[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

doccocuukiem

Xe điện
220ml là 1/4 lít rồi quá nhiều, như thế là nghiện rồi. Rượu rất hại thần kinh, suy giảm trí nhớ, trừ khi uống một chút rượu thuốc thì còn tốt cho cơ thể. Y học nó nói rượu là thuốc độc rất êm, ngấm từ từ nên khó nhận thức được, chỉ sợ đến lúc vợ nó chán thằng say ngất ngất nó bỏ mới ngã ngửa ra thì muộn rồi

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Cụ uống thế này cũng ko vấn đề gì cả. Nếu uống đau đầu thì uống bớt đi 1 chén. Cái gì cũng có 2 mặt nếu nó làm cho Cụ phấn khích, ăn uống ngon miệng hơn thì lại dễ bị phụ thuộc vào nó. Về lâu dài dễ bị nghiện rượu. Nghiện là cảm giác của Tâm bị điều khiển, bị lệ thuộc ko dứt ra được.
Hiện tại thì chưa vấn đề gì nhưng đến thời điểm nào đó Cụ cần bỏ hẳn hoặc uống 1 cách chủ động ko bị lệ thuộc nhiều vào nó thì mình giúp Cụ được.

Chỉnh sửa cuối:

hm.tuan

Xe điện
Tu thì lên chùa.
Còn em mời cccm

Rivers

Xe container
Ngày nào cũng bú 200ml là xếp vào hệ nghiện được rồi, đáng báo động hơn là lại thấy ngứa nghĩa là gan có vấn đề, cụ đi khám gan xem sao, nếu có sao thì đấy cũng là lý do để tém lại.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Uống ít (3 chén con, chắc tầm 100ml thôi, 200ml là bằng cốc trà đá đấy) và uống điều độ như thế là tốt, cụ ạ. Cứ duy trì nhé!

datinh

Xe container
ngày hôm nay em không đụng giọt nào. thật phấn khích. mai cũng nhịn cho nó tỉnh

vuanhanghi

Xe điện
220ml là 1/4 lít rồi quá nhiều, như thế là nghiện rồi. Rượu rất hại thần kinh, suy giảm trí nhớ, trừ khi uống một chút rượu thuốc thì còn tốt cho cơ thể. Y học nó nói rượu là thuốc độc rất êm, ngấm từ từ nên khó nhận thức được, chỉ sợ đến lúc vợ nó chán thằng say ngất ngất nó bỏ mới ngã ngửa ra thì muộn rồi
Em có thằng bạn bị nghiện, phải nói là nghiện thật, ngày ko có khoảng 3-400ml đổ lên là tối ko ngủ được, thức đến gần sáng, uống vào lại ngủ ngon.
Giờ như thằng nát, suốt ngày chơi bời đánh chửi vợ con. Bạn bè không ai góp ý được vì ko lúc nào tỉnh để góp ý.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Có cách Cụ chủ thớt tham khảo nhé. Có điều bỏ xong hoá nghèo đó ;))

Liêu trai chí dị II
Tửu trùng (Sâu rịu)

