[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

KeanuR

Xe tăng
Cụ đi uống bia vs e thì bỏ ngay dc rượu

datinh

Xe container
sinh nhật sắp tới. có lẽ em tự tặng cho mình một món quà nhỏ :))

HanhTu811

Xe buýt
Như kia thì ghiện thì chưa phải, người trong cuộc có cái lý của họ, mỗi cá nhân lại khác nhau khoản đó. Vậy nên, tâm sự nghe nhiều suy nghĩ là chính, còn cụ muốn gì làm gì thì chỉ cụ làm được thôi. hehe..

Cún em

Xe buýt
e nghĩ cụ ở trạng thái nghiện nhẹ, nên bỏ bớt. mỗi tối uống 1 chén nhỏ sẽ tốt cho sức khỏe.

fadco

Xe container
e biết nguy cơ nhưng khổ cái chưa nghĩ cách nào để bỏ
tháng chục lít thì ko đến đâu, có lẽ tháng khoảng 4-5 lít thôi cụ, vì cái can 6 lít nếu mình e uống thì cả tháng rưỡi chưa hết
cám ơn cụ cảnh báo, thực ra e cũng có ý thức muốn cai thì mới lên đây lập ;pic xin ý kiến các cụ
nhưng cai bằng cách nào thì chưa biết
có cụ khuyên e ko để rượu trong nhà, cách này e đã thử nhưng ko đc
mong các cụ cho giải pháp khác giúp e
Cụ nói nhiều quá mà ko chịu thực hiện, vứt hết diệu tự nấu đi, mua 1 chai wisky cỡ 30 củ về đề nhà, thèm mang ra uống, đảm bảo tửu lượng dần sẽ về mỗi ngàu chỉ 1 chén hạt mít, ko tin cụ thử chai này xem có ăn thua ko!

haiyen1012

Xe điện
Ngày em bé, ở trong xóm em có 1 ông khoảng hơn 40 tuổi, ngày nào ông ý cũng 2 cữ sáng và chiều ra hàng bà tạp hóa mua rượu uống, mỗi cữ làm lưng cốc liên xô toàn uống suông, 2-3 tợp là hết.
Sau mấy năm thì em thấy cửa nhà ông ý dán cáo phó và không bao giờ thấy ông ý nữa :((

NNS

Xe ngựa
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
3 li bữa tối như cụ thì mới gọi là la liếm vòng ngoài, tuổi gì ngồi mâm trên với các bậc tiên tửu, quỷ tửu mà hô nghiện.
à còn để cai thói xấu 3 li bữa tối thì cụ chỉ cần uống 1 chai mỗi bữa là cai đc ngay 3 li =))

HUNGSMUN

Xe container
Cụ đi xét nghiệm máu xem men gan và các chỉ số khác của gan của ổn không, nếu ổn thì cứ uống chả sao cả; còn nếu không ổn thì cụ dừng lại ngay (quyết tâm bằng sức mạnh ý chí).
Em trước đây nhâu liên tục, nhậu căng tay luôn, nhưng từ hôm đi xét nghiệm máu về thì em bỏ, chả uống nữa, kể cả có đi tiếp khách thì xin phép uống nước lọc.
Sức khỏe là của mình, đau ốm mình chịu không ai gánh cho bản thân được cụ ạ.

thientudolong

Xe container
cụ uống nâng lên tầm 5-6 chén 1 ngày hoặc ở mức đc coi là nghiện rồi bỏ là đẹp
ít quá bỏ các cụ trong này lại tâm tư :D

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi xét nghiệm máu xem men gan và các chỉ số khác của gan của ổn không, nếu ổn thì cứ uống chả sao cả; còn nếu không ổn thì cụ dừng lại ngay (quyết tâm bằng sức mạnh ý chí).
Em trước đây nhâu liên tục, nhậu căng tay luôn, nhưng từ hôm đi xét nghiệm máu về thì em bỏ, chả uống nữa, kể cả có đi tiếp khách thì xin phép uống nước lọc.
Sức khỏe là của mình, đau ốm mình chịu không ai gánh cho bản thân được cụ ạ.
em đã đi khám ở BV nội tiết, họ bảo là chức năng gan thận bình thường
BV nội tiết trung ương thì cụ biết rồi đấy, chỉ có chuẩn chứ k phải mấy cái phòng khám đâu
e muốn cai lắm nhưng khổ cái uống vào cứ ăn ngon ngủ ngon nên cứ dùng dằng mãi
với cả chưa tìm đc cách nào, bảo ko để rượu trong nhà nữa thì ko làm đc, cảm giác lại thèm hơn
chắc phải giam cầm ở 1 xó xỉnh nào đó, cho cơm ăn 3 bữa, thì em cai đc :D

