Làm sao xả hết dầu cũ

MTfan

Xe buýt
Chào các cụ,

Xe em sắp đến kỳ thay dầu. Các lần trước thay em thấy rằng số dầu mới ít hơn theo ghi trong Hướng dẫn sử dụng. Ít hơn tầm 1-1.5l. Các cụ tư vấn em cách nào xả được đến mức tối đa dầu cũ và gara nào làm được (ngoài hãng 8-}). Xe em là camry què.

Thanks các cụ trước và vodka nhiệt tình

vanvuong

Xe điện
cụ lật úp xe lại, đảm bảo hết ? em fun tý, cụ chạy máy cho nóng, dừng lại xả dầu luôn cũng gần hết đó ạ.

hinopro

Xe hơi
Bác muốn xe bác Die k? phần dầu thừa đó còn lại trên các chi tiết máy giúp cho xe bác được bảo vệ lúc đầu sau khi thay dầu đây. Bác tiết kiệm quá. Đúng là chịu bác rồi!

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cần gì phải xả dầu cũ làm gì, đằng nào dầu chẳng trộn lẫn với dầu. Trừ phi xe cụ bị nước vào hoặc vì lý do nào đó cần vệ sinh thì lại khác, lúc đó ra gara họ làm.

trienchieu12

Xe tăng
Ý cụ chủ là muốn tháo triệt để dầu cũ, thay mới dầu hoàn toàn cho tốt chứ có phải là tiết kiệm đâu mà, muốn tiết kiệm thì cứ mua 3 can 4lít, thay đc 4 lần

TVPL

Xe container
Bác muốn xe bác Die k? phần dầu thừa đó còn lại trên các chi tiết máy giúp cho xe bác được bảo vệ lúc đầu sau khi thay dầu đây. Bác tiết kiệm quá. Đúng là chịu bác rồi!
Cái này thì cụ nói hơi quá rồi, lớp dầu có tác dụng như cụ nói nằm giữa các bộ phận chuyển động, các khớp và không thể nào tháo hết được nhưng số lượng này it thôi. Đa phần còn lại bám vào các bộ phận, chi tiết máy, nằm trong các đường dẫn trong thân máy và trên mặt máy, dàn cò. Chỉ còn cách tháo dầu lúc máy còn nóng và để lâu lâu cho dầu chảy hết xuống dưới các-te.

MTfan

Xe buýt
May quá có cụ trienchieu minh oan cho em, cụ mắng em oan quá :((:((

Ý cụ chủ là muốn tháo triệt để dầu cũ, thay mới dầu hoàn toàn cho tốt chứ có phải là tiết kiệm đâu mà, muốn tiết kiệm thì cứ mua 3 can 4lít, thay đc 4 lần

cụ lật úp xe lại, đảm bảo hết ? em fun tý, cụ chạy máy cho nóng, dừng lại xả dầu luôn cũng gần hết đó ạ.
Em đi từ nhà loanh quoanh rồi đến Toyota Long Biên cũng gần 40km rồi cụ ah, chắc là đủ nóng

Cần gì phải xả dầu cũ làm gì, đằng nào dầu chẳng trộn lẫn với dầu. Trừ phi xe cụ bị nước vào hoặc vì lý do nào đó cần vệ sinh thì lại khác, lúc đó ra gara họ làm.
Cái này thì cụ nói hơi quá rồi, lớp dầu có tác dụng như cụ nói nằm giữa các bộ phận chuyển động, các khớp và không thể nào tháo hết được nhưng số lượng này it thôi. Đa phần còn lại bám vào các bộ phận, chi tiết máy, nằm trong các đường dẫn trong thân máy và trên mặt máy, dàn cò. Chỉ còn cách tháo dầu lúc máy còn nóng và để lâu lâu cho dầu chảy hết xuống dưới các-te.
Tại vì em mua 6 chai MB1 thì đủ dùng (theo như trong HDSD) nhưng mà dùng hết có hơn 4 chai, chứng tỏ dầu còn đọng lại nhiều quá, em thì lại cứ muốn nó ra gần hết dầu như mình thay dầu xe máy. Em sợ dầu cũ còn lại nhiều quá làm giảm tác dụng của dầu mới thay vào.

Có vẻ là không có cách nào các cụ nhỉ ? Có cụ nào có cao kiến gì không ?

Vodka các cụ đầy đủ, có gì bún chả em nhé =))

oto16ahn

Xe điện
trc khi thay dầu cụ nổ máy nóng lên.tắt máy xả dầu.đợi cho cạn hhif ho cái vòi hơi xì vào máy thế là đc cụ ạ.cụ thay đúng định kì lên còn ít dầu cũ cũng hả sao ạ

aston_martin123

Xe tăng
mua mấy chai súc máy ấy cụ ạ, sau khi xả hết dầu cũ ra thì đổ nó vào-nổ máy để tầm 5p rồi lại xả ra, khoảng 2 lần thấy dung dịch nó trong hơn là được, không thì cụ ra mua dầu diesel về súc cũng được!

quyluong_3bánh

Xe điện
Đừng xúc rửa gì và cũng đừng lấy vòi hơi xì vào,cụ cứ xả hết xong đổ lại đủ dầu cho em nó,vậy thôi cụ ạh!

anhtho

Xe ngựa
Đừng xúc rửa gì và cũng đừng lấy vòi hơi xì vào,cụ cứ xả hết xong đổ lại đủ dầu cho em nó,vậy thôi cụ ạh!
Dùng vòi xì hơi vào đúng là chưa chắc đã tốt nhá các cụ. Em có lần đi thay dầu 2b, ku thợ lấy cái vòi ra xì, em thấy nó xì cả giọt nước hay dầu bẩn từ trong vòi đi ra.