“Họ Lưu ở huyện Trường Sơn (tỉnh Sơn Đông), thân thể to béo, tính hay rượu, thường một mình uống sạch một vò. Có ba trăm mẫu ruộng ở cạnh huyện thành, cứ một nửa là trồng lúa nếp, nhưng nhà vẫn giàu có, không vì uống rượu mà sa sút. Có nhà sư Tây Vực gặp Lưu, nói là trong người có tật lạ, Lưu đáp là không. Nhà sư nói “Có phải ông uống rượu thường không say phải không?”, Lưu đáp “Đúng thế”. Nhà sư nói “Đó là vì có con sâu rượu”, Lưu ngạc nhiên xin nhà sư chữa cho. Nhà sư đáp “Dễ thôi”. Hỏi phải dùng thuốc gì, nhà sư đáp không cần, chỉ bảo Lưu nằm sấp trên giường, trói cả chân tay lại. Rồi đặt một chậu rượu cách đầu Lưu một thước, giây lát Lưu thấy thèm rượu lắm, mùi rượu thơm ngát lại xông lên mũi, cổ khô như lửa đốt nhưng không làm sao uống được. Chợt thấy trong cổ họng ngứa ngáy, ọe ra một con vật rơi đúng vào chậu rượu. Nhà sư cởi dây trói cho Lưu tới xem, thấy con vật như cục thịt đỏ dài ba tấc, ngo ngoe như cá, có đủ cả mắt miệng. Lư hoảng sợ đem tiền ra tạ ơn, nhà sư không nhận,chỉ xin con sâu ấy mà thôi. Lưu hỏi dùng làm gì, nhà sư đáp “Đây là tinh hoa của rượu, đổ nước vào vò cho con sâu vào thì sẽ lập tức trở thành rượu ngon”. Lưu bảo làm thử thì đúng như thế. Từ đó Lưu rất ghét uống rượu, thân thể dần dần gầy bớt, nhà cũng sa sút dần, về sau không đủ cơm áo.”

Crocodile Post

Xe hơi
Thế là nghiện roài. Cụ nên bỏ rượu uống cái khác.

vuanhanghi

Xe điện
vợ e thì mùa lạnh cũng uống cùng em, em uống mùa lạnh 3-4 chén, vợ e muôn 1 chén đều đều ngày nào cũng vậy, nhưng chỉ mùa lạnh thôi, pha mật ong vào ngọt ngọt, hôm nào cao hứng hoặc ăn lẩu, thì vợ em uống 2-3 chén
Mẹ em hơn 70t cũng uống cùng e, uống gần 1 chén con, mẹ em uống rượu thì lại tiêu hóa tốt, ngày nào buổi sáng cũng đi đc đại tiện, khoảng thời gian ko uống rượu vài tuần là bà khó đi đại tiện, ngồi mãi cả tiếng mới rặn đc. Chịu, e chả hiểu nổi có phải do có tí rượu làm chất dẫn để tiêu hóa tốt hơn k?
Mà thú cái là có cả mẹ chồng con dâu (vợ em) uống cùng em, em lại thấy uống vào hơn , khổ....
Em lại cũng có bà bác dâu, năm nay cỡ ngoài 70, nông dân, chợ búa ở quê chính hiệu.
Từ 2-3 chục năm nay ngày nào cũng 1 vài chén rượu, cộng thêm điếu thuốc, đến giờ vẫn thế và rất khỏe.

asensio

Xe tăng
E không nghiện bia rượu nhưng lại nghiện ngắm gái trẻ
Cứ mỗi ngày không nhìn ngắm sờ nắn là ăn không ngon ngủ không yên:(

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Cụ uống thế nào cũng ko vấn đề gì cả. Nếu uống đau đầu thì uống bớt đi 1 chén. Cái gì cũng có 2 mặt nếu nó làm cho Cụ phấn khích, ăn uống ngon miệng hơn thì lại dễ bị phụ thuộc vào nó. Về lâu dài dễ bị nghiện rượu. Nghiện là cảm giác của Tâm bị điều khiển, bị lệ thuộc ko dứt ra được.
Hiện tại thì chưa vấn đề gì nhưng đến thời điểm nào đó Cụ cần bỏ hẳn hoặc uống 1 cách chủ động ko bị lệ thuộc nhiều vào nó thì mình giúp Cụ được.
thực ra k phải em ko có ý thức, hiện giờ em đã uống chỉ khoảng 3/4 so với năm ngoái, tức là đã giảm dần rồi. nhưng vấn đề là ngày nào cũng uống, e lo cho gan, có đi khám nhưng bác sỹ lại bảo là chức năng gan bình thường
mấy năm trc thì e cũng uống nhưng ko nhiều như bây h, tuần uống 1-2 lần, chứ k phải ngày nào cũng uống. 2 năm nay e có niềm vui công việc, gia đình, con cái, em cảm thấy cuộc sống khá mãn nguyện, nên vui, ngày nào cũng uống, mẹ và vợ e cũng chiều e nên uống với e cho vui

đúng như cụ nói, vấn đề là ở cái tâm, thực ra dính vào rượu chè là từ hồi cách đây 20 năm, hồi đó e chia tay tình đầu nên chán đời mới bập vào rượu và thuốc, chú ngày xưa e ngoan lắm có biết rượu hay thuộc là gì đâu. Con ng e là thế, vui thì uống và buồn thì uống. Nó thành thói quen giờ khó dứt.