minhhai985

Xe lăn
E ít uống, nhưng lần nào u là u nhiều, rồi hay bày trò linh tinh. Cũng đang tính bỏ hẳn.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của các thớt cai thuốc lá là lập thớt viết ra x lý do để rồi quên cmn quyết tâm =>uống tiếp. Cứ lẳng lặng mà làm may ra. :D

lavie500

Xe tăng
3 li bữa tối như cụ thì mới gọi là la liếm vòng ngoài, tuổi gì ngồi mâm trên với các bậc tiên tửu, quỷ tửu mà hô nghiện.
à còn để cai thói xấu 3 li bữa tối thì cụ chỉ cần uống 1 chai mỗi bữa là cai đc ngay 3 li =))
Cụ ấy uống 1 mình mà mỗi bữa tối 200ml là nhiều quá rồi cụ ạ. Uống 1 nửa số đó thôi thì tốt hơn

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Nghiện cấp độ nhẹ rồi cụ. Gan bắt đầu quá tải.

Giảm dần đi rồi chuyển sang bia cho nhẹ nhàng.

Dùng Boganic hoặc tương đương.

Halinh07

Xe tăng
Ăn uống không ngon miệng do ít lao động chân tay hoặc không tập luyện mệt thôi chủ thớt ạ. Ăn không ngon chả liên quan đến rượu, nếu muốn ăn ngon miệng thì cơ thể phải tiêu hao năng lượng. Việc đó đến khi chúng ta lao động và tập thể thảo. Vậy hãy làm việc nhiều khắc sẽ Ăn ,Ngủ ngon

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Nghiện cấp độ nhẹ rồi cụ. Gan bắt đầu quá tải.

Giảm dần đi rồi chuyển sang bia cho nhẹ nhàng.

Dùng Boganic hoặc tương đương.
em cũng nghĩ như cụ và thấy hơi lo, nhưng đi khám lại bảo gan ko sao
có lẽ e phải giảm bớt liều lượng xuống, ví dụ mỗi tối chỉ uống 1 chén thôi, trước mặt là vậy, còn bảo bỏ ngay ko uống giọt nào thì e chưa nghĩ ra cách nào đc

AXEGA

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
e biết nguy cơ nhưng khổ cái chưa nghĩ cách nào để bỏ
tháng chục lít thì ko đến đâu, có lẽ tháng khoảng 4-5 lít thôi cụ, vì cái can 6 lít nếu mình e uống thì cả tháng rưỡi chưa hết
cám ơn cụ cảnh báo, thực ra e cũng có ý thức muốn cai thì mới lên đây lập ;pic xin ý kiến các cụ
nhưng cai bằng cách nào thì chưa biết
có cụ khuyên e ko để rượu trong nhà, cách này e đã thử nhưng ko đc
mong các cụ cho giải pháp khác giúp e
Mời mình cafe vài buổi là mình giúp Cụ cai hẳn được luôn chẳng mất tiền ( trừ cafe của Cụ vì mình chỉ uống nước lọc. Hihi) mình chữa được nghiện cờ bạc, thuốc lá, điện thoại, game...
Nguyên lý giống nhau của các loại nghiện là chủ thể không làm chủ được bản Tâm của mình do vô tình hay hữu ý tạo thói quen cho Tâm nên bị Tâm điều khiến, dẫn dắt...
Cái này chỉ cần hiểu về nguyên lý của Tâm và thực hành sau vài ngày là làm chủ được Tâm đến 70-80%

Ngô Đại

Xe tải
Cụ y như e cách đây độ 4-5 năm, thấy SK có vấn đề sau đó e điều chỉnh tửu lượng đến bây h chỉ khi nào có món tủ ngon ngon mới làm 1-150ml, hàng ngày hiện tại rượu, bia bày ra ở bàn ăn cũng ko quan tâm.

Xe Tháo Bánh

Xe container
E cũng thích ae bạn bè ngồi uống xong chém ró, miễn đừng nát là đc. Đời không có niềm vui nào thì sống vô vị lắm.