Vinh75

Xe tải
Cụ đi từ đường giải phóng rẽ vào khu đô thị Linh đàm, có hiệu rửa xe gì em quên mất tên rồi nằm bên tay trái. Cách đường giải phóng khoảng hơn trăm mét, vào đó họ thay dầu k cần mở đáy cacte. cho ống hút vào đường thăm dầu. hút đến tận đáy luôn. muốn hiệu quả cụ nên chay xe thật nóng máy hút sẽ dễ hơn. chúc cụ ưng ý

DuyThanhSNG

Xe tăng
. Em sợ dầu cũ còn lại nhiều quá làm giảm tác dụng của dầu mới thay vào.

Có vẻ là không có cách nào các cụ nhỉ ? Có cụ nào có cao kiến gì không ?

Vodka các cụ đầy đủ, có gì bún chả em nhé =))
THì cụ cứ xả dầu ra khi nóng máy rồi chờ cho chảy hết lại lên đề máy cho quay một vòng(không cho nổ máy) thì dầu ở các chỗ khuất lại chảy ra nhiều đó.hai lần như vậy thì lượng dầu tồn trong máy cũng không còn nhiều.(cái này chỉ theo kinh nghiệm của nhà cháu thôi)

hinopro

Xe hơi
Dùng vòi xì hơi vào đúng là chưa chắc đã tốt nhá các cụ. Em có lần đi thay dầu 2b, ku thợ lấy cái vòi ra xì, em thấy nó xì cả giọt nước hay dầu bẩn từ trong vòi đi ra.
Chắc chắn là không tốt cụ ạ. Vì trong bình chứa khí nén kiểu gì cũng có nước (Mặc dù nhiều máy có bộ tách nước hoăch sấy khí), khi khí nén đi ra sẽ đem theo cả nước. Mà nước mà lẫn vào dầu máy và bám vào các chi tiết kim loại, hậu quả như thế nào các cụ biết rồi đấy. Theo tài liệu của Tây - Nhật - Hàn Quốc nghiêm cấm dùng khí nén để thổi dầu nhớt ra khỏi động cơ, hộp số và ...

anhtho

Xe ngựa
Cụ đi từ đường giải phóng rẽ vào khu đô thị Linh đàm, có hiệu rửa xe gì em quên mất tên rồi nằm bên tay trái. Cách đường giải phóng khoảng hơn trăm mét, vào đó họ thay dầu k cần mở đáy cacte. cho ống hút vào đường thăm dầu. hút đến tận đáy luôn. muốn hiệu quả cụ nên chay xe thật nóng máy hút sẽ dễ hơn. chúc cụ ưng ý
Em cho rằng mở rốn catte ra vẫn yên tâm hơn. Muốn kỹ thì chờ lâu lâu, nhìn thấy dầu tự nhỏ giọt xuống. Còn kiểu hút, em ko nhìn thấy nên ko yên tâm.

hinopro

Xe hơi
Em cho rằng mở rốn catte ra vẫn yên tâm hơn. Muốn kỹ thì chờ lâu lâu, nhìn thấy dầu tự nhỏ giọt xuống. Còn kiểu hút, em ko nhìn thấy nên ko yên tâm.
Chính xác cụ ạ! Vì con bu lông (Ốc) ở đáy các te nó có Nam Châm và nó hút cho mạt động cơ dính vào đó. Khi thay dầu phải đồng thời làm vệ sinh cái ốc này để nó làm việc luôn hiệu quả. Bọn tư bản nó kinh lắm, ít có chi tiết nào thừa các cụ nhỉ!

interceptor

Xe điện
Cách xả sạch toàn bộ dầu cũ như sau:
Cho lên cầu nâng, chờ máy nguội hẳn, tháo dầu, tháo lọc dầu, tháo đáy các-te dầu, đối với các máy có dàn oil-cooler (dàn làm mát dầu) thì tháo cả các ống dần, xả cả dầu trong dàn mát ra. Thế là toàn bộ dầu cũ được xả hết cụ nhé! Gara nào cũng làm được ạ! :)

khoctham24113

Xe tải
Không có cách nào hết sạch được, chỉ tương đối thôi cụ ơi

Nếu không thay lọc thì dầu cũ vẫn còn trong lọc(tùy loại lọc to hay bé và nó nằm ngang hay chéo thay thẳng xuống dưới) mà lượng dầu còn lại bấy nhiêu thường thì khoang 0.2-0.5 l đấy cụ ợ

Chưa kể dầu còn ở lại các đường dầu trong máy