Làm sơn trong hãng lại đắt thế không biết???

chimtungtang

Xe tải
Bác nên mua BH có liên kết với các Đại Lý của Honda: Bảo Việt, Bảo Minh, Liberty ... Em mua của Bảo Minh có liên kết với các đại lý của Honda nên cũng ko phải lo lắng !
Vầng đầu năm nó liên kết đến giữa năm nó lại không liên kết mới đau em chứ :(

Culi

Xe đạp
Con CRV của em sơn toàn bộ hôm trước tết mất 14 củ

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Vầng đầu năm nó liên kết đến giữa năm nó lại không liên kết mới đau em chứ :(
Năm ngoái em cũng bị như bác, đành phải ứng tiền trc và đợi 1 tuần sau Bảo Minh refund lại. Mấy tháng sau lại thấy Bảo Minh liên kết với HDTH ! Nhưng quan trọng nhất là BH họ duyệt dự toán mà trong hãng đưa ra, còn lại thì ko thành vấn đề lắm.

civicHabanero

Xe tải
E màu như trên nick, sơn Honda Mỹ Đình một lần, thời gian lâu 4 ngày mà thấy màu mới với màu cũ khác nhau cũng nhiều, cũng ko ưng cái bụng lắm, chắng qua có bảo hiểm lại gần nữa, có lẽ lúc nào sang nhờ bác vietvoiz vậy. Màu của e có gì khó khăn ko bác, sơn cả xe hết có nhiều ko, thời gian chắc nhanh thôi bác nhỉ?

anchibui

Xe điện
Có bảo hiểm cứ ra hãng làm cho sướng...
Nguyên liệu tốt, thợ được đào tạo, quy trình làm có kiểm soát riêng...
Hệ thống chống cháy nổ ở Hãng tiêu chuẩn rất cao... Nếu chẳng may cháy... Hãng họ đền... Gara ngoài thì họ chỉ bảo mình khiêng lên Thái nguyên...

loiht

Xe máy
Bác này vui,"khiêng lên Thái Nguyên" nấu chảy để lại làm khung xe...

kukon

Xe tăng
E màu như trên nick, sơn Honda Mỹ Đình một lần, thời gian lâu 4 ngày mà thấy màu mới với màu cũ khác nhau cũng nhiều, cũng ko ưng cái bụng lắm, chắng qua có bảo hiểm lại gần nữa, có lẽ lúc nào sang nhờ bác vietvoiz vậy. Màu của e có gì khó khăn ko bác, sơn cả xe hết có nhiều ko, thời gian chắc nhanh thôi bác nhỉ?
Cụ nói làm em lo quá, e đang sơn trong HD mỹ đình.... bọn bảo hiểm bưu điện lại ko liên kết với HD GP mới đau em.

supporter

Xe điện
Em định sơn lại con xe 5 chỗ màu đen, cụ vòi cho em báo giá với. Son toàn bộ luon

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Có bảo hiểm cứ ra hãng làm cho sướng...
Nguyên liệu tốt, thợ được đào tạo, quy trình làm có kiểm soát riêng...
Hệ thống chống cháy nổ ở Hãng tiêu chuẩn rất cao... Nếu chẳng may cháy... Hãng họ đền... Gara ngoài thì họ chỉ bảo mình khiêng lên Thái nguyên...

Cái này thì cụ nói đúng. Vì vậy để yên tâm cho khách hàng, thì các cụ chủ xưởng nên mua bảo hiểm cho xưởng.

vanhai0850

Xe tăng
E thấy
- mỗi hãng đều có bí quyết riêng về sơn, vào chính hãng đó sẽ sơn đồng màu chuẩn hơn
Nếu nói là ra gara ngoài (sơn tất cả các loại xe) mà hơn chính hãng thì e ứ tin
Nếu chỉ nêu ra 1-2 case để ví dụ thì k thuyết phục.

ceo2011

Xe đạp
Trước em có mua bảo hiểm của PVI, nhưng nó bắt mang xe vào xưởng của nó ở tận Thanh Trì. Nếu mang ra chỗ khác thì k được bảo lãnh (mình phải móc tiền trả trước rồi đi đòi sau, tầm 20 ngày mới nhận được tiền chuyển khoản). Đi lại tầm 3 lần ở Trần Khát Chân, nản quá nên thôi...
Bác nêm mua bảo hiểm hàng không ấy. em đang xài của hảng này, khi có việc chỉ cần gọi đến báo theo số đường dây nóng, sau đó đưa vào ga ra An Đức (đường 7, mễ trì) thế là không lo gì về thủ tục và tiền bạc nữa. kế toán ở đây làm hết.

