe đạp. Nó chẳng qua cái hộp có nhiều bánh răng lắp các chổi lông. Đổ dầu diezen vào đó, cho xích đi qua và quay thì nó sẽ làm sạch xích thôi, ko việc gì phải tháo xích rồi ngâm dầu ... Chải sạch xong lau chùi cho khô và xịt dầu bôi trơn là OK. Còn líp, đĩa thì dùng bàn chải hặoc có dụng cụ tương tự để chải sạch thôi

Em làm sạch xích ý như cách của cụ. Líp, đĩa thì em lấy chổi quét sơn chấm dầu diezen mà lau cũng sạch bong.

bai

Xe điện
Bằng chổ sơn hoặc bác dùng bản chải đánh răng là oke . EM làm sạc xích hay dùng bản chải đánh răng hơn
Vầng, nhưng e thấy bàn chải khó chấm dầu hơn chổi sơn. Bàn chải thì dùng để quẹt khô cho nó bay bớt dầu bám bụi thì tốt hơn.

lautuoisong

Xe tải
Cách em hay dùng là tháo xích để rửa bằng dầu hoả, vì có khoá xích nên tháo khá dễ dàng, còn líp vs dĩa thì dùng 1 miếng giẻ thấm dầu hoả rồi cho vào khe hở giửa 2 líp xoay 1 vòng là sạch.

antonov 225

Xe hơi
Giờ phức tạp cụ nhỉ. ngày sưa em chơi con phương hoàng xanh lửa, toàn cho ăn dầu thải xe máy mà thồ cả vài tạ hàng vẫn bon

minabe

Xe hơi
Cách em hay dùng là tháo xích để rửa bằng dầu hoả, vì có khoá xích nên tháo khá dễ dàng, còn líp vs dĩa thì dùng 1 miếng giẻ thấm dầu hoả rồi cho vào khe hở giửa 2 líp xoay 1 vòng là sạch.

bẩn quá xịt nước và nước rửa bát để làm sạch thô trước đc ko cụ ?
Em nghe nói mấy cái trục thì ko đc xịt nc mạnh vào ạ ?

ACDELCO434

Xe điện
Nước rửa bát thì khó sạch dầu xích, líp. Cụ không muốn dùng loại chuyên vệ sinh thì nên dùng xà phòng bột, loại giặt quần áo ý.

ktphong

Xe tăng
Sên xích các bác trắng đẹp nhỉ, xe em cứ là đen thui

lautuoisong

Xe tải
Quy trình trên là để thực hiện thường xuyên bác ạ, tuần em làm 1 lần vs dùng khăn ướt vắt khô rồi lau xe, vì mùa này ít mưa, chỉ bụi là nhiều. Khi tổng vệ sinh thì em tháo xích chùi dầu hoả, dùng cả dầu hoả và cọ quét sơn chùi líp vs đĩa, sau đó xịt nước và dùng nước rửa chén chùi lại. Dầu hoả chùi xong dùng nước rửa chén rất sạch. Xích thì chỉ chùi dầu hoả thôi. Mùa này cả tháng mới tổng vệ sinh 1 lần, mùa mưa thì thường là 1 tuần. Xịch nước cở áp lực vòi nước máy thì vô tư bác ạ, nhưng chú ý là ko xịch ngang, trực tiếp vào trục trước sau và giữa.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em vẫn dùng RP7 làm sạch, rồi nhỏ dầu máy khâu vào xích, nếu cần thận thì dùng khăn lau sạch, lười thì kệ cho nó tự khô. Dầu máy khâu mua ở cửa hàng kim khí có 10k/lọ cũng không chuẩn lắm, màu hơi vàng (đúng ra phải trong, không màu).