Đã một số lần e muốn cai nhưng khó quá, tặc lưỡi mình có uống nhiều đâu. Em muốn xin thêm các cụ giải pháp để nếu có thể e bỏ đc hẳn như thuốc lá. Với thuốc lá sao e thấy dễ thế mà rượu thì khó thật

hm.tuan

Xe điện
cụ mà đảm bảo được, mỗi bữa chỉ chừng ấy có khi cụ còn thọ hơn sư ý chứ
Ờ thì cũng tại vì hôm qua say quá, sáng đi oánh tennis như thằng chết trôi, nên giờ gọi hồn về thôi mà.

Jeep_hathanh

Xe hơi
Cụ tìm 1 món khác để nghiện rồi quên đi rượu :)

Dở người

Xe điện
Em xin khẳng định là cụ nghiện rồi. Thể nhẹ, cai được.
Cái gì xài mà muốn bỏ nhưng bỏ không được là nghiện đứt đuôi con nòng nọc, nhận luôn cho nó tiến bộ.
Nghiện rượu không phải là uống nhiều đâu cụ nhé. Mà là uống ít, vài li đã ngất ngất rồi. Nhưng không có rượu thì khó chịu, bứt rứt, khó làm việc, khó tập trung. Thế nên có ông nhậu tuần 2-3 lần, mỗi lần nửa lít lại không nghiện bằng ông ngày nào cũng 1 cốc to như cụ. Cụ uống thế là cũng nhiều chứ không ít đâu. Tháng hơn chục lít rượu thì quá kinh.
Nghiện rượu hủy hoại cơ thể ghê lắm cụ ạ. Cai nhanh còn kịp. Không sau tự hủy hoại đời mình, gây họa cả cho con cái nữa.
Chân thành, bỏ rượu đi cụ.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Em xin khẳng định là cụ nghiện rồi. Thể nhẹ, cai được.
Cái gì xài mà muốn bỏ nhưng bỏ không được là nghiện đứt đuôi con nòng nọc, nhận luôn cho nó tiến bộ.
Nghiện rượu không phải là uống nhiều đâu cụ nhé. Mà là uống ít, vài li đã ngất ngất rồi. Nhưng không có rượu thì khó chịu, bứt rứt, khó làm việc, khó tập trung. Thế nên có ông nhậu tuần 2-3 lần, mỗi lần nửa lít lại không nghiện bằng ông ngày nào cũng 1 cốc to như cụ. Cụ uống thế là cũng nhiều chứ không ít đâu. Tháng hơn chục lít rượu thì quá kinh.
Nghiện rượu hủy hoại cơ thể ghê lắm cụ ạ. Cai nhanh còn kịp. Không sau tự hủy hoại đời mình, gây họa cả cho con cái nữa.
Chân thành, bỏ rượu đi cụ.
e biết nguy cơ nhưng khổ cái chưa nghĩ cách nào để bỏ
tháng chục lít thì ko đến đâu, có lẽ tháng khoảng 4-5 lít thôi cụ, vì cái can 6 lít nếu mình e uống thì cả tháng rưỡi chưa hết
cám ơn cụ cảnh báo, thực ra e cũng có ý thức muốn cai thì mới lên đây lập ;pic xin ý kiến các cụ
nhưng cai bằng cách nào thì chưa biết
có cụ khuyên e ko để rượu trong nhà, cách này e đã thử nhưng ko đc
mong các cụ cho giải pháp khác giúp e