NganPho

Xe hơi
Em thấy vào làm ở Neway cũng tốt lắm

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
E thấy
- mỗi hãng đều có bí quyết riêng về sơn, vào chính hãng đó sẽ sơn đồng màu chuẩn hơn
Nếu nói là ra gara ngoài (sơn tất cả các loại xe) mà hơn chính hãng thì e ứ tin
Nếu chỉ nêu ra 1-2 case để ví dụ thì k thuyết phục.
Phát biểu văng mạng ! chả dựa trên căn cứ kỹ thuật nào

Nếu nói là mỗi hãng sơn có bí quyết riêng thì còn nghe được - hãng ô tô đâu có chế tạo ra sơn xe, ngay cả qui trình thực hiện sơn cũng hoàn toàn tuân thủ theo chuẩn của hãng sơn đưa vào áp dụng. Nếu sơn lại xe cũng sử dụng loại sơn mà chiếc xe đó được sơn ban đầu là tốt nhất, không cũng không sao bởi hiện nay các hãng sơn lớn (chiếm coi như hết thị phần sơn xe toàn cầu) như PPG, Dupon, RM, Siken ... đều áp dụng chuẩn chung về PAINT CODE cũng giống như Chuẩn Đọc Lỗi OBD2 hiện nay. Do đó dù hãng sơn khác nhau những biết được mã màu (PAINT CODE) của chiếc xe đó thì vẫn đạt được giống màu tới mức mắt thường khó nhận biết

Như con Lexus dưới đây được sơn màu Nebula Gray Pearl với mã Paint Code là 1H9, Hãng xe không cần công bố tên hãng sơn nào được sử dụng và ta cũng không thể tìm thấy điều đó trong User Manual Service. Khi xe bị xước xát ở bất cứ nơi nào trên quả đất, bất cứ gara nào, dùng sơn gì chỉ cần pha màu theo công thức 1H9 (tất nhiên cách để có 1H9 của mỗi hãng khác nha) thì sẽ sơn được giống màu. Việc các bác bị sơn lệch màu ngay trong chính hãng xe là vấn đề con người, ý thức tuân thủ kỹ thuật . . .

Chỉnh sửa cuối:

mrtran1201

Xe tải
Cụ Vòi nói rất chuẩn. Em là em cũng ủng hộ việc chọn nơi tốt chứ ko cần phải hãng. Hãng thì chỉ có cái đưa ra luật thôi nhưng không phải thợ nào cũng theo được hết. Vậy là vẫn do con người chứ ko do cái gì khác.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em xin nói tiếp

1) LOẠI SƠN

Ngay cả đưa xe HONDA và sơn lại trong hãng HONDA VIETNAM các bác cũng không được họ sơn lại bằng chính cái sơn ban đầu đã sơn chiếc xe của bác khi sản xuất. Xe của HONDA VIETNAM được sơn ban đầu bằng sơn Nippon của Nhật. Còn bây giờ các bác đi sơn xe trong hãng Honda thử nhìn hộ em xem họ sử dụng sơn gì để sơn lại xe cho các các bác ? em không có thời gian đi xem. nhưng nếu em đoán không nhầm thì sẽ là Dupon, Autocolor (PPG) hoặc RM hoặc Siken ... Lý do thì nhiều nhưng chủ yếu do Nippon không đủ sức cạnh tranh cả về qui trình lẫn chất lượng với các hãng sơn nói trên nên không phát triền được thị trường sơn lại xe, đặc biệt là ở Việt nam

KẾT LUẬN SỐ 1: Sơn lại xe trong hãng vẫn phải sử dụng loại sơn khác với sơn ban đầu

2) LOẠI SƠN - DÙ CÙNG HÃNG

Tất cả những xe nguồn gốc hãng Mỹ như GM, Ford ... đa phần dùng sơn của Mỹ như Dupon hay Autocolor (PPG), ví như toàn bộ xe Daewoo GM nhập đều dùng Autocolor (PPG) tuy nhiên loại sơn dùng sơn ban đầu khi chế tạo xe là một loại sơn khác với sơn PPG để sơn lại. Khi chế tạo xe, sau khi sơn xong thì xe được sấy ở nhiệt độ 120 độ C, một trong nhiều lý do là nó đảm bảo tiến độ sản xuất, sấy nóng hơn thì khô nhanh hơn

Cũng là sơn PPG nhưng khi sơn lại xe, do cái xe đã lắp đồ nội thất, đồ nhựa . . . nếu sấy 120 độ thì nó sẽ hỏng, do đó sơn để sơn lại xe là loại sơn khác, chỉ cho phép nhiệt độ sấy cao nhất là 70 độ C hoặc không sấy cũng được

KẾT LUẬN SỐ 2: Kể cả sơn bằng đúng loại sơn của cùng hãng sơn xe ban đầu thì loại sơn cũng không giống nhau

3) MÃ MẦU SƠN (PAINT CODE)

Khi các cụ đưa một cái file ảnh JPG vào bất cứ máy tính của hãng HP, DELL, SANGSUNG, APPLE ... thì tấm ảnh đều như thế, sự khác nhau về màu sắc (nếu có) chỉ rất ít và trong mức chấp nhận được. Bởi tuy các máy tính cấu tạo khác nhau nhưng cuối cùng nó đều phải đưa ra kết quả giống nhau (màn hình) nếu như dữ liệu đưa vào giống nhau (file JPG)

Mã màu sơn (PAINT CODE) chính là dữ liệu đầu vào như cái file JPG nói trên, các hãng sơn với công thức khác nhau cũng coi như các máy tính của các hãng khác nhau, nhưng nhiệm vụ của nó là phải đưa ra màu sơn cuối cùng giống nhau giống như hiển thị trên màn hình

KẾT LUẬN SỐ 3: Hãng sơn nào cũng chưa quan trọng, tất nhiên hãng tốt thì màu đẹp sơn bền ... quan trọng là con người

KẾT LUẬN NGOÀI LỀ: Em viết hơi dài vì em ngửi thấy ở thớt này có mùi vận động sơn xe chính hãng - mà mục đích cuối cùng là PR cho một hãng bảo hiểm nước ngoài đắt lòi mắt hay làm với các chính hãng. Em không có thiện cảm với cách hướng dư luận theo kiểu đặt lợi ích của OFer sau lợi ích cá nhân kiểu này - thành thực

civic_2266

Xe tải
Nhà cháu củ chuối dưng mà đọc qua thấy cụ vietvoiz nói phải lắm, cái QT nhất chính là yếu tố thợ thuyền !

CP CITY

Xe tải
Thưa kụ chimtungtang!kụ có thể nói rõ HD Mỹ Đình chỗ nào đc ko.vì ở đó có 3 gara gần nhau cơ.(Hyundai Motor VN ,Hyundai Phạm Hùng,...hình như 1 gara của bọn BH bưu điện hay sao ấy).E xin có ý kiến ạ.
-Thứ nhất là nếu xe kụ bị xước ít nhưng lại rải rác xung quanh xe thì nó sẽ tốn hơn rất nhiều so với xước nhiều mà chỉ tập trung tại một chỗ.Để sơn đồng màu với nhau thì phải sơn lan rộng từ chỗ xước ra rất nhiều.
- Thứ 2 là nếu các kụ làm BH thì cái bảng giá các kụ xem chỉ là bảng giá trình cho bên BH họ duyệt thôi.Chứ thực tế ko nhiều như thế đâu.Bên BH kiểu j cũng hạ giá xuống mà.
- Thứ 3 là các kụ có xe mua của hãng hay mua ngoài có thể an tâm về chất lượng.Nếu có vấn đề j về sơn hoặc ko bền các kụ có thể phản ánh lại.Đây là gara ủy quyền của hãng nên cũng có trách nhiệm bảo hành như khi các kụ mua xe của hãng thôi.

CP CITY

Xe tải
Honda đã không bán đc hàng mà chăm sóc khách hàng thế có mà chết!!!!

chimtungtang

Xe tải
Thưa kụ chimtungtang!kụ có thể nói rõ HD Mỹ Đình chỗ nào đc ko.vì ở đó có 3 gara gần nhau cơ.(Hyundai Motor VN ,Hyundai Phạm Hùng,...hình như 1 gara của bọn BH bưu điện hay sao ấy).E xin có ý kiến ạ.
-Thứ nhất là nếu xe kụ bị xước ít nhưng lại rải rác xung quanh xe thì nó sẽ tốn hơn rất nhiều so với xước nhiều mà chỉ tập trung tại một chỗ.Để sơn đồng màu với nhau thì phải sơn lan rộng từ chỗ xước ra rất nhiều.
- Thứ 2 là nếu các kụ làm BH thì cái bảng giá các kụ xem chỉ là bảng giá trình cho bên BH họ duyệt thôi.Chứ thực tế ko nhiều như thế đâu.Bên BH kiểu j cũng hạ giá xuống mà.
- Thứ 3 là các kụ có xe mua của hãng hay mua ngoài có thể an tâm về chất lượng.Nếu có vấn đề j về sơn hoặc ko bền các kụ có thể phản ánh lại.Đây là gara ủy quyền của hãng nên cũng có trách nhiệm bảo hành như khi các kụ mua xe của hãng thôi.
Xưởng của HD chứ sao cụ lại nhầm sang Huyndai hả cụ. Xe em mua chính hãng